What's new

Lang thang cù lao Đồng Phú, An Bình - Vĩnh Long ngày cuối tuần

Với mong muốn đi ngao du miền Tây bằng xe đạp hay xe gắn máy 1 lần cho biết với người ta mà chưa thực hiện được vì không có time.
Sẵn mấy hôm nay nhiều việc làm ta phải suy nghĩ mệt mõi quá, lại có ông bạn già rủ về quê ở cù lao Đồng Phú - Vĩnh Long chơi thế là ok đi liền. Dù chưa thỏa mong ước vì time còn hạn chế, nhưng cũng có những giây phút tuyệt vời với những người dân chất phát, hiếu khách của vùng cù lao này.
Hành trình của 2 anh em bắt đầu từ Bình Dương theo hướng cầu sắt Lái Thiêu đến ngã 4 Ga, rồi đi thẳng quốc lộ 1A để đến cầu Mỹ Thuận.
Theo quốc lộ 1A đến tới Bến Lức Long An thì nghĩ ngơi, làm 1 cafe cho tỉnh táo rồi mới đi tiếp.
[/URL][/IMG]
Đi tiếp tới Cai Lậy thì dừng lại làm nồi cháo cá lóc rau đắng cho ấm bụng..
Đây là anh bạn của mình
[/URL][/IMG]
Cháo cá ở đây rất ngon, mà giá cả lại vừa phải nữa. Điều tiêc nhất của chuyến đi là mình không chụp lại cũng như để ý tên quán để giới thiệu với anh em nhà phượt.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Bao gồm 1 con cá, 1 nồi cháo, trà đá, khăn lạnh với giá 130K ăn rất ngon.
Giá đó đối với anh em nhà phượt chúng ta với tiêu chí đi bụi là hơi cao nhưng nếu đi trên quốc lộ 1A mà tìm chỗ ăn uống ngon mà giá cả vừa phải thì cũng hơi khó.
Lúc về mình ghé tiệm cơm ở quốc lộ 1A ngay Cái Bè. Trời. Ăn cơm dỡ tệ. Không rau, không canh, chỉ có cơm và ly trà đá mà 70k/phần. Nuốt không vô.
Anh bạn mình kêu dĩa cơm, mình kêu tô hủ tiếu.
Gần 30 phút sau mới có thức ăn.
Cơm thì không có canh, hủ túi thì không có rau giá. Chỉ có 1 ly trà đá mà tính tới 125k.
Đây là quán cơm các bạn tránh xa nó ra nha.
[/URL][/IMG]
Đó là tiệm cơm Hồng Đức Phát.
Mình không có ý định kỳ thị ai hết, ở miền nào cũng có người tốt, người xấu, có người kỳ, người không kỳ. Vì mình chơi với rất nhiều bạn bè nam có, trung có, bắc có, miền tây cũng có mà Tây nguyên cũng có tuốt. Nhưng mình chưa thấy thằng nào phục vụ buôn bán bố láo như thằng Bắc này. Chắc nghĩ bán cho khách vãn lai, ít khi nào gặp lại hay sao đó.
Mình mua mà như đi xin nó vậy đó. Đồ thì dỡ mà mắc kinh khủng. Có bạn kia kêu con cá ra nó kho còn sống ăn không được mà kêu nó đem lành lại nó kênh kênh thấy ghét.
Nói chung các bạn nên tránh xa cái quán đó ra, để tránh rước bực mình vào người.

Đó là chuyện đi về.
Ah các bác khi đi nhớ để ý đoạn giáp giữa Bình Chánh với Bến Lức nha các bạn.
Các anh CSGT mình hay canh ở đó lắm. Lấn tuyến là 300k cho mấy anh uống nước, không trả giá được nha.
Lúc đi anh bạn mình bị, khi về dù cố gắng để ý nhưng tới lược mình không tránh khỏi.. hichic...
Tớt tthi5 trấn Cái Bè mình quẹo vô đi đường tắc qua cù lao Đồng Phú.
Tới đó hơn 18h ròi phà không chạy nữa mà đi đi ra đường để đi cầu Mỹ Thuận phải hơn 30km nữa nên bọn mình quyết định bao phà 2 anh em đi luôn.
Phà mình đi là phà Hòa Khánh đi từ Cái Bè , Tiền Giang qua cù lao Đồng Phú, Vĩnh Long
Giá bao phà là 160k cho 2 người và 2 xe.
Chiến mã vượt sông Tiền
Một mình 1 phà đi vậy mới đã
[/URL][/IMG]
Hoàng hôn trên sông Tiền
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Tiếp nà
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Anh em về tới nhà là đã hơn 18h rồi.
Anh em tắm rửa, nghĩ ngơi chút là vô chiến đấu. Về miền Tây mà lị. Nhưng lúc này lo ăn nhậu rồi làm biến chụp hình..hehe...

Sáng hôm sau anh em tranh thủ dậy sớm khởi hành đi KDL Vinh Sang ở cù lao An Bình.
Vinh Sang là khu du lịch sinh thái nổi tiếng ở Vĩnh Long nó là 1 tổ hợp bao gồm nhiều hoạt động giải trí vui chơi, nghĩ dưỡng ăn uống....
Có chỗ vui chơi như cưỡi đà diểu, tắm sông, đạp vịt, chèo ghe, nhà hàng ăn uống, karaoke, khu vui chơi trẻ em, nhà nghĩ, du thuyền trên sông, câu cá sấu...
Nói chung thì nó giồng như khu Bình Quới, Thanh Đa của mình nhưng không đẹp bằng, mình chỉ thích nó ở chổ là các chòi nhậu mát mẻ vì nằm trên sông tiền, các phòng nghĩ cũng hướng ra sông Tiền, cưỡi đà diểu và du thuyền trên sông Tiền thôi, mấy cái còn lại thì thường thôi khu sinh thái nào cũng có.
Đây là cái cổng vào bằng đường sông. Hướng này sẽ đi thuyền của KDL từ TP Vĩnh Long vào. Giá vé hình như là 250k/người đó.
Vé vào cồng là 25K/người lớn, 15k/trẻ em. Mình đi 2 người lớn với 1 trẻ em, vì vào sớm còn vắng nên chỉ mua 2 vé người lớn thôi.
[/URL][/IMG]
Mình chọn đi đường bộ. Chạy dọc theo đường làng với 2 bên là vườn trái cây mát rượi, ngắm cảnh sinh hoạt của miền sông nước cũng rất thú vị. Từ chợ An Bình vào tới Vinh Sang chắc cũng cỡ 5km đường làng quanh co nhưng không khó đâu các bạn. Vì là đường bê tông hết rồi.
Cổng đi bằng đường bộ
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Đường vào Vinh Sang
[/URL][/IMG]
Ngoài KDL Vinh Sang thì trên đường vào các bạn sẽ bắt gặp rất nhiều nhà dân cũng làm du lịch như tát mương bắt cá, vào vườn tham quan hái chôm chôm, mận, ổi....
[/URL][/IMG]

Cù lao An Bình là nơi làm du lịch của tỉnh Vĩnh Long ở đó các bạn có thể thấy người dân làm du lịch theo kiểu home stay, cùng nhau tát mương bắt cá, làm đồ nhậu, ngũ lại....
Đây là cảnh từ KDL nhìn qua cầu Mỹ Thuận
Mình làm biếng đem máy chụp hình nên toàn chụp bằng ĐT không ah. Nên có nhiều hình không được đẹp lắm mong các bác thông cảm.
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Bác nào muốn làm Hugo cưỡi đà điểu thì xin mời. 20K/ người
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Rời Vinh Sang chúng tôi đi thăm bà con của anh bạn.
Xứ này thì người ta trồng nhãn với chôm chôm rất nhiều. Đi đâu cũng thấy 2 thứ đó hết. Lò sấy mọc lên rất nhiều, mình có tham quan mà không tiện chụp ảnh lại.
Người miên Tây ta nói hiếu khách gì đâu đó. Tới nhà ai cũng ra vườn bắt gà, bắt cá lên đãi mình hết ah. Phải làm vài ly mới đi được.
Tới nhà ông anh làm món phi lê cá tai tượng nhúng nước lèo là lẩu thái ăn với rau nhút. Ngon
[/URL][/IMG]
Hì hì tới nhà ai cũng gà với vịt hết em ăn nhiều quá nên ngán không dám chụp hình luôn...
Lại ghé` tiếp 1 ông bạn nữa.
Lần này là cá tai tượng nướng sa tế
[/URL][/IMG]
Ốc lác là đây. Nó giống như con ốc bưu vậy đó nhưng cái đích nó không có nhọn, ăn giòn hơn, ngọt hơn, mập hơn ốc bưu.
[/URL][/IMG]
Bữa tiệc hôm nay không có gà...
[/URL][/IMG]

Cây này nhỏ mà có võ
[/URL][/IMG]
Cái bụi bạc hà ( dọc mùng ) này có thể ôm bơi qua sông được đó. Chụp hình không thể diễn tả được nó to như thế nào.
[/URL][/IMG]
Còn đây là đậy gốc cây chôm chôm xử lý cho nó ra trái nghịch mùa
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
Ở trên cạn thì có garage cho xe hơi
Dưới sông thì có nhà cho ghe. Mấy cái ghe này cũng xài máy xe hơi nha.. 4 máy, 6 máy như ai
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]
[/URL][/IMG]

Phà Hòa Khánh - Đồng Phú nếu đi ban ngày là 15k/1 xe máy - 2 người.
Conlele đã từng đi phà này lúc 17h30' vẫn còn giá đó.

Chắc là bạn đến Hòa Khánh lúc trời tối lắm rồi mới phải bao đò. Nhưng 160k bao cả đò thì cũng không mắc vì đoạn Hòa Khánh - Đồng Phú khá xa. Chạy đò gần 30 phút mới tới đó!

Phà Hòa Khánh - Đồng Phú nếu đi ban ngày là 15k/1 xe máy - 2 người.
Conlele đã từng đi phà này lúc 17h30' vẫn còn giá đó.

Chắc là bạn đến Hòa Khánh lúc trời tối lắm rồi mới phải bao đò. Nhưng 160k bao cả đò thì cũng không mắc vì đoạn Hòa Khánh - Đồng Phú khá xa. Chạy đò gần 30 phút mới tới đó!
Đúng rồi đó bạn lúc mình đi về 1 người 1 xe chỉ có 10k thui. Có cái là chờ phà hơi lâu gần cả tiếng đồng hồ.
Mình thì nghĩ bao phà giá từ 300k - 500k chứ 160k cho 2 người 2 xe là rẻ chứ lho6ng mắc. Mình tới phà lúc 18h đã chạy chuyến cuối là lúc 17h30 đó bạn.

Phà tới chợ Bà Cò, anh đi cù lao Đồng Phú thì còn có KDL Mêkông Đồng Phú, mà lại không thấy anh nhắc đến. Chắc là anh ghé nhà người quen nhậu rồi.

Cái KDL này lần trước có ghé rồi nên lần này không có đi nữa. Hình ảnh thì có chụp mà lúc trước cho bạn mượn máy chụp hình quên chép qua máy tính nên bị xóa hết rồi..hihi...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,675
190,158
Latest member
ngoisaotravel
Back