What's new

Lang thang - Đà Nẵng - Hội An - Đà Lạt

Chào các bác. Ngày này hai năm trước là ngày em tạo topic đầu tiên trên Phượt. Hôm nay, em lại ngồi chia sẻ về chuyến đi gần nhất của mình. Vừa để kỷ niệm tròn 2 năm lần đầu làm chuyện ấy, vừa để lưu lại vài bức ảnh, vài câu chuyện trên đường để sau này có cái còn kể với con cháu :D
Cách đây hơn hai tháng, em quyết định nghỉ việc. Một phần vì muốn dừng lại, nghỉ ngơi một thời gian. Một phần vì muốn thay đổi môi trường làm việc. Đầu tháng 6 nghỉ việc, em dọn dep đồ đạc gửi hết sang phòng bạn, chỉ để lại vài bộ quần áo với mấy quyển sách. Sau khi xử lý và bàn giao nốt công việc, đầu tháng 7 em bắt đầu đi.

Rút kinh nghiệm mấy lần trước mang nhiều đồ mà không dùng đến, lần này hành lý của em chỉ có thế này thôi: 1 cái quần jean, 1 bộ quần áo gió vừa để mặc lúc mưa, vừa để trải ra tàu để nằm, 2 cái quần đùi, 2 cái áo phông , 2 quyển sách.

Chiều 12/7, e ra ga mua vé tàu. Em đi tàu TN, lại đi giữa tuần nên chắc còn vé. Có cái là em đến hơi muộn. 1h15 tàu xuất phát mà 1h05 em muốn đến ga. Chạy vội vào quầy mua vé rồi lại chạy vào ga, may mà em cũng lên được tàu.

Điểm đến đầu tiên là Đà Nẵng. Chiều 12 lên tàu, sáng 13 em vào đến nơi. Em có ông anh ở đây, định vào ở nhờ nhà ông ấy rồi chơi ở Đà Nẵng mấy hôm. Nhưng đợt này vào đúng đợt ông ấy bận nên em chỉ ngồi với ông ấy một lúc sáng 13. Đang tính xem chơi gì ở Đà Nẵng thì nhớ ra có cậu bạn 2 năm trước đi xuyên Việt cùng em ở đây. Thế là điện cho cậu ấy. Biết tin em đang ở Đà Nẵng, tối hôm ấy Tiến rủ em lên đỉnh Sơn Trà cắm trại luôn. Tiến còn rủ thêm mấy bạn của cậu ấy nữa. Em thì ham vui nghe thế ok ngay

Chiều, làm xong, Tiến qua đón em rồi chở em đi lòng vòng quanh Đà Nẵng., vừa đi ăn nhẹ, vừa chờ bạn của Tiến. Món này là món bánh canh ruộng. Quán bán duy nhất loại này, cứ vào gọi 1 tô, 2 tô rồi đứng đấy chờ tự phục vụ luôn. Gọi là bánh canh ruộng vì trước ở khu này là ruộng, muốn đến quán thì phải qua ruộng. Quán không có địa chỉ, ở gần cái cầu gì ấy em quên tên rồi nên người ở đây gọi luôn là quán bánh canh ruộng. Lúc em vào quán đông kín người, toàn sinh viên. Chắc phải tầm 50 người đang ngồi ở đây. Các bác biết một tô này giá bao nhiêu tiền không? 8k thôi :))

Ăn xong, bọn em lên chùa Linh Ứng. Trên đường lên chùa thì bọn em gặp một đội đạp xe xuyên Việt, tối nay họ cũng ở chùa, mà lại đúng đoàn hai năm trước em đi nữa. Hai năm trước bọn em cũng mỗi thằng một xe đạp từ Bắc vào Nam. Đoàn hơn trăm người, có đủ ba miền. Một tháng đi cùng nhau, ăn nằm cùng nhau cũng nhiều kỉ niệm lắm. Mà vụ hay nhất là bị nhầm quần áo khi giặt đồ, Các bác cứ thử tưởng tượng cảnh hơn 100 người giặt rồi phơi đồ, xong lúc thu thì mỗi ông cầm nhầm một cái nó loạn thế nào. Em vẫn nhớ đợt đấy em bị mất 2 cái quần sịp, mà đúng 2 cái em mới mua trước khi đi. Bao nhiều kỷ niệm ùa về các bác ạ :D
Ảnh này em chụp trên đường lên chùa.

Chùa Linh Ứng là chùa có tượng phật quan âm cao nhất Việt Nam. Chùa rộng 20 hecta. Ngoài tượng Quan âm cao 67m, chùa có một chính điện và tượng 18 vị La Hán trong sân chùa nữa.Em ngửa hết cổ lên mới thấy toàn cảnh tượng. Tiến bảo ở chỗ này người ta hay bị rơi mũ. Em hỏi vì sao thì cậu ấy bảo vì ngửa cổ lên nhìn tượng nên nếu đội mũ thì sẽ bị rơi. À, ra là thế = )))

Cái ảnh này là em chụp panorama từ trên chùa nhìn xuống, mỗi tội điện thoại cùi nên khúc sau bị mờ.

Chùa Linh Ứng có mấy bãi gửi xe khác nhau. Bọn em đi thẳng lên bãi gẫn chùa nhất, vì lúc ấy cũng tối rồi, lại ngại đi bộ. Bãi này có cái hay là tiền gửi xe tùy tâm và không bắt buộc, và chỉ có duy nhất bãi gửi xe này như thế thôi. Các bãi gửi xe khác trong chùa đều có giá hết.

Bạn của Tiến là một chị người Đà Nẵng. Chị Hoa có mấy cái homestay ở đây (sau này em toàn ngủ ở homestay của chị ấy). Ba người nữa ở Hà Nội vào, là khách nghỉ ở homestay của chị ấy luôn: chị Bích, chị Lan và Linh - con gái chị Lan. Trời tối mà đường thì có mấy đoạn hơi khó đi, em lại cận nặng nên cũng hơi run. Nhưng lúc lên đến đỉnh Bàn Cờ thì thấy cũng đáng. Đứng ở đỉnh Bàn Cờ nhìn xuống thấy Đà Nẵng lên đèn, thật sự là bõ công chạy xe đêm hôm lên các bác ạ.

Ảnh em chụp đây, nhưng cảnh ở ngoài đẹp hơn nhiều.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,644
190,155
Latest member
ncvinh123
Back