What's new

Kinh nghiệm xin visa Schengen - Châu Âu (phần 4)

Lịch hẹn phỏng vấn của các nước khác nhau, đông vắng khác nhau nên bạn phải tự vào website của TLS, VFS hoặc ĐSQ mỗi nước để xem chứ hỏi ở đây lại còn chung chung chả có thông tin gì (bao giờ đi, nước nào, nộp ở đâu) thì ai trả lời được?

Visa công tác có thể mất khoảng 1-2 tuần kể từ ngày nhận hồ sơ. Tuy nhiên cũng còn tùy nước. Nếu bạn đi công tác với hộ chiếu công vụ + có công văn gửi ĐSQ + đã có lịch sử đi khối Schengen (ko phải đi lần đầu) thì hôm trước nộp, hôm sau lấy cũng có.

Nói chung thì... bạn nên lên website đặt lịch hẹn càng sớm càng tốt.

P/s: cảm thán một ý là Pháp hồi chưa qua TLS thì nhanh và thuận tiện hơn bây giờ nhiều ấy. Từ ngày qua TLS nghĩ đến là nản.

Hi daugauhoiboi,

Cảm ơn bạn nhé, mình nhận đc Visa rồi. Quay lại chia sẻ chút cho ai cần.

+ Visa for business 1 tuần ở Sweden
+ Nộp ở VFS SG, chi phí tổng cộng là 2tr920 gồm phí visa, phí dịch vụ VFS & vận chuyển.
+ Nộp chiều thứ 5, nhận lại passport sáng T6 một tuần sau đó (đúng một tuần)
+ Hồ sơ làm đúng checklist là OK

Regards,
Emerald

Mọi người cho hỏi visa xin qua sứ quán Pháp h phải khai form online trước. Nếu gia đình đi du lịch thì từng người phải khai riêng à vì mình ko thấy nó hỏi đi theo group như hồi xưa khai qua TLS. Thanks

Các bác cho e hỏi, e đang chuẩn bị nộp xin visa đi Hà Lan tuy nhiên e hộ khẩu ở Hà Tĩnh nhưng làm việc ở HCM thì phải đem hso bay ra Hà Nội nộp hso phải ko ạ? hôm bữa e lội trong này thấy có bác có hộ khẩu trong Nam nhưng nơi sinh Hà Tĩnh phải ra Hà Nội nộp hso, e tìm lại mãi chả thấy đâu nữa nên giờ đăng lên xin ý kiến. Bác nào biết chỉ e vs ạ

Các bác cho em xin cập nhật tình hình visa Schengen mà apply ở TLS PHÁP hiện giờ có ổn ko ạ?
E đang nhờ dv apply dùm visa.
Case em: 31t, độc thân, hộ khẩu Vt.
Cmtc 200tr, có oto chứ ko có bđs.
Có cty riêng làm về xây dựng, có kèm 3 cái hợp đồnv thi công gần nhất.
Em đã từng đi thái, philipines, hàn, nhật.
Em nghe đồn sau vụ cháy, visa Pháp đang khó lại ko biết làm sao.
Mong mn cập nhật tình hình ạ.

Dạo này xin Visa Thụy Sĩ ở VFS HCM có nhanh ko các bác ?
Taì liệu dịch thuật có cần không chứng không ah ?

Last edited:
Mình mới bị fail visa Schengen xin qua VFS- lãnh sự Ý. Mình biết chuyện xét visa nó cũng hơi cảm tính nhưng lý do họ đánh rớt mình khá buồn cười. Không biết bạn nào gặp tình huống tương tự không nên mình muốn chia sẻ.

Thứ nhất xin nói về hồ sơ của mình: có visa Nga 1 năm (đi học), visa Úc (học Master), Mỹ 2 lần, Hàn Quốc, Đài Loan, Singapore, Thái.
Thứ 2: chứng minh tài khoản 280tr, Hợp đồng mua bán nhà, sao kê tài khoản 110tr...
Các hồ sơ khác lịch trình, booking, hotels.. đầy đủ, giấy tờ dịch công chứng... nên mình cũng khá tự tin.

Nộp vào VFS ngày 6 tháng 7, mình xin đi ngày 1 tháng 7 (thứ hai). Mọi thứ im ắng đến 27/6 (thứ năm) mới kêu mình lên phỏng vấn và yêu cầu mang sổ bảo hiểm xã hội.

Đến phỏng vấn cái bạn ngừoi Ý không hoti gì cả, chỉ lật lật hồ sơ, nhìn passport còn nói mày đi travel nhiều, chắc nói tiếng Anh tốt hơn tao. Xong coi sổ bảo hiểm. Vấn đề chỗ cái sổ BHXH nó chỉ ghi các chỗ làm trước đây mình đã chốt sổ, không có thông tin cty đang làm. Mình biết việc này nên xin tờ giấy BHXH xác nhận thời gian đóng bảo hiểm cho cty đang làm kẹp vô, mà bạn này kêu tờ giấy không đáng tin cậy, tao ko biết cái bà ký tên này là ai, mày có tự làm không??
Mình nói cái này là thủ tục quy định của chính phủ rồi, bi giờ tao đâu biết làm sao. Cái bạn nói để tao vô hỏi ý kiến đồng nghiệp. Lât ra lại coi coi, không hỏi gì, lại vào photo cái sổ bảo hiểm.
Xong bạn tiễn mình ra, nói tao không nói trước có được không, nếu lần sau nộp mày phải kêu người ta ghi tên cty đang làm vào sổ bảo hiểm xã hội. Mình nói quy định của nhà nước, nếu cần kiểm tra cứ gọi về cty để kiểm tra. Bạn í lại nói nhưng tao cần cái sổ @_@.
Chiều đó có kết quả, hôm sau mình lên nhận kết quả fail.

Cũng không hiểu sao họ xét sát nút ngày đi và cho mình rớt vì lý do cái sổ như vậy. Kiểu xem hồ sơ có gì sai sót là cho rớt chứ cũng không hẳn kiểu sợ mình ở lại. Cái sổ BHXH thì nhà nước cấp, cũng bó tay.

Trong giấy từ chối họ đánh vào mục số 8 là mục đích lịch trình lưu trú không đáng tin cậy. Mình coi các nội dung khác thì mục này chắc là lý do từ chối nhẹ nhàng nhất nên họ đánh vào đây.

Nói chung là thấy khá vô lý và phí công mình quá

Mình mới bị fail visa Schengen xin qua VFS- lãnh sự Ý. Mình biết chuyện xét visa nó cũng hơi cảm tính nhưng lý do họ đánh rớt mình khá buồn cười. Không biết bạn nào gặp tình huống tương tự không nên mình muốn chia sẻ.

Thứ nhất xin nói về hồ sơ của mình: có visa Nga 1 năm (đi học), visa Úc (học Master), Mỹ 2 lần, Hàn Quốc, Đài Loan, Singapore, Thái.
Thứ 2: chứng minh tài khoản 280tr, Hợp đồng mua bán nhà, sao kê tài khoản 110tr...
Các hồ sơ khác lịch trình, booking, hotels.. đầy đủ, giấy tờ dịch công chứng... nên mình cũng khá tự tin.

Nộp vào VFS ngày 6 tháng 7, mình xin đi ngày 1 tháng 7 (thứ hai). Mọi thứ im ắng đến 27/6 (thứ năm) mới kêu mình lên phỏng vấn và yêu cầu mang sổ bảo hiểm xã hội.

Đến phỏng vấn cái bạn ngừoi Ý không hoti gì cả, chỉ lật lật hồ sơ, nhìn passport còn nói mày đi travel nhiều, chắc nói tiếng Anh tốt hơn tao. Xong coi sổ bảo hiểm. Vấn đề chỗ cái sổ BHXH nó chỉ ghi các chỗ làm trước đây mình đã chốt sổ, không có thông tin cty đang làm. Mình biết việc này nên xin tờ giấy BHXH xác nhận thời gian đóng bảo hiểm cho cty đang làm kẹp vô, mà bạn này kêu tờ giấy không đáng tin cậy, tao ko biết cái bà ký tên này là ai, mày có tự làm không??
Mình nói cái này là thủ tục quy định của chính phủ rồi, bi giờ tao đâu biết làm sao. Cái bạn nói để tao vô hỏi ý kiến đồng nghiệp. Lât ra lại coi coi, không hỏi gì, lại vào photo cái sổ bảo hiểm.
Xong bạn tiễn mình ra, nói tao không nói trước có được không, nếu lần sau nộp mày phải kêu người ta ghi tên cty đang làm vào sổ bảo hiểm xã hội. Mình nói quy định của nhà nước, nếu cần kiểm tra cứ gọi về cty để kiểm tra. Bạn í lại nói nhưng tao cần cái sổ @_@.
Chiều đó có kết quả, hôm sau mình lên nhận kết quả fail.

Cũng không hiểu sao họ xét sát nút ngày đi và cho mình rớt vì lý do cái sổ như vậy. Kiểu xem hồ sơ có gì sai sót là cho rớt chứ cũng không hẳn kiểu sợ mình ở lại. Cái sổ BHXH thì nhà nước cấp, cũng bó tay.

Trong giấy từ chối họ đánh vào mục số 8 là mục đích lịch trình lưu trú không đáng tin cậy. Mình coi các nội dung khác thì mục này chắc là lý do từ chối nhẹ nhàng nhất nên họ đánh vào đây.

Nói chung là thấy khá vô lý và phí công mình quá
Khó hiểu thật, hồi mình đi xin visa Italia năm ngoái thì họ không hỏi gì cả. Chỉ nộp 1 tuần rồi lên lấy Visa thôi

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,577
190,132
Latest member
thetkenoithat
Back