What's new

[Chia sẻ] Kinh nghiệm xương máu của em ở Phuket - đảo PhiPhi - Thái Lan

Đa số người Việt Nam tới Thailand chỉ dừng lại ở Bangkok và Pataya, nhưng ở Thailand còn có vô số những hòn đảo xinh đẹp nổi tiếng khác nơi mà các tài tử điện ảnh James Bond đã từng chọn để quay phim đó là Phuket, Krabi. Ở Phuket, Krabi bạn có thể dễ dàng đi tới các hòn đảo nhỏ khác như Koh Phiphi, Koh Phanga, Ao Nang ..., bạn sẽ hoàn toàn bị lôi cuốn vào vẻ đẹp của các hòn đảo và những buổi tiệc thâu đêm cùng màn biểu diễn với lửa đặc sắc.

TỪ BANGKOK TỚI PHUKET

Từ Bangkok bạn có thể đi bằng bus, máy bay.
Đi bus thì mất khoảng hơn 12 tiếng, xe bus đi tỉnh đa số là bus 2 tầng, nhìn rất sạch sẽ, phục vụ chu đáo, đa số bus được bán thông qua 1 hệ thống Thaiexpress.
Giá bán thì tùy theo chất lượng xe giao động từ khoảng 500 baht trở lên.
Điểm trừ của bus này là nó đưa thẳng hành khách tới bến xe Phuket, từ Phuket đi tới trung tâm Patong thì bạn phải bỏ ra thêm 400baht, quá đắt so với vé từ Bangkok tới Phuket.
Vật giá ở Phuket thuộc loại đắt khủng khiếp vì đa số dân du lịch tới đây là Châu Âu và Mỹ, Phuket còn rất hấp dẫn người nước ngoài tới đây sống an dưỡng tuổi già.
Phuket cho người ta cảm giác giống như Vũng Tàu, 1 bên núi 1 bên biển, tuy nhiên theo mình cảm nhận thì biển ở đây cũng ko sạch lắm, khách du lịch đông nên nơi đâu giá cả dịch vụ ở đây cũng cao.

Các bác thông cảm máy ảnh xấu nên em nó chụp cũng hơm đẹp được

Nói chung mình thấy nên ở Phuket chơi 1-2 ngày sau đó đi du lịch Phiphi là tốt nhất.
Để đi dạo xung quanh Patong, cách thuận tiện nhất là thuê xe máy. Dịch vụ cho thuê xe có ở khắp nơi, đặc biệt trước các khách sạn nhỏ. Giá giao động từ 200 tới 250baht. Khi thuê xe họ yêu cầu để passport lại, nhưng bạn không nên đặt cọc bằng passport ( để an toàn ), tốt nhất nên đặt cọc thêm tiền cho họ.
Không khí ở Patong vào buổi tối rất nhộn nhịp, đặc biệt là con đường Bangla, các bar mọc lên san sát, những chương trình múa cột, biểu diễn của các nghệ sĩ chuyển giới tính sẽ làm các bạn tò mò dừng chân.

Nếu thích nơi yên tĩnh, khung cảnh đẹp, các bạn chịu khó chạy xe về hướng đi tới sân bay Phuket sẽ có biển Layan, rất vắng vẻ, biển vô cùng đẹp và lãng mạn, khi nước rút bạn có thể đi bộ qua hòn đảo nhỏ giữa biển ngắm mặt trời lặn.
Biển Layan cách Patong 50km, bãi biển hoang sơ nên khi tới đây bạn nên mang theo đồ ăn và thức uống.

Biển Layan

Ngoài ra Phuket còn nổi tiếng với những thác nước hoang sơ và rất xinh đẹp. Tuy nhiên đi xa và nếu không phải dân địa phương thì bạn khó tìm ra.

Tới Phuket mình may mắn được một anh quen trong couchsurfing dẫn đi chơi những địa điểm lạ, anh này rất hay host, có khi tới cả 10 người 1 lúc. Mình cũng share profile cho mem couchsurfer nào muốn được host ở nhà anh này nhé : Profile Ori

KOH PHIPHI - HÒN ĐẢO CỦA SỰ SÔI ĐỘNG

Tuy chỉ du lịch bụi ở đảo Phiphi đúng 2 ngày nhưng đây là nơi mình nhớ rõ nhất, kỉ niệm tuyệt vời nhất. Phiphi thoạt nhìn có vẻ giống Vịnh Hạ Long ở nước mình nhưng hòn đảo ở đây có gì đó rất lôi cuốn. Bằng chứng hùng hồn là những người bạn tình cờ quen ở hostel đều nói với mình là họ phải ở thêm mấy ngày so với dự kiến khi tới Phiphi.

Để tới Phiphi bạn phải mua vé tàu từ Phuket, giá vé chính thức là 650baht cho khứ hồi. Khi mua vé round turn ( khứ hồi ), bạn hoàn toàn không bị bó buộc thời gian về. Có 2 giờ về cho bạn chọn lựa thường là 9h sáng và 2h chiều, có thể tùy thích lựa chọn chiều về.
Còn phần 2 nữa em sẽ up sau nhé, phần 2 mới là phần hay nhất, bài đầu tiền trên phuot.vn, mong các bác ủng hộ​

b ơi, cho mình hỏi 1 chút, ông Gambobar đó là để bạn book vé tàu ra phi phi thôi đúng k b? Còn khi ở Phi Phi r thì bạn mua tour ra các đảo ở hostel của mình luôn hả, hay là kiếm ngoài hả b? Với cả tour đi Maya mà bạn đi thì đã bao gồm cả ăn uổng r đúng k b, hay đăn uống là mình phải tự túc? Mình đang lên kế hoạch đi cho đầu t7 này, mà ban đầu còn đang chưa biết có nên ngủ qua đêm ở Phi Phi không, nhưng nghe bạn kể hay quá, chắc phải dành ít nhất 1 đêm ở Phi Phi r :))))..ah, với cả ngoài phi phi ra thì lúc ở patong b có đi nhiều nơi k b?

Agency bán tour nằm dọc đường đi, bạn chỉ cần chọn lịch trình nào phù hợp là mua thôi. Giá bao gồm 1 bữa ăn trên tàu (nó có ghi rõ ở brochure). nếu muốn thuê phòng thì bạn nên đặt phòng trước vì phòng giá rẻ ít lắm, tới đó rồi mới tìm phòng thì hại chân lắm vì phương tiện giao thông chính ngoài đảo là chân :D. Có 1 điểm đến hấp dẫn nữa khi đến Phuket đó là Koh Tapu hay còn gọi là James Bond Island thuộc Phang Nga Bay.

Bạn ơi cho mình hỏi từ patong ra koh phi phi bến tàu có gần đấy không, ra đến koh phi phi mình nghe nói là phải đi tàu ra mấy cái đảo nhỏ quanh đấy mới đẹp đúng ko, bạn có thể nói rõ giúp mình là đi lại trên koh phi phi thì nên đi những đâu, đi như thế nào dc ko, mình cảm ơn nhiều :)

Ra phangnga bay đấy có phải đi tàu ko bạn, theo bạn mình nên ở patong mấy hôm, và ở phil co co mấy hôm, mình có 4 đêm ở phuket
Qua Phangnga Bay thì bạn bắt tàu từ Patong hoặc PhuKet town, nó thuộc tỉnh Phangnga. Có 4 ngày thì nên ở Patong 2 hôm, Koh Phi Phi 2 hôm.

Last edited:
Bạn ơi cho mình hỏi từ patong ra koh phi phi bến tàu có gần đấy không, ra đến koh phi phi mình nghe nói là phải đi tàu ra mấy cái đảo nhỏ quanh đấy mới đẹp đúng ko, bạn có thể nói rõ giúp mình là đi lại trên koh phi phi thì nên đi những đâu, đi như thế nào dc ko, mình cảm ơn nhiều :)

Bến tàu thì cũng gần, bạn có thể đi xe ôm cho nhanh hoặc bắt xe Tuktuk, sỏng thẻo (giống xe lam ở Việt Nam) đi cho rẻ, mà lưu ý vấn đề thời gian nếu gấp thì đừng đi loại xe này. Ở Koh Phi Phi thì bạn nên mua tour ra thăm đảo trong ngày, cũng rẻ thôi bạn. Có nhiều tour cho bạn chọn lựa đi những tuyến đảo khác nhau, bạn nên tham khảo trước xem thích đảo nào rồi hãy mua tour.

Bạn thaonhung2201 cho mình hỏi thêm về đi chuyển từ Phuket sang Koh Phi Phi nha.

Mình tìm hiểu trên trang http://www.phuketferry.com/ thì thấy giá từ Phuket (Rassada Pier) ra Koh Phi Phi (Tonsai Pier) giá khoảng 425 bath và đi chỉ từ 1.5 - 2 tiếng.

Không biết điểm xuất phát từ Phuket và điểm đến ở Phi Phi có giống với chuyến của bạn không?

Cám ơn bạn nhé :)

đọc bài của bạn chưa thấy gì xương máu cả, bạn thaonhung2201 kể thêm về vấn đề xương máu được không ạ ? Mình biết bên Thái hay có trò cho thuê xe máy rồi làm tiền bằng mấy vết xước vớ vẩn (motorbike rental scam) , không biêt bạn thaonhung2201 thuê xe rồi trả lại có bị làm khó dễ gì không.

thấy bạn thaonhung2201 mê biển miền Nam thái lan thì có định làm 1 chuyến đi Koh Samui / Koh Phangang vào dịp Fullmoon Party tháng 2/2014 không thì sắp xếp đi chung cho vui , nhóm mình rủ rê dc 3 người rùi (2 nam 1 nữ)

Mình cũng từng đi du lịch bụi Thái Lan, nhưng mình đi theo tuyến BKK-KRABI-PHUKET, từ BKK đi Krabi mình đi bus, hết 12 tiếng, đến Krabi mình book tour đi Koh Phi Phi, thật ra nó là tour đi 4-5 đảo (giống tour tứ đảo Nha Trang mình) nhưng dịch vụ cực kỳ tốt, tour trọn ngày đón/trả khách sạn, có ăn trưa, thăm 4-5 đảo, đi bằng speedboat vì khoảng cách các đảo rất xa nhau, ăn trưa thì ghé 1 đảo có resort ăn buffet cũng tốt lắm, có snorkelling, biển cực đẹp và cực sạch, hướng dẫn viên tận tình, nói tiếng Anh khá
Từ Krabi mình đi bus qua Phuket, từ Phuket cũng có tour đi Koh Phi Phi như trên nhưng tụi mình kiểm tra và thấy tour từ Phi Phi mắc hơn nên đã chọn đi từ Krabi. Ở Phuket tụi mình thuê xe máy đi chơi (ở Thailand đi bên trái nên hơi khó chạy), tụi mình chạy 1 ngày hết gần cái đảo, 6pm chạy tới mũi Promthep ngắm hoàng hôn, đẹp lắm. Du lịch ở Thai cực kỳ an toàn, khi mình tìm chỗ gửi xe để lên mũi Promthep ngắm hoàng hôn, tìm hoài ko thấy chỗ nào giữ xe, người dân nói cứ dựng ở lề đường mà đi lên, cả đám cũng sợ sợ (vì thuê hẳn xe tay ga chạy cho sướng - mất chắc bán mạng mà đền quá) nhưng nhìn quanh thấy nhiều xe máy để vậy nên cũng liều để lại, lên ngắm tới khi mặt trời khuất núi trở lại thấy...xe vẫn còn, quá tuyệt luôn, khi trả xe thì cũng bình thường, người cho thuê cũng kiểm tra rồi nhận lại, ko có gì trục trặc hết
Từ Phuket tụi mình bay về SGN chuyển tải tại KL, taxi từ Phuket ra sân bay fix giá luôn, các điểm bán tour niêm yết giá taxi đi sân bay giống nhau nên tụi mình cứ thế mà đi thôi

Thêm thông tin book tour Koh Phi Phi từ Krabi: [email protected], tụi mình book từ trước, thoả thuận giá cả và đưa địa chị KS ở Krabi, dịch vụ đón/trả đến ks luôn, giá cuối 2012 la 1200bth/người

Hi Nhung. Mềnh là Mai.Cho mình xin nick skype và mail của FB..mình tra tên bạn mà k ra. Thanks. Minh chuẩn bị đi Phuket mà. xin bạn chút kinh nghiêm . :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,721
190,160
Latest member
gamethekings
Back