What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

rút đi bạn ơi. đã có cái dấu đỏ này là chắc chắn fail nhé. rút đi vẫn lấy lại được tiền nếu rút trong ngày nộp. kinh nghiệm xương máu của nhà mình đó. mỗi lần nộp là mấy triệu đó.
lúc mình nộp là dịch thuật đầy đủ. hộ khẩu đề rõ mình là chị con em mình, sổ tiết kiệm tên của mình. nhưng họ không tự động suy ra là mình đồng ý bảo lãnh em mình bằng tiền của mình.
cái lúc nộp hồ sơ họ đã nói là thiếu cái giấy mình viết rõ và ký vào là mình đồng ý chi trả chi phí chuyến đi cho em ruột mình, thì có đồng ý nộp không? và con bé nhà mình không biết vẫn nói có. thế là fail luôn.
sau đó mấy tuần fail thì nó nộp lại, hồ sơ tick xanh thì sau đó được cấp, dù là đã fail 1 lần ngay trước đó không lâu. nên kinh nghiệm rút ra là đã thiếu hồ sơ hay không đúng quy định là fail, không có châm chước nhé.
Mình cũng có dấu đỏ đó nhưng vẫn đậu visa này, mình bổ sung giấy tờ trong ngày luôn nhưng người ta vẫn để vậy, mình hỏi thì người ta giải thích đó là trạng thái của hồ sơ lúc nộp không tính những lần bổ sung. Tuy nhiên hồ sơ mình lúc chuyển qua ĐSQ thì đủ giấy tờ hết rồi, bạn MinhQ82 để hồ sơ thiếu nhiều như vậy thì nên rút lại thì hơn.
Hồ sơ hôm nay chuyển sang ĐSQ Pháp mất rồi. Mình làm hồ sơ lần này hơi chủ quan vì lần trước cũng thiếu booking máy bay và chỗ ở vẫn pass. Chỉ sợ đi cả gia đình trong 50 ngày họ đánh giá thiếu nghiêm túc và có ý đồ ở lại.

Các bạn cho mình hỏi các giấy tờ hồ sơ nộp xin visa (ví dụ hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép...) đã có song ngữ Anh - Việt thì có được chấp nhận không nhỉ?

Một vấn đề nữa là đợt tới cả nhà mình cùng đi thì khi nộp hồ sơ mỗi người phải tự nộp hay gộp chung nộp 1 lần cũng được?

Many thanks.

Các bạn cho mình hỏi các giấy tờ hồ sơ nộp xin visa (ví dụ hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép...) đã có song ngữ Anh - Việt thì có được chấp nhận không nhỉ?

Được chứ bạn, đơn xin nghỉ phép thì bạn nộp bản chính cũng được, còn hợp đồng lao động nộp bản photo công chứng.

Được chứ bạn, đơn xin nghỉ phép thì bạn nộp bản chính cũng được, còn hợp đồng lao động nộp bản photo công chứng.
Cảm ơn bạn nhiều

Mình muốn hỏi thêm một số ý sau:
  1. Nếu cả gia mình cùng đi thì khi nộp hồ sơ mỗi người phải tự nộp hay gộp chung nộp 1 lần cũng được?
  2. Sổ tiết kiệm chứng mình tài chính có yêu cầu kỳ hạn gửi tối thiểu và thời gian mở sổ trước khi nộp hồ sơ hay không?

Cảm ơn bạn nhiều

Mình muốn hỏi thêm một số ý sau:
  1. Nếu cả gia mình cùng đi thì khi nộp hồ sơ mỗi người phải tự nộp hay gộp chung nộp 1 lần cũng được?
  2. Sổ tiết kiệm chứng mình tài chính có yêu cầu kỳ hạn gửi tối thiểu và thời gian mở sổ trước khi nộp hồ sơ hay không?

1. Gộp chung 1 lần được, nhưng yêu cầu tất cả các thành viên đi vì liên quan đến lấy vân tay.
  2. Sổ tiết kiệm thông thường trước 6 tháng.

Mọi người ơi, khoảng giữa tháng 3 mình định nộp visa châu Âu tại Pháp cho chuyến đi của mình vào giữa tháng 5. Cho mình hỏi profile của mình và bạn mình như sau thì có ok không nhé:

• Mình 28 tuổi hộ khẩu Bình Thuận, bạn mình 27 tuổi hộ khẩu Đồng Nai. Cả 2 có KT3 ở Tp. HCM
  • Mình và bạn mình nhận lương chuyển khoản 3x triệu, 2x triệu.
  • Sổ tiết kiệm mỗi đứa khoảng 110 - 120 triệu. Thẻ tín dụng 60-100tr.
  • Tụi mình đã đi các nước Đông Nam Á, Úc, Hàn Quốc, Đài Loan, Hong Kong. Riêng bạn mình thì đã đi châu Âu năm 2017.
  • Các giấy tờ hồ sơ khác mình cũng có đầy đủ.

Mình cám ơn các bạn.

Các bạn cho mình hỏi trên TLS contact hiển thị như hình dưới là sao nhỉ? Mới có 2 ngày làm việc chả lẽ fail nhanh thế ạ? Các mục 6, 7 còn chưa thấy chuyển sang trạng thái hoàn thành.
155369

Các bạn cho mình hỏi trên TLS contact hiển thị như hình dưới là sao nhỉ? Mới có 2 ngày làm việc chả lẽ fail nhanh thế ạ? Các mục 6, 7 còn chưa thấy chuyển sang trạng thái hoàn thành.

Chờ kết quả thôi bạn, chắc đợt này ít người nộp nên ĐSQ làm nhanh, mình cũng vừa mới lấy visa xong, LSQ trong HCM xét duyện mất có 2 ngày.

Chờ kết quả thôi bạn, chắc đợt này ít người nộp nên ĐSQ làm nhanh, mình cũng vừa mới lấy visa xong, LSQ trong HCM xét duyện mất có 2 ngày.
Cám ơn bạn,
Nhà mình đã nhận được visa multi 90 ngày trong 6 tháng. Nói chung mình thấy thời gian này ĐSQ giải quyết rất nhanh do vắng người xin (nhà mình mất 2 ngày làm việc là có kết quả). Chỗ nhân viên TLS contact HN tiếp nhận hồ sơ khá nhiệt tình, vui vẻ nhưng hay gợi ý người nộp chuyển sang gói VIP với lý do ảnh, hồ sơ thiếu hoặc không chuẩn cần nộp lại. Các bạn xin visa nên tranh thủ thời gian này để nộp hồ sơ. Hồ sơ chỉ cần đủ theo yêu cầu của ĐSQ và hợp lý là được tránh dùng gói VIP của TLS.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,945
Latest member
Karide
Back