What's new

Lang thang Cao Bằng, Bắc Cạn

Chiều thứ 6 điện thoại cho cậu em họ, mai anh lấy xe đi nhé. Anh đi đâu đấy, cậu em hỏi. Đi câu cá ở Vĩnh Phúc thôi. Sáng thứ bảy 6 anh em ăn sáng, café xong là lên đường, đi Vĩnh Phúc nhỉ. Anh ơi em thấy nói Hồ Ba Bể đẹp lắm lên đấy câu đi. Tôi tặc lưỡi, thì đi đâu cũng được tối Chủ Nhật về đến nhà là được roài.

Lên đến Hồ Babể chúng tôi thuê thuyền đi chơi, tìm chỗ câu cá.

Anh lái thuyền người địa phương đưa chúng tôi đến một góc của hồ Babể nơi nghe nói là ruộng lúa bị ngập. Chúng tôi neo thuyền và buông cần nhưng hồ thì quá rộng mà cá thì chẳng thấy đâu. Ngồi câu khoảng 2 giờ đồng hồ chúng tôi quay trở lại KS ăn tối và đốt lửa trại.
Ngày hôm sau chúng tôi dạy sớm đi một vòng hồ, vào thăm hang gió và đi chơi Thác Đầu Đẳng.

Thác Đầu Đẳng nằm trên dòng sông Năng, là nơi tiếp giáp giữa Bắc Kạn với tỉnh Tuyên Quang. Thác Ðầu Ðẳng nằm giữa hai dãy núi đá vôi, có độ dốc lớn, là nơi con sông Năng bị chặn lại bởi những tảng đá lớn, nhỏ xếp chồng lên nhau với độ dốc chừng 500m, tạo thành một thác nước ngoạn mục kỳ vĩ, hoà với phong cảnh rừng nguyên sinh tạo ra một ấn tượng khó quên. Không những vậy, tại đây còn xuất hiện loại cá chiên (có những con nặng trên 10kg) là loại cá hiếm thấy hiện nay. Thác dài 2km, hòa cùng với phong cảnh rừng nguyên sinh, tạo thành ấn tượng khó quên.

Trưa ngày Chủ Nhật sau khi cơm nước xong là mấy anh em lên đường về. Ra đến Quốc lộ 2 tôi nhìn thấy biển chỉ dẫn "Cao Bằng 120km". Gần nhỉ, đi Cao Bằng chơi đi sau vài phút hội ý cả nhóm quay ngược xe về hướng Cao Bằng...:gun

Last edited:
Đến 4h chiều chúng tôi đến Cao Bằng, điện thoại cho cậu em ở Cao Bằng thông báo, anh có mấy người bạn lên chơi Cao Bằng, thuê cho anh KS và lái xe đưa bọn anh đi PácBó nhé.:L
Tranh thủ thời gian vì không thuộc đường nên phải gọi cậu em lái đi cho nhanh. Đến PácBó thì trời cũng sẩm tối, quay về đến Nước Hai, Cao Bằng ăn tối đã là 8 giờ. Lâu không gặp nhau mấy anh em uống hết hai chai Voka to mà vẫn thòm thèm nhưng đành phải đi ngủ sớm lấy sức để sáng hôm sau đi Thác Bản Giốc.

Thác Bản Giốc, tiếng Trung Quốc gọi là cặp thác Đức Thiên-Bản Giốc (德天-板約), là một thác nước nằm trên biên giới Việt Nam và Trung Quốc. Thác nước này cách huyện lỵ Trùng Khánh khoảng 20 km về phía đông bắc.

Thác Bản Giốc là thác nước lớn thứ tư thế giới trong các thác nước nằm trên một đường biên giới giữa các quốc gia .

Giữa thác có một mô đất rộng phủ đầy cây, xẻ dòng sông thành ba luồng nước. Vào những ngày nắng, làn hơi nước bắn ra từ thác tạo thành cầu vồng. Dưới chân thác là mặt sông rộng, với bên bờ là những thảm cỏ và vạt rừng. Cách thác khoảng hơn 5km có động Ngườm Ngao, dài 3 km. Thác Bản Giốc được chia thành hai phần, phần ở phía Nam gọi là thác cao. Đây là thác phụ vì lượng nước không lớn. Thác thấp là thác chính nằm ở phía Bắc.

Thác Bản Giốc hiện nay là thắng cảnh du lịch. Thác Bản Giốc cũng đã đi vào nghệ thuật tạo hình với những tác phẩm hội họa và nhiếp ảnh đặc sắc. Ngoài giá trị du lịch và nghệ thuật, thác cũng là một tiềm năng thủy điện.
Thời gian không cho phép, chúng tôi đi theo đường Đông Khê, Thất Khê qua Lạng Sơn về Hà Nội. Chúng tôi sẽ quay lại Bản Giốc một ngày gần nhất...:L

Thông tin này có chính xác không bạn ? Không nhẽ thác Bản Giốc chỉ đứng sau Iguazu , Niagara và Victoria falls ?

Cái thông tin này là bạn Wiki bẩu thế bạn Già ạ !!
Chứ xác thực thế nào chả biết :D

Cái thông tin này là bạn Wiki bẩu thế bạn Già ạ !!
Chứ xác thực thế nào chả biết :D
Nhà em cũng đưa lên để các bác tham khảo thôi, chứ nhà em cũng chưa thăm các thác kia bao giờ. Chả biết sau này có cơ hội không...:gun

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back