What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

rẻ vậy hả? Mình đi giữa cuối tháng 10, nhưng ko bay khứ hồi mà đáp CDG, còn bay về từ ZRH nên giờ tầm 22tr-25tr, hơi oải nhưng nếu muốn rẻ hơn (tầm 20tr) thì phải chọn long transit hoặc transit 2 lần, nên cân nhắc chọn cân đối giữa giá tiền & sự tiện lợi luôn.
đang chờ ngày mai VNA Kmai coi có giảm đc miếng nào ko, ko thì chọn Air China chiều đi & 1 hãng của Nga cho chiều về (mình ko thích bay của china).

đúng rồi bạn đi air china thời gian transit lâu theo mình bạn nên về từ Milan gần đó sẽ có nhiều deal rẻ hơn zurich mình thấy ít hãng qua mà giá cao hơn , nhưng tp m thấy rẻ như amsterdam , frankfurt bạn thử check coi thử vé chiều về thế nào.Vé Vienna mình mua quá cảnh chỉ 1 tiếng rưỡi 2 tiếng thôi nên khỏe mà được đi khu vực Đông Âu mình chưa đi chứ h vé đi Paris rẻ mình cũng k mua tại qua đó mình cũng phải tốn tiền bay nơi khác với m k ưu tiên nơi đi rồi

Last edited:
Bảo đảm ai đi ngang qua cũng đọc :D Mình hóng (tại vì check giá vé mbay cao quá, đi ngược lại rẻ hơn) hị hị

Bạn chuẩn bị sẵn bản lịch trình cho thấy mặc dù bạn không vào Pháp đầu tiên nhưng bạn vẫn đi Pháp và ở Pháp thời gian lâu nhất trong cả lịch trình nhé, cả các booking ks và vé tàu/vé máy bay chứng minh bạn sẽ qua Pháp. Cái này dùng để trả lời cho DV check-in của hãng, Công an cửa khẩu của VN mình, và Immigration của nước bạn vào đầu tiên nha.

Nếu có người quen ở sân bay bạn nhờ hỏi thăm mấy anh/chị làm dịch vụ mặt đất cho hãng bạn chọn bay, nếu mấy anh chị này ok thì đỡ rủi ro hơn :)

Nhưng mà dù gì thì bay đến Pháp trước vẫn là lựa chọn chắc ăn, đỡ mệt đầu nhất nha bạn :D

có hãng nào giữ vé mà họ gửi cái e-ticket nhu VNA ko a/c, web VNA bão trì nên ko book giữ vé đc
còn thằng Qatar-airway củng có mà nguyên chữ " Booking status - 'On-hold'" thấy mất cảm tình quá :)

Bạn chuẩn bị sẵn bản lịch trình cho thấy mặc dù bạn không vào Pháp đầu tiên nhưng bạn vẫn đi Pháp và ở Pháp thời gian lâu nhất trong cả lịch trình nhé, cả các booking ks và vé tàu/vé máy bay chứng minh bạn sẽ qua Pháp. Cái này dùng để trả lời cho DV check-in của hãng, Công an cửa khẩu của VN mình, và Immigration của nước bạn vào đầu tiên nha.

Nếu có người quen ở sân bay bạn nhờ hỏi thăm mấy anh/chị làm dịch vụ mặt đất cho hãng bạn chọn bay, nếu mấy anh chị này ok thì đỡ rủi ro hơn :)

Nhưng mà dù gì thì bay đến Pháp trước vẫn là lựa chọn chắc ăn, đỡ mệt đầu nhất nha bạn :D

Mình mua vé rùi, đúng hành trình như đã xin Visa, mắc thêm 4tr, hix

có hãng nào giữ vé mà họ gửi cái e-ticket nhu VNA ko a/c, web VNA bão trì nên ko book giữ vé đc
còn thằng Qatar-airway củng có mà nguyên chữ " Booking status - 'On-hold'" thấy mất cảm tình quá :)

Ko có nha bạn, đợi qua đợt Mùa thu vàng của VNA đi rùi book, sáng giờ mình cũng ko vào đc, qua hãng khác mua vé luôn rồi (tại đã có visa), mới có 1 tuần mà tăng lên 3tr, hix

Nhưng mình nghĩ có chữ On Hold của Quatar đâu có sao, LSQ nào cũg biết vé mbay ko ai mua trc mà (trên list hồ sơ gửi cho mình còn ghi rõ "ko khuyến khích mua vé mb trc" nữa nè)

Lần trước mình xin visa VFS Hà Lan - cùng chỗ với Anh, Úc ấy. Ko cần đặt lịch hẹn, ko cần đủ giấy tờ vẫn nhận như thường, mình ko có booking máy bay, khách sạn hay bảo hiểm. Kết quả đợi 2 tuần , hình như gửi passport sang Malaysia multiple entry, đúng số ngày mình yêu cầu 45 ngày + cho thêm 7.
Giờ mình muốn xin thì ngoài đsq Pháp ( phá đặt lịch ) còn đsq nào hay vfs nào ko phải đặt lịch và... nhận hồ sơ ko đầy đủ, ko vé máy bay, khách sạn hay bảo hiểm, vì mình đi từ UK sang

Mình vừa nộp hồ sơ visa cho TLS Hanoi vào sáng thứ 2 (20/8). Công cuộc nộp hồ sơ rất nhanh chóng, gọn lẹ, thậm chí còn không bị hỏi thêm bất kỳ câu hỏi nào bên ngoài, thế nhưng giờ nguy cơ trượt đến 99,9%, vì sao??
Vì đã quá chủ quan chỉ dùng 1 thẻ thanh toán quốc tế, dẫn đến việc khi giao dịch lỗi, booking.com nó check thông tin thẻ ko được nó cancel luôn booking của mình, trong khi phía bank vẫn báo thẻ ok, ko bị khóa, ko bị gì hết.
Giờ khách sạn đã hủy, thẻ mới không làm kịp, hồ sơ thì ĐSQ đang check, coi như mọi cánh cửa đều đóng :(((
Nên nhân đây cảnh báo các bạn là đừng chủ quan khi nộp hồ sơ nhé, cứ thủ sẵn ít nhất 2 cái thẻ của 2 hệ thống ngân hàng khác nhau cho chắc ăn, đừng như mình :(((

Mình vừa nộp hồ sơ visa cho TLS Hanoi vào sáng thứ 2 (20/8). Công cuộc nộp hồ sơ rất nhanh chóng, gọn lẹ, thậm chí còn không bị hỏi thêm bất kỳ câu hỏi nào bên ngoài, thế nhưng giờ nguy cơ trượt đến 99,9%, vì sao??
Vì đã quá chủ quan chỉ dùng 1 thẻ thanh toán quốc tế, dẫn đến việc khi giao dịch lỗi, booking.com nó check thông tin thẻ ko được nó cancel luôn booking của mình, trong khi phía bank vẫn báo thẻ ok, ko bị khóa, ko bị gì hết.
Giờ khách sạn đã hủy, thẻ mới không làm kịp, hồ sơ thì ĐSQ đang check, coi như mọi cánh cửa đều đóng :(((
Nên nhân đây cảnh báo các bạn là đừng chủ quan khi nộp hồ sơ nhé, cứ thủ sẵn ít nhất 2 cái thẻ của 2 hệ thống ngân hàng khác nhau cho chắc ăn, đừng như mình :(((

Mình lại nghĩ là ko sao đâu, LSQ họ check trên tờ booking bạn in ra nộp thôi, chả ai đi check đâu.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,549
190,116
Latest member
Thangcho07
Back