What's new

Lần Đầu Ê Mông với Cần Giờ

Trước chuyến đi e cũng tìm hiểu nhiều về phượt, đọc các trang của anh em Phượt , chủ yếu là cung đường em định đi : Cần Giờ. Cũng cần phải nói thêm là sau khi đọc cuốn "xách balo lên và đi " của Huyền Chíp, em mới cảm nhận được độ "xung", thế là đặt lịch 17/10/12 làm một chuyến, coi như thỏa thú du ngoạn và cũng để chuẩn bị cho chuyến phượt "Xiên Vịt" hè năm sau ( em năm nay mới năm nhất thôi ). không nói nhiều nữa, vào đề luôn :( ảnh post nhé )
Sáng hôm đi, vặn đồng hồ 5h sáng dậy, chuẩn bị balo đâu vào đó rồi, lon ton ra mở cửa, dõi con xe yêu của mình mới phát hiện : em nó mất tích rồi !!!! đơ mất mấy phút, sau đó thì ...@#$%%><&&& một lúc, điên ko thể tả. lát sau ba ra nói hôm qua cho người ta mượn rồi, thế là ngồi im ru như mèo đợi người ta trả xe><! Đến 6h kém thì gặp lại ng iu, iu quá, đóng cửa lại rùi phóc lên xe, Cần Giờ vẫy gọi !!
Phải nói là thời tiết hôm đó thật là quỷ quái, dắt xe ra thì cực đẹp, mây hơi nhiều, mát . Đạp một lúc thì thấy có nguy cơ ... mưa, hic, lần đầu Ê mông mà cũng trắc trở sao .. !! đến đường Lê Thái Tổ thì trời bắt đầu ứng nghiệm điều e lo sợ " :MƯA !! lất phất thôi, nhưng cái chính là nghĩ đến quãng Rừng Sác mà mưa thì .. thốn mất. em định ăn sáng ngắm bình minh lên bên bờ sông chân cầu Ông Lớn, mà thế này thì tiêu.
Nghĩ thế thôi chứ chân em vẫn đạp đều đều , đến chân cầu Nguyễn Văn Cừ, em mới thấy mưa nó cũng có chút thi vị, hì hì, trời sớm sớm man mát, thoảng mùi xôi thơm phúc , nghe tiếng mưa tí tách trên áo mưa , mũi nức mùi xôi, thấy cũng ..ấm bụng

Lên cầu Nguyễn Văn Cừ em thích nhất là gió, ôi gió ở đây thì mát lịm, long nhong Sài gòn nhiều cug đường nhưng em vẫn thích đi qua cây cầu này nhất, nhìu lúc nổi hứng lên thả dốc cong xuống q4 cũng khoái lắm mấy bác, cứ như leo đèo giữa thành phố ấy
Thẳng Dương Bá Trạc, em qua khu Trung Sơn, khu này thì đẹp khỏi nói, nhưng trống trải, nhìu quán nhậu, em thích mầy quán dê, "dê chính hiệu" , chở bạn đi qua quãng này lúc nào em cũng phải chọc nó vài câu, " dê ko- dê chính hiệu luôn à nha " chả biết tụi nó nghĩ "dê" là gì nhỉ ? động từ hay danh từ hihi
Đến khu chân cầu Ông Lớn, em kiếm ổ bánh mì chả cá 8k, còn nóng hổi luôn, mưa nhỏ tí tách vào chảo dầu làm nó kêu xèo xèo chả biết tức tối ai ,hihi. Đương nhiên là sau đó chọn một chỗ quang quẻ tí, dưới gốc phi lao mà đánh chén ổ bánh mì quá ư hấp dẫn :) mỗi tội ớt rẻ hay sao mà ổ bánh mì cay xè lưỡi, hik

Leo lên cầu Ông lớn, cây cầu đo đỏ như con tôm, cảm nhận hơi thở cuộc sống ở q7, xe phóng vèo vèo, mọi ng đi làm, đi học,.. mình đi chơi, hihi

Đạp qua crescent mall, ngồi trên xe, vừa đi vừa chụp phần lớn thời gian em chụp trên xe

Mà ai định đi Cần Giờ mùa này để ý chút nhé, đoạn đường Huỳnh Tấn Phát dưới chân cầu Phú Mĩ đang làm lại nên khá lầy lội, nhìu đá dăm, đi cẩn thận ko té nhé, đi tiếp một đoạn nữa thì ngập nước, haizz, đi ra làn xe oto luôn.

Sau đó là cung đường trống trải của Nhà Bè, nắng lên rồi, vàng ươm như trứng chiên, hi hi.

7h48 , đến phà Bình Khánh rùi, bla bla. ngồi đợi phà cùng mọi ng nào, tranh thủ fb tí :)

Lên phà, khóa xe lại, xách balo lên hàng ghế trên ngồi ngắm non nước sông, tưởng tượng như mình ngồi giữa một nồi nước lẩu cua đồng khổng lồ, hi hi, gió rất rất mát, đi một lần mà muốn đi nữa.

Qua phà Bình Khánh, đi dc 2 km thì xì lốp, chết thật, vừa nghĩ có khi nào bị xì lốp ko là bị liền, tai thì đang nghe "tình về nơi đâu" - hài thật . Vào vá xe 5k một miếng, ngon lành cho đến lúc về, quen thêm dc em Vinh hay Dinh, mình ko biết rõ vì giọng Nam 2 âm này khó phân biệt.
Mỗi cây cầu em đều chụp lại 1 tấm làm kỉ niệm
Nắng lên quá, mặc giáp vào thôi, hi hi , làm 1 tấm nào :_)

Vào rừng Sác, có tấm biển của hạt kiểm lâm Cần Giờ, thấy lòng dạt dào. đi rồi mới càng thêm iu rừng
Mà phải nói, đường Cần Giờ rộng nhưng mọi ng đi rất đúng làn, mới đầu em nghĩ đường quang quẻ thế này đi xe cứ phóng, thấy cảnh sát thì tấp vào làn trong, nhưng sau đó lại thấy buồn cười vì thấy mình ngây ngô khó tả : mình thấy cảnh sát thì cảnh sát cũng thấy mình, mà đường vắng thế này thì có mà... chạy bằng trời, hahha

Đi trên đường lâu lâu dc thấy nắng chiếu có 1 khúc nhỏ nhỏ, nhìn ngồ ngộ, giống như mình đang "chasing the sun " hihi .
trên đường đi còn thấy mấy cây cầu bỏ hoang, có vài ng chụp hình ở đó, không biết có an toàn ko nhỉ ?

Con đường Rừng Sác rất đẹp, phải kể đến công lao chăm sóc của những ng làm việc không biết mệt mỏi tỉa tốt dọn quang cây cối

Lần đầu đi xa, thấm 10km cuối, đạp xe mà cảm tưởng như mình đang ... giữ thăng bằng hơn là đi, xe đạp nặng ngư đeo đá leo đèo, toàn phải tự nhủ nghĩ đến thành quả trc cho nó có ý chí , hic
11h3 , đến biển Cần Giờ rồi, hihi, hỏi thăm tí , vào chợ hải sản làm vài món nào, giá cả thì e cũng biết vậy vì có mấy khi ăn hải sản đâu , hi

ra kiếm cái ghế ngồi nào, à, ở đây gặp mấy anh bên Vũng Tàu, nhưng tính em hay rụt rè, cũng tính góp mồi , góp cốc, mà rồi lại thôi, vì vô là "1 2 3 dô " dài dài, ko nghỉ ngơi dc, ko viết fb dc, nên em kêu xá xị, thố cơm, xíu tính tiền mất 27k , hi,
Làm mấy tấm bên em iu, ra ngoài biển đạp một phát xuống nước cho ng ta biết là mình đã đi biển, hihi.

13h tính tiền, chào tạm biết mấy anh kia, leo lên xe đạp về. đợt này rút kinh nghiệm, đi 1h nghỉ 1 lần, uống chanh muối và xin trà đá cho quãng đường tiếp theo.
Cuối cùng cũng đạp về đến nhà, không tỏ ra mệt mỏi, nấu cơm cho má bình thường, không hở ra 1 tiếng, má mà biết là lần sau đừng hòng ... Phượt :) hihi

Last edited:
Đi vào khu sinh thái rừng Sác mới biết được cái thú vị của Cần Giờ. Cái biển trên đường đi nó đề vậy thôi, nếu muốn vào khu rừng Sác bạn phải đi thuyền vào, một người khoảng 70/lượt. -> mắc. Bạn chịu khó lùi lại 1 tí sẽ thấy 1 con đường mới mở chạy vào rừng Sác, đi xe máy khoảng 40' là tới nơi.

Hồi đó e có đi với trường vào đảo khỉ, cái tụi này đúng là cướp giựt ban ngày mà mình chả làm gì dc tụi nó :)
à, em đang định đạp xe đi Trảng Bàng tuần tới, mấy anh tư vấn mấy chỗ ăn chơi và nghỉ ngơi dc ko a , đi chug thì càng tốt, em dc nghỉ vào t4 và ngày đó cug không bị trùng lịch gì nên em định đi vào ngày đó luôn :)

1 người 1 ngựa đạp xe từ Sài Gòn xuống CG rồi vế.Bái phục

Mình đã từng làm chung với " một thằng nhóc" lúc đó 19 tuổi. Hằng ngày đạp xe từ Phà Bình Khánh chạy lên chợ Bà Chiểu làm, chiều lại chạy từ chợ Bà chiểu về phà Bình Khánh trong suốt 3 năm. Sau 3 năm hắn sắm được chiếc xe máy và vẫn vậy cho đến tận bây giờ

Last edited by a moderator:
các bác đừng phục em , cứ leo lên xe đạp vòng vòng quanh nơi mình sống đi rồi từ từ xa hơn một chút, sướng lắm, ê mông tí nhưng iu đời cực, quan trọng là lúc đi rất nhớ nhà, iu gia đình :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,431
190,079
Latest member
Quynh258
Back