What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở biển trời Lofoten Islands - Na uy

Mọi người rồi sẽ có những chuyến đi phượt của mình, tui xin chia sẽ chuyến đi phượt của tui ở Lofoten Islands - Na uy. Hy vọng sẽ không trùng với chủ đề nào khác trong cùng diển đàn, nếu có, thì tui xin chia sẽ kinh nghiệm đi phượt ở Lofoten Islands - Na uy vùng đất của những fjords - núi gắn liền với biển.

Ban đầu tui cũng chỉ muốn đi Na uy du lịch theo dạng thông thường nghĩa là lên kế hoạch thuê phòng trọ và đến ngày giờ xuất phát. Tuy nhiên sau nhiều tìm hiểu ỏ các forum như routard va voyageforum, mọi người bảo giá cả chi phí ở Na uy đắt đỏ, hơn nữa nhiều người toàn đi phượt Na uy bằng cấm trại ngoài trời. Vì thế tui cũng muốn thử xem sao, thế là kế hoạch chuẩn bị đồ dùng bắt đầu. Trước hết là tui chọn vùng đảo Lofoten Islands với đích cuối cùng là làng chữ A.

Tiếp theo là book vẻ máy bay giá rẻ Ryanair (raynair.com) Paris Vatry - Stockholm, Oslo - Paris Vatry ( vé may bay thì rẻ nhưng mà + thêm tiền vé bus đi đến sân bay nửa thành ra không rẻ lắm). Vé train Stockholm - Narvik, Bodo - Oslo.
Cuối cùng là dụng cụ xuất quân (balo, lều trại, túi ngủ, dụng cụ vệ sinh, áo quần ấm,... ).

Ôi cái lều trại của tui, chính nó đó :D

Vì chuyến đi cùng dài 15 ngày (26/07 - 10/08), tui chỉ kể lại đoạn phượt của tui trên dãy đảo Lofoten Islands.

Ngày đầu : Narvik

Sau một chặng đường tàu dài từ Stockholm, tui đến Narvik khoảng 10h sáng, thắm mệt, hơn nửa ban đêm cũng ít nên rất khó ngủ. Loay hoay với đống hành lý nặng khoảng 15kg trên lưng, tui vào tourist office để hỏi thông tin du lịch Narvik và xin tấm bản đồ Narvik. Tiếp tục vác balo đi dạo một vòng Narvik.

Tui gặp 2 nàng đến từ Tiệp trên đường đi mua đồ, tiện thể hỏi luôn chổ nào cấm trại :D 2 nàng trả lời rất thành thật "Chổ nào củng được, tránh xa nhà dân 200m là ok. Ví dụ như đây này." Tui khi đó đang đứng trên bải cỏ bên hông của một siêu thị :D

Một vài hình ảnh Narvik ngày nắng:

Hồ này và Narvik từng là cứ điểm quan trọng của quân Phát xít Đức trong thế chiến thứ 2. Ở đây có một bảo tàng về chiến tranh thế giới II to tướng, (tui không vào, dân nghèo để tiền cho ku Tèo đi học :D)

Đọc bài của bạn rất hay, mình ước có đủ thời gian để đến Lofoten. Cuối tháng 4 này mình có 3 ngày 3 đêm ở Oslo, mình đang muốn khám phá Oslo & 1 vùng Fjord ở quanh đó. Mình search thông tin thấy ko có mấy người đi các vùng này chia sẻ lại kinh nghiệm ngoại trừ bạn. Bạn có kinh nghiệm/tư vấn gì giúp mình chọn 1 địa điểm tiêu biểu nhất ko? Có thể là: Bergen http://www.visitnorway.com/en/Where...n/What-to-do-in-Bergen/Attractions-in-Bergen/, hay The Kristiansand Region http://www.visitnorway.com/en/Where-to-go/South/Kristiansand-and-around/ hay là Moss http://www.visitoslofjord.no/en/moss/Activities-and-attractions/... Cảm ơn bạn nhiều nhé.

Hi, nếu bạn có 3 ngày ở Na Uy thì nên đi Bergen đi, Moss không có gì đẹp đâu. Nếu còn dư thời gian thì đi vòng quanh Oslo tham quan các bảo tàng.

Về đi lại, ở Na Uy có 3 loại chính là Tàu, Máy Bay và xe Bus.
Tàu là loại phổ biến nhất đi đến các khu trung tâm và thành phố chính. Được người dân ưa chuộng vì nhanh, tiện và sạch sẽ và giá cả hợp lý. Vé tàu mua sớm sẽ được giá rẻ (mini pris). Nếu đi lại trong nội thành hoặc những zone gần nhau thường xuyên thì có vé tuần, vé tháng.
Nếu mua vé pass theo tuần, tháng thì trước khi lên tàu activated nó ở mấy cái trụ, sau đó cứ leo thẳng lên toa có màu cam (Without conductor) mà ngồi. Nếu chưa mua vé hoặc chưa activated vé pass thì leo lên toa màu đen. Khi người ta check sẽ activated cho mình luôn. Nếu mua vé giấy thì phải ngồi toa màu đen, check xong muốn ngồi đâu cũng được.

Xe buýt được sử dụng nhiều hơn ở các tuyến đường vòng quanh thành phố, riêng Oslo có Metro đi cũng rất tốt. Mua vé trước khi lên xe , hoặc nếu ko có thì mua tại bác tài. Cả tàu và xe mua ở trên xe đều mắc hơn 30-40kr.Đa số các xe đều đến/ đi các ga trung tâm.

Máy bay thì được sử dụng ở các chặng xa như Oslo - Bergen, Oslo-Stavanger, ... nói chung là nhanh gọn lẹ nhưng mất nhiều thời gian trung chuyển và chi phí từ sân bay về trung tâm cũng rất mắc có khi là mắc hơn vé máy bay bạn đã đi.

Đi đường bộ thì bạn lên trang web NSB.NO (tàu) hoặc RUTER.NO (tàu, xe bus).

Tàu xe ở Na Uy cực kì chính xác đến từng phút dù bạn đón xe bus dọc đường, nên khi đi bạn đừng bao giờ để bị trễ.

Tới Nauy, các bạn cứ vô chuỗi siêu thị như Kiwi, Rema 1000, hay Rimi, đều là hệ thống siêu thị giá rẻ, mặc dù nhiều hàng hóa đều cùng loại bày bán ở các siêu thị đắt lòi khác (như Ultra, Meny...) chứ ko phải kém chất lượng hơn đâu. Còn đồ ăn rau trái châu Á thì ghé mấy cửa hàng của dân Thổ, dân Pakistan thì rẻ hơn cửa hàng ng VN mình chút chút á, nhưng mình vẫn thích vô cửa hàng VN đặng tám với đồng hương, hi hi...
Mua vé train (tog):
https://www.nsb.no/forside/
Buss:
http://www.nettbuss.no/rutetilbud/ekspressbuss/timekspressen
Ở mấy trung tâm thương mại, hay có những chỗ họ để miễn phí bảng sơ đồ các tuyến xe bus đó.

mấy bác ơi giữa tháng 10 này em cũng đi Lofoten, nhưng chỉ có 3 ngày thôi. Các bác highlight giúp em địa điểm nào đáng đi đáng cắm trại nhất. Thời tiết giữa cuối tháng 10 đã xám xịt lắm chưa? Em cảm ơn nhiều

mấy bác ơi giữa tháng 10 này em cũng đi Lofoten, nhưng chỉ có 3 ngày thôi. Các bác highlight giúp em địa điểm nào đáng đi đáng cắm trại nhất. Thời tiết giữa cuối tháng 10 đã xám xịt lắm chưa? Em cảm ơn nhiều

bác chủ thớt ơi không thèm trả lời em à :((. Nhân tiện em hỏi thêm câu nữa, lúc đầu em định đi 3 ngày nhưng rốt cục tàu xe đi lại đã mất toi gần 2 ngày rồi, chỉ còn chưa đến 2 ngày ở Lofoten. Em đang định thuê xe máy đi lại trên đảo, em đến Lofoten từ Svolvaer và dự định từ đó đi long nhong trên suốt dọc đường đó đến Rein và làng A. Bác chủ thớt cho ý kiến giúp em thuê xe máy đi đường ở bển có an toàn không, và bằng lái xe của VN mang sang đó có đựoc chấp nhận không. Em cảm ơn lần nữa :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
sportifiles
Back