What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Mình đã có được visa rất nhanh vào tuần trước, thứ 2 nộp hồ sơ, đến thứ 5 đã nhận lại hộ chiếu.

Các ban cho mình hỏi nếu bay Hanoi - Paris của hãng Emirates transit ở Dubai thì mình có phải xin visa UAE không nhỉ?

Mình đã có được visa rất nhanh vào tuần trước, thứ 2 nộp hồ sơ, đến thứ 5 đã nhận lại hộ chiếu.

Các ban cho mình hỏi nếu bay Hanoi - Paris của hãng Emirates transit ở Dubai thì mình có phải xin visa UAE không nhỉ?
Chúc mừng bạn. Bạn nộp xin visa LSQ Pháp hả? Visa có nhanh dữ ha. Bạn có thể chia sẻ thêm về trường hợp của bạn để mọi người có kinh nghiệm hơn trong việc xin visa Pháp hơn nha. Cảm ơn bạn.

Mình nộp xin visa Pháp, làm hồ sơ cả gia đình đi du lịch (mình và bố mẹ), hộ khẩu ở Hà Nội, có hợp đồng lao động, và sổ tiết kiệm 120tr. Hộ chiếu thì đã từng đi các nước Đông Nam Á, còn các hồ sơ giấy tờ khác thì mình chuẩn bị đúng theo danh mục yêu cầu thôi. Hôm nộp hồ sơ còn bị nhân viên TLS đánh dấu thiếu hồ sơ như post dưới này.

Hôm nay mình vừa nộp hồ sơ đi Pháp ở TLS contact. Lúc nộp phí xong mình mới để ý trong tờ checklist danh mục hồ sơ chị nhân viên lại ghi mình thiếu bằng chứng tài chính. Mình có hỏi lại thì chị ấy nói là thiếu payslip, trong khi mình có đầy đủ số tiết kiệm, hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép, sao kê tài khoản ngân hàng lương 3 tháng gần nhất đã highlight (mình nghĩ cái này đủ thay thế payslip rồi).
Các bạn cho mình hỏi payslip có phải là hồ sơ bắt buộc không? Tại vì mình xin visa những quốc gia khác thì sao kê tài khoản lương là OK rồi.

Mình nộp hồ sơ visa Pháp tại TLS HCM từ 29/3 nhưng đến giờ trạng thái hồ sơ vẫn đang được xử lý. Không biết do mùa này số lượng hồ sơ nhiều hay hồ sơ có vấn đề gì hay không nữa!

có kết quả chưa bạn, sao đợt này lâu nhỉ

Mình mới lấy kết quả sáng nay rồi. 2 đứa mình đều pass. Visa cho single entry 45 ngày, lưu trú 30 ngày. Thấy visa của mình được issued on 16/4 luôn. Chắc đợt này đông nên chờ hơi lâu.

Sáng mình đi lấy hộ chiếu mà bà con sếp hàng dài tới tận thang máy của Vincom.

Last edited:
Mình vừa có visa Schengen lần thứ hai. Lần đầu nộp ở VFS Hà Lan, đi 12 ngày cho hẳn multi 45 ngày, ở 30 ngày. Lần này nộp ở BLS Tây Ban Nha, lịch trình 18 ngày cho đúng 18 ngày single, thời gian nộp hết 16 ngày. Rút kinh nghiệm lần sau sẽ nộp Pháp với hy vọng xin được multi 1-3 năm.

Mình vừa có visa Schengen lần thứ hai. Lần đầu nộp ở VFS Hà Lan, đi 12 ngày cho hẳn multi 45 ngày, ở 30 ngày. Lần này nộp ở BLS Tây Ban Nha, lịch trình 18 ngày cho đúng 18 ngày single, thời gian nộp hết 16 ngày. Rút kinh nghiệm lần sau sẽ nộp Pháp với hy vọng xin được multi 1-3 năm.
lần tới có thể bạn dc áp chính sách visa mới nới lỏng dc cấp multi dài hạn hơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,178
189,939
Latest member
chuyengiatrimun
Back