What's new

[Chia sẻ] Lần đầu làm chuyện ấy - Cắm trại trên VQG Ba Vì

Vừa rồi nhóm mình có cùng nhau lên VQG Ba Vì cắm trại 1 tối trên này, cảm giác thật tuyệt với, vì vậy xin phép admin đăng clip chia sẻ chuyến đi cùng các anh em, lịch trình, chuẩn bị cũng như đường đi mình có nói trong clip, hi vọng sẽ giúp được mọi người chuẩn bị cho chuyến đi của mình.
và mình xin phép có 1 vài lưu ý nhỏ cho các anh em:
+ Hiện tại trời lạnh, và buổi đêm trên núi sương xuống thì rất lạnh nên các bạn cần chuẩn bị kỹ áo ấm cũng như tấm lót cách nhiệt.
+ Trên rừng có nhiều muỗi nên các bạn mua 1 lọ thuốc xịt muối, loại xịt lên da ấy nhé, chỉ 15k thì phải.
+ Chuẩn bị than củi, giấy báo để nhóm lửa, do trong rừng thường xuyên ẩm ướt nên ko có than củi mang đi sẵn thì sẽ rất khó nhóm lửa
+ Chuẩn bị kỹ lưỡng đèn pin để tránh bị hết điện giữa đêm nhé, ngoài ra các bạn nên chuẩn bị những dụng cụ y tế tránh trường hợp xấu xảy ra.

Và cuối cùng cũng là rất quan trọng, sau khi cắm trại xong các bạn nên dọn dẹp, cũng như thu gom lại rác thải của mình nhé, để giữ gìn môi trường cũng như địa điểm vui chơi cho mọi người, Chỉ lấy đi những bức ảnh và để lại những dấu chân.
Hi vọng bài viết sẽ giúp ích được anh em phượt, mình xin cảm ơn !
* DO video rất dài nên mình chia làm 2 tập:
Tập 1 : Chuẩn bị, lên đường, dựng trại, kiếm củi và nhóm lửa
[video=youtube;vftO4fYBVE0]https://www.youtube.com/watch?v=vftO4fYBVE0[/video]
Tập 2 : Nướng thịt, thưởng thức, ngủ, trở về hà nội
[video=youtube;ZAoUBBiVRyk]https://www.youtube.com/watch?v=ZAoUBBiVRyk[/video]

Last edited:
Hôm nọ mình lên Ba vì cắm trại, đang ngồi có một ông lên bảo thu tiền lều, 20k một người. Mọi người thấy có đúng không hay ông này thu lung tung.

thu tiền bồi dưỡng bạn ạ, mình đi cũng phải bồi dưỡng chú kiểm lâm 100k / 6 người :D ; chỗ nào cũng vậy bạn ạ. luật trên rừng mà !

Mình đi Cúc Phương, giá vé vào cửa là 60k, tiền gửi xe thì khi gửi mới mất còn không gửi thì không mất tiền, cắm trại thì qua đêm mới mất tiền còn thì dựng lều thoải mái chả ai thu tiền cả. Lên Ba vì, 60k một vé, xe không gửi cũng bắt mua vé, lại còn mấy ông ở đâu ra thu tiền lều nữa chứ. Nói chung là tìm mọi cách moi tiền, chán luôn, làm ăn không chuyên nghiệp.

Mình đi Cúc Phương, giá vé vào cửa là 60k, tiền gửi xe thì khi gửi mới mất còn không gửi thì không mất tiền, cắm trại thì qua đêm mới mất tiền còn thì dựng lều thoải mái chả ai thu tiền cả. Lên Ba vì, 60k một vé, xe không gửi cũng bắt mua vé, lại còn mấy ông ở đâu ra thu tiền lều nữa chứ. Nói chung là tìm mọi cách moi tiền, chán luôn, làm ăn không chuyên nghiệp.

mình cũng đi cúc phương, mà đợt đó chưa có trại nên lên đi cụt đường xong lại xuống. còn chuyện mấy ông kiểm lâm ở chỗ đó làm kinh tế thì mình phải chấp nhận thôi, xung quanh đây chỗ nào chẳng thế.

Em xin thông tin là Hiên tại VQG tam đảo đang cấm nhé, vì vậy anh em nào có nhu cầu tránh nóng thì chúng ta chuyển hướng lên VQG Ba vì hoặc chuyển qua Hàm lơn cắm trại nhé, tránh mất công lên tam đảo. Nếu Vẫn yêu quý tam đảo thì có thể lên cắm trại ở phía sau quán gió, có cho thuê sân để anh em cắm trại (Cơ màko thú vị đâu). Xin thông báo cho anh em biết nhé !

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back