What's new

[Chia sẻ] Lai rai Phượt bên Mỹ, những chuyện vừa yêu vừa ghét...

Bị chặt chém nhiều, áy náy lắm, thôi thì cũng ráng đóng góp cho Phuot.vn một cái thớt gọi là... lai rai... như uống rượu Gò Đen vậy. Chuyện dài lắm... như trong bản nhạc bất hủ (Hotel California của Don Henley) You can check out any time you like, But you can never leave...

Chuyện cũng chả có đầu có đuôi gì cả, cũ mới lẫn lộn, bờ Đông bờ Tây lẫn lộn, Phượt mà, văn vẻ gì... bắt chướt lối viết của ông gìa móm Nam Sơn và ông Mạc Can nên dù viết sai chính tả cũng phải chịu thôi... Thôi kệ (by Trịnh Công Sơn) phượt mà, Vui thôi mà (Bùi Giáng)... Đôi khi không nhớ chỗ đó là chỗ nào, ông ấy tên gì, có khi mình đi qua mà cứ lơ mơ... O'Hare, Pittsburg, Harryburg, Kansas, St Luise...? Không hẹn mà gặp, rồi hẹn mà không gặp. Rồi một mình trên cái xe đêm to tổ bố (54 chỗ) mà có 2 người chạy như điên chỉ mong anh tài đừng ngủ gật (Vinh Cali ơi, nhớ đời)... Rồi bị Mỹ đen ăn cắp đồ... những lần gặp lại Gấu yêu (khóc nức nở...)... và những người rất thân... mua được cái suit Samsonite rẻ như cho (anh Dũng Carolina ới...) hát Besame với mấy thằng Mễ (bập bẹ tiếng ÉtXìBaNhon...)... chụp hình ôm eo 2 em đẹp như tiên và đen như than củi (Vegas)... trèo lên đỉnh Zion nằm nhoài người mép vực sâu nhớ đời ngắm tiên giáng trần Angel Landing (mà không thấy?) Gặp mấy cựu binh Mỹ cũng buồn như người Việt bị Da cam... lãng mạn với saxo ở Central Park...

Nước Mỹ vừa yêu vừa ghét...!

Vegas Blvd > Cat Hostel > phòng chém gió ... nơi họp liên hiệp quốc...

Vegas Blvd > Cat Hostel > nhà bếp, nơi nấu những món ngon với những gì có thể, kể cả chôm đồ của đưá khác (vì nó chôm của mình mà...) ôi những ngày vui vô tư sống lại thời sinh viên...

Last edited:
Tiên thì có, nhưng mà ở Việt Nam cơ...

'Kinh điển' không các bác... mẫu này chụp năm 2012 ở một không gian gần Bình Qưới, Sài Gòn...

Last edited:
Thung lũng Zion choáng ngợp...

Lên đến Zion bỗng dưng quên hết mệt nhọc chặng đường khá hiểm mức độ Trenuous Level (*) Trekking leo dốc 10Km cả đi về, và bỗng thấy 'yêu nước Mỹ'... hi hi...=))

(*) Trenuous Level là mức độ 5 đó bạn:
http://www.mountainguides.is/practical-information/difficulty-level/

Tùy theo chỗ bác ạ. Có chỗ như Big Basin Redwood tại Cali họ đề strenuous, nhưng bảo đảm bác vừa đi vưà huýt gió mà còn hút thuốc nữa.

Quan trọng là cao độ và độ lên/xuống thôi. Nhiều chỗ họ không đề gì hết mà đi hộc xì dầu luôn.

Cái này bác có chỉnh mầu lại không vậy ? Bác có toạ độ của chỗ chụp không ? Cám ơn bác trước.

Không chỉnh màu mà là chỉnh contrast thì màu sẽ 'rực' bạn àh...! (nghĩa là adjust chứ không được touch)

Strenuous, cảnh báo cho Zion là không thừa đâu bạn nhé... be careful...

Thanks for comments

Bài viết hay ghê, là người có điều kiện đi lại nhiều ở Mỹ bạn cảm nhận đúng chất VN sang Mỹ.
Mình thấy sống ở NewJersey đáng sống, giá rẻ, mọi thứ đều chậm hơn bên NewYork dù cách 1 cây cầu hay 30 phút cho 1 chuyến SubWay.Ước gì mình có điều kiện đi nhiều lần như thế nhỉ!!!

Không chỉnh màu mà là chỉnh contrast thì màu sẽ 'rực' bạn àh...! (nghĩa là adjust chứ không được touch)

Strenuous, cảnh báo cho Zion là không thừa đâu bạn nhé... be careful...

Thanks for comments

Cám ơn bác. Đang tính năm tới đi cắm trại tại Zion đây.

Thung lũng Zion...

Up tấm này, đơn giản là để che lấp cái spam ở trên...

Người Mỹ ắt nhiên là rất thực tế và không tin vào chuyện thần tiên... Nhưng mà ở Zion này họ vẫn tưởng tượng ra nơi chóp núi cheo leo này là đỉnh 'Angel Landing' tức Tiên Giáng Trần... quả không sai... cho dù bạn không nhìn thấy một nàng tiên nào, hi hi

Last edited:
Thung lũng Zion, mùa thu trong mơ...

Những thắng cảnh đẹp thường tạo cho bạn những cảm giác hồi hộp ngay từ con đường hàng chục km đi đến đó... Black có cảm giác này những lần trước đây như (2008) khi đi qua cung đèo 9 khúc dẫn vào Cửu Trại Câu huyền thoại, hay cung đèo Nhị Lang Sơn trước khi đến Khang Định, hay chốn đào nguyên khi đến khu vực Kanas (Siberia) cực bắc Tân Cương... Con đường vào Zion cũng tương tự, nhất là đi từ hướng Arizona ngược lên Utah, phải xuyên qua nhiều đoạn hầm xuyên núi, thung lũng nắng chiều choáng ngợp...

Nhân tiện up một tấm trong cái kho ảnh phượt của Black Hill để các bác so sánh và thưởng thức độ 'el classico' của Cửu Trại Câu và Zion...

Jiu Zhai Gou...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,357
190,547
Latest member
jowanins
Back