What's new

[Hỏi đáp] Lang thang 1 vòng Tây Nguyên 30/4/2012 (xuất phát từ SG)

hoanglinh

Phượt thủ
Chào các bác, 30/4 này em định phượt xe máy Tây Nguyên 1 lần cho biết, chỉ có 1 xế 1 ôm thôi nên muốn nhờ các bác tư vấn kỹ chút. Hiện e đã xây dựng được lịch trình cơ bản, em nhờ các bác đã đi rồi tư vấn cho em lịch trình thế hợp lý chưa, cần bổ sung chỗ ăn chơi như thế nào với ạ. Cám ơn các bác nhiều!

Ngày 0 18h30: thứ 6 - 27/04: SG - Kon Tum : 18h30 xuất phát từ SG, vứt xe và người lên ô tô chạy SG - Kontum. Em định đặt vé bên Minh Quốc. Bác nào đi nhà xe này rồi vào tư vấn giúp em về dịch vụ với ạ.
Ngày 1 - 28/04: Kontum - Cửa Khẩu Bờ Y - Kontum (dạo chơi nhà thờ gỗ nếu có time) – Pleiku, ngủ đêm Pleiku.
Ngày 2 - 29/04: Pleiku - Buôn Ma Thuột. Chơi loanh quanh BMT: Thăm Bản Đôn (nếu đến BMT trc 12h trưa) nhà Mồ, thác Draysap - hồ Lăk, ngủ Hồ Lăk (hoặc thị trấn Lăk)
Ngày 3 30/04: Hồ Lăk- Đà Lạt, dạo chơi chiều và nghỉ đêm ở Đà Lạt
Ngày 4 01/05 Đà Lạt - SG.
Em đi phượt cũng nhiều rồi nhưng chủ yếu đi ngoài Bắc, mới vào SG đc hơn năm giờ mới tái xuất giang hồ, mà đường xá Tây Nguyên em chưa đi bao giờ nên mong các bác tư vấn kỹ chút. Nhất là đoạn từ Kontum xuống Pleiku đến BMT những chỗ nào thật sự đáng đi, chỗ nào ko nên để đỡ phí thời gian (từ Pleiku đến BMT nếu chạy xe máy thì mất mấy tiếng các bác? Em muốn đến BMT sớm để đi chơi đc càng nhiều nơi quanh đó càng tốt)
Em cũng đọc mỏi mắt ở các topic khác rồi nhưng nhiều ý kiến quá chẳng biết đường nào mà lần.
Cám ơn các bác đã giành thời gian. Mong sớm nhận được các ý kiến góp ý quý báu của các bác ạ!

Last edited:
Mình giúp được bạn 1 phần đấy:
1. Kontum - Bờ Y (60km)
Kontum - Pleyku (50km)
Pleyku - BMT (190km)
Thủy điện Yaly (69km) nằm giữa Pleyku và BMT
2. Nghỉ tại Kontum: Ks Hải An (có quán bò né nổi tiếng)- gần chợ ấy
Nghỉ tại Pleyku: 127 Hùng Vương - gần tòa nhà HAGL
Nghỉ tại BMT: Ks Thanh Bình 24 Lý Thường Kiệt - gần ngã 6
3. Chơi ở Kontum: nhà thờ gỗ, Bờ Y
Chơi ở Pleyku: Biển hồ, chùa Minh Thành, công viên Đồng Xanh, học viện bóng đá HAGL (đường đi BMT)
4. Chơi ở BMT: Khu sinh thái Bản Đôn, làng Ako Dhong, thác nước Phú Cường, công viên có cây Knia cổ thụ...

Cám ơn bạn nhiều nhé, về khoảng cách thì mình xem trên vietbando thấy cũng ko căng lắm, chỉ có điều chưa biết chất lượng đường xá ra sao, có hay bắn tốc độ ko (bình thường mình chạy 200k chỉ mất 4 tiếng, ko biết đường TN có chạy đc thế ko :-s)
Mà thích nhất là Tây nguyên nhà nghỉ khách sạn rẻ quá, đọc qua toàn thấy 130k với 150k, đỡ đc lượng lớn kinh phí :D

Cám ơn bạn nhiều nhé, về khoảng cách thì mình xem trên vietbando thấy cũng ko căng lắm, chỉ có điều chưa biết chất lượng đường xá ra sao, có hay bắn tốc độ ko (bình thường mình chạy 200k chỉ mất 4 tiếng, ko biết đường TN có chạy đc thế ko :-s)
Mà thích nhất là Tây nguyên nhà nghỉ khách sạn rẻ quá, đọc qua toàn thấy 130k với 150k, đỡ đc lượng lớn kinh phí :D
Giá phải cao hơn mức của bạn đấy, từ 200 trở lại, bạn cứ nên check giá trước đi. Đường ở đó đẹp, lên xuống nhiều thôi, dọc đường có rất nhiều đồi cao su, bạn vào đó chụp ảnh nhé. Trong thành phố công an nhiều, không được đi ẩu và vượt đèn đỏ. Ngoài thành phố thì bạn để ý 1 chút, công an thỉnh thoảng đứng ở chân dốc ấy, cơ mà đoạn nào họ bắn tốc độ thì sẽ có biển thông báo.
Nếu có thời gian bạn nên nghỉ 1 tối ở Măng Đen. Đường lên đẹp lắm, đèo phê như miền Bắc, cơ mà ngắn hơn, trên đó mát lạnh luôn, nhà nghỉ rẻ và hoang sơ.

Mình cũng đang băn khoăn nên nghỉ ở Măng Đen hay chạy xuống Pleiku, tại vì hôm sau muốn dành nhiều thời gian ở BMT hơn :)

BMT thực ra cũng không nhiều chỗ chơi lắm vì nó giờ hiện đại hết rồi, đường nhựa trải dài, Buôn Đôn bây giờ tấp nập và đông đúc, toàn nhà cao tầng chứ không có nhà Rông hay nhà sàn gì như mình nghĩ đâu, có chỗ Ako Dhong có nhà dài của người Ê Đê đấy. Giờ ở đó là khu sinh thái hết. Nói chung là không như mình tưởng tượng trứoc khi đi.

Mình giúp được bạn 1 phần đấy:

Thủy điện Yaly (69km) nằm giữa Pleyku và BMT

Thủy điện Yaly nằm giữa Kontum và Pleiku. Đi từ Kontum về Pleiku thì đường vào thủy điện Yaly ở bên phải. Có bảng chỉ dẫn hướng rẽ vào rất rõ.

Trên đường từ Kontum về Pleiku, bạn ghé vào Biển Hồ cho biết (đến ngã 4 Biển Hồ thì rẽ trái đi khoảng 500m thì thấy đường xuống ở bên trái)

Cám ơn các bác, có bác nào biết thông tin về ô tô giường nằm tuyến SG - Kontum ko ạ?
Đến Đà Lạt thì nên nghỉ ở đâu cho rẻ và thoáng ạ? Em ko thích nghỉ ở trung tâm thành phố, em thích lên mấy cái đồi hay mấy khu xa trung tâm cho yên tĩnh và thoải mái, bác nào thổ địa Đà Lạt vào ném cho em vài viên đá với ạ, cám ơn các bác!

Last edited:
Các bác ơi, từ BMT đi Pleiku đi mất khoảng bao lâu nhỉ? (em thấy có 190km thôi nhưng nghe bảo đường xấu lắm) liệu 12h trưa xuất phát ở BMT thì 7h tối đến đc Pleiku ko ạ?

Đường xấu đoạn đầu chỗ tiếp giáp Pleyku thôi bạn ạ, đoạn gần BMT đẹp lắm, thông hai bên đường, thích cực. Bạn nhớ ghé qua học viện bóng đá chơi một chút nhé. Nếu đi ở tốc độ trung bình bằng xe máy thì tầm 5 tiếng đến nơi, còn nếu đi xe khách thì hơi vất vì hầu như các xe bắt khách ghê lắm. Hôm bọn tớ đi từ 12h trưa tới 5h chiều đến nơi bằng oto khách, vừa đông vừa nóng, hazzzz

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,585
190,136
Latest member
linkvaow88
Back