What's new

Làm gì khi bị police bắt xe máy?

Mình có "international driver license" rồi nhưng khi mình nhờ cô giáo đi đổi sang license của VN thì cô giáo làm 2 tháng rồi chưa xong. Mà bằng lái của mình dành cho xe ô tô thì có đổi sang mô tô được không?

Về Mekong Delta mình không biết đường và mất nhiều ngày quá. Mình ra NT vì đặt được phòng rồi.

Cảm ơn bạn Linh nhé! Bạn hút thuốc không tốt đâu.:)

(c) Nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông (c)​
Để nghiêm chỉnh dc thì phải học luật và thi để dc cấp giấy phép lái xe. Mọi thứ trong luật nó gì rõ bác ạ. Trong luật nó có mục biển báo giao thông đường bộ đấy. Bác có nghe bac LE thì nghe một nửa thôi nhé ngoài bắc ko có cái biển " tuyến đường thường xuyên tố chức bắn tốc độ đâu" nó có cái biển hạn chế tốc độ thôi :D
Bác có giấy phép lái xe quốc tế thì đến sở giao thông công chính xem thủ tục chuyển đổi nhé, có loại chuyển đổi dc có loại ko.

(c) Nghiêm chỉnh chấp hành luật lệ giao thông (c)​
Bác có nghe bac LE thì nghe một nửa thôi nhé ngoài bắc ko có cái biển " tuyến đường thường xuyên tố chức bắn tốc độ đâu"

Thì 3 năm nay tui ở SG, thấy cắm cái biển này nhiều như lợn con. Nếu HN chưa có thì ông còi to yêu cầu người ta cắm mấy cái đi...

Còn nếu bạn có bằng lái xe quốc tế roài ( 4 wheels) thì lái oto chắc ko sao đâu ( ê cho mượn cái vác sang Lào thuê xe đi Phượt nào)... còn thi lấy bằng lái xe máy mới được ớ

Bonnus: Em cũng chưa có bằng lái xe máy... ai đi thi cùng ko đi chung cho vui :))

mình có international driver license rồi, nhưng khi mình nhờ cô giáo đi thay đổi sang license của VN thì cô giáo làm 2 tháng rồi chưa xong. Mà bằng lái của mình dành cho xe car thì cò đổi sang motobyke được không?
về Mekong Delta mình không biết đường và mất nhiều ngày quá. Mình ra NT vì booked được phòng rồi.
Cảm ơn bạn Linh nhé. Bạn hút thuốc không tốt đâu.:)

Tớ nghĩ trong thời gian bạn còn ở VN thì bạn đăng ký học lấy bằng láy xe 2 bánh đi, mất không nhiều time đâu.
Hồi đó tớ cũng hỏi câu như bạn " Em có bằng lái xe đạp thì có được đỏi sang bằng lái xe máy không anh?" và được anh công an đẹp trai trả lời rất ư là ngọt ngào" Được chứ kcu, ngày 30/2 năm sau em đến lấy nhá".

Ở Mekong Delta thì đường đi rất dễ, phải nói là dễ nhất trong các con đường ở Việt nam. CHỉ cần có cái bản đồ là bạn có thể đi hết đầu này đến đầu kia rồi.

LE ơi: hút thuốc không tốt đâu nhé =))=))

Muốn có bằng lái phải có con mắt tinh tường...

Anh đang ngậm kẹo bột 3000đ/4 cái thường bán cho trẻ con ở cổng trường giả làm thuốc lá cho oai mà các em cứ nhao nhao phản đối là sao là sao là sao?

Cái này dành cho bác taydoc này:

Theo “Quy chế quản lý sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ” ban hành kèm theo Quyết định số 72/2005/QĐ-BGTVT ngày 28/12/2005 của Bộ GTVT và hướng dẫn số 1084/CĐBVN-QLPT&NL ngày 13/4/2006 của Cục Đường bộ Việt Nam, những trường hợp sau đây được đổi giấy phép lái xe hoặc bằng lái xe (GPLX) của nước ngoài cấp để sử dụng tại Việt Nam:

a- Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam hoặc người nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam với thời gian 3 tháng trở lên có GPLX quốc tế hay quốc gia (do nước ngoài cấp) còn giá trị sử dụng và có nhu cầu lái xe ở Việt Nam.

b- Khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào du lịch Việt Nam, có GPLX quốc tế hay quốc gia (do nước ngoài cấp) còn giá trị sử dụng và có nhu cầu lái xe ở Việt Nam.

c- Người Việt Nam (mang Quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước với thời gian 3 tháng trở lên, rồi sau đó lại ra nước ngoài cư trú, công tác, học tập và có nhu cầu lái xe.

d- Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước công tác, làm ăn sinh sống và có nhu cầu lái xe.

Tùy từng trường hợp, hồ sơ thủ tục đổi GPLX gồm có những giấy tờ sau đây:

1. Người nước ngoài cư trú, làm việc, học tập tại Việt Nam hoặc người nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam với thời gian 3 tháng trở lên và khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam:

a. Đơn xin đổi giấy phép lái xe (theo mẫu) có xác nhận của thủ trưởng cơ quan quản lý người nước ngoài tại Việt Nam (sứ quán, lãnh sự quán, cơ quan đại diện tổ chức quốc tế tại Việt Nam hoặc Bộ Ngoại giao, cơ quan trực thuộc Chính phủ, Sở Kế hoạch đầu tư, Sở kinh tế đối ngoại các tỉnh, thành phố, văn phòng đại diện nước ngoài, các công ty liên doanh, công ty có 100% vốn nước ngoài, thủ trưởng cơ quan nơi người nước ngoài làm việc, học tập).

b. Giấy phép lái xe nước ngoài (bản photocopy).

c. Bản dịch hợp lệ giấy phép lái xe ra tiếng Việt Nam.

d. Bản sao hộ chiếu.

đ. Ba ảnh màu cỡ 3x4.

Đối với khách du lịch nước ngoài lái xe đăng ký nước ngoài vào Việt Nam thì thời hạn GPLX có hiệu lực từ khi đổi đến khi xuất cảnh nhưng không vượt quá thời gian quy định của GPLX Việt Nam.

2. Người Việt Nam (mang Quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước với thời gian 3 tháng trở lên, rồi sau đó lại ra nước ngoài cư trú, công tác, học tập:

a) Đơn xin đổi GPLX (theo mẫu).

b) Bản photocopy GPLX nước ngoài.

c) Bản dịch hợp lệ GPLX nước ngoài ra tiếng Việt Nam.

d) Hai ảnh màu cỡ 3x4.

Khi nộp hồ sơ thủ tục đổi GPLX, phải xuất trình hộ chiếu và GPLX nước ngoài để đối chiếu với hồ sơ.

3. Người Việt Nam (mang quốc tịch Việt Nam) trong thời gian cư trú, học tập, làm việc ở nước ngoài được nước ngoài cấp GPLX quốc tế hoặc quốc gia còn giá trị sử dụng nay về nước công tác, làm ăn sinh sống.

a) Đơn xin đổi GPLX (theo mẫu) có xác nhận của cơ quan, tổ chức (nơi hiện công tác học tập) hoặc chính quyền địa phương (nơi cư trú) về việc đã về nước cư trú, làm ăn sinh sống.

b) Bản photocoppy hộ chiếu gồm phần số hộ chiếu, thời gian sử dụng, họ tên, ảnh người được cấp và trang thi thực nhập cảnh trở về Việt Nam.

c) Bản dịch hợp lệ GPLX nước ngoài ra tiếng Việt Nam.

d) Giấy chứng nhận sức khỏe phải được bệnh viện đa khoa cấp huyện hoặc tương tương trở lên cấp. Thời hạn kể từ ngày cấp giấy chứng nhận sức khỏe đến ngày nộp hồ sơ xin đổi GPLX không quá một năm.

đ) Hai ảnh màu cỡ 3x4.

Khi nộp hồ sơ thủ tục đổi GPLX, phải xuất trình hộ chiếu và GPLX nước ngoài để đối chiếu.

Thời hạn trả hồ sơ cho cả 4 đối tượng kể trên là 7 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định. Mức thu lệ phí là 30.000 đồng.

Không nhận hồ sơ đổi, nếu GPLX nước ngoài đã hết giá trị sử dụng, hoặc có hiện tượng tẩy xóa, rách nát không còn đủ các yếu tố cần thiết để đổi GPLX hoặc có sự khác biệt về nhận dạng.

(Theo vnexpress)

Em không biết bác taydoc đã cầm bằng quốc tế chạy ở trong nước chưa nhưng theo em được biết bác không chuyển đổi thì bác vẫn phải nộp phạt như thường.

Ngại dịch quá

HERE IS OFFICAL WORD:

Most foreigners who have a driver’s license issued in their home countries simply have to register for a license here,’says Lam Thanh Trung, vice-chief of the Agency for Granting Driving Licenses (a sub-department of Ho Chi Minh City’s Service of Transportation).

The agency processes over 100 licenses for foreigners every month,’ says Trung. ‘With the required documents, one can have their license registered within seven days.’

Who can get a driver’s license in Vietnam:

According to a 2006 mandate by the Ministry of Transportation, all foreigners can register for a license in Vietnam if they had a valid one issued to them in their home countries.

Each city or province’s Department of Transportation is in charge of granting driver’s licenses for foreigners with licenses issued in their home countries, tourists from neighboring countries driving their own cars in Vietnam, and Vietnamese who acquired a driving license abroad.

However, licenses are only granted to those who have valid travel visas for a period of at least three months in Vietnam (though the actual length of the visit does not have to be that long).

Many tourists make the mistake that it’s legal to drive here with an international driver’s licence. But they also have to register,’ Trung says.

Expiry dates and written exams‘The period for which a [registered] license remains valid is based on the expiry date of one’s original license from home,’ says Trung.

Standard driver’s licenses in Vietnam are good for five years. Motorbike licenses, on the other hand, have no expiry date.’An important point to note, how-ever, is that the type of license issued in Vietnam will only be equivalent to the type granted in one’s home country. For instance, ‘A four-wheel driver’s license can-not be registered to ride a motorcycle,’ Trung stresses. Those who have a four-wheel license but want to ride a motorcycle will have to pass an exam on riding techniques, but won’t have to take a written exam on traffic laws. To begin, a form requesting a license must be obtained (see below) and filled out by any one of the following: the Vietnamese Embassy, the Consulate General, the Representative Office of International Organization in Vietnam, the Ministry of Foreign Affairs, Department of Planning and Investment or the General Director of Joint-Venture and Foreign-Capital Companies. A valid pass-port will also be required.

Overseas Vietnamese will need to have their documents completed by the Committee for Overseas Vietnamese.

WHAT’S REQUIRED: The following submissions are required for a foreigner to get a driver’s license in Vietnam:

1 petition (issued form) requesting driver’s license

1 copy (notarized duplicate) of original driver’s license

1 Vietnamese-translated copy (notarized duplicate) of driver’s license

1 copy (duplicate) of passport 3 passport-sized photos

Original copies of passport and driver’s license must be shown when submitting all documents

Forms to request a driver’s license can be obtained at the Agency for Granting Driver’s Licenses or sgtcc.hochiminhcity.gov.vn

In Ho Chi Minh City, all documents must be submitted to the authorities for driver’s license registration, located at: 252 Ly Chinh Thang Street, District 3, 8 Nguyen Anh Thu Street, District 12.

Open weekdays only.he fee is VND30,000 (US$2) for one license.

THE IMPORTANT PARTS: Only good for the same as your countries license, takes 7 days to get it and you have to get a 3 month visa.

Nguồn: http://www.tripadvisor.com/ShowForum-g293921-i8432-Vietnam.html

mình hiểu rồi, mai mình sẽ làm theo hướng dẫn. Biết vậy trước kia lên đây hỏi mấy bác cho nhanh, ra nhà sách tìm sách hướng dẫn điên cả đầu mà chẳng hiểu gì hết. Mình chuyển hết hồ sơ bạn coi to và bạn linh gửi mình cho người làm rồi. Cảm ơn các bạn nhiều nhé. Các bạn hay thật cái gì cũng biết. Mình ở quê có 1 năm thôi còn mấy tháng cuối mình Phượt thật nhiều. Cảm ơn các bác nhé.
P/S cô mình về rồi, mình tự tin là viết đúng 100% chánh tả vì không có từ nào văn chương hết. But cách dùng dấu phẩy hoặc các dấu khác có chưa hợp lý thì các bác dạy bảo giùm nhé.
taydoc xin đội ơn.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back