What's new

[Chia sẻ] Lang thang ở Brazil

Xin chào cả nhà.
Đây là lần đầu em post bài chia sẻ trên phượt. Trước khi bắt đầu cho em được gửi lời cảm ơn đến anh/chú netwalker và anh/chú ChâuBáThông; 2pic hành trình Nam Mỹ và 2pic về Peru là nguồn động viên và cảm hứng rất lớn thôi thúc em đến với Nam Mỹ lần này.
Số là em rất thích xem ảnh du lịch để coi như mình được đi đây đi đó, thăm quan qua màn ảnh nhỏ. Từ trước đến nay, trên các diễn đàn du lịch, bao gồm cả Phượt, số lượng các 2pic về thiên nhiên, phong cảnh Châu Á, Châu Âu, Châu Úc và Bắc Mỹ đã ngập tràn, chỉ có Nam Mỹ và Châu Phi là hơi khó kiếm. Vì vậy trong em luôn hiển hiện câu hỏi những vùng đất này trông nó ra sao, to hay nhỏ, núi hay đồi, giầu hay nghèo, mặt mũi con người ra sao, phong tục tập quán như nào? Muốn trả lời được câu hỏi đó thì phải tự thân vận động, tự mở lối đi thôi. Thế là cách đây tầm 3 tháng em bắt đầu lên kế hoạch và chuẩn bị cho chuyến đi, từ mua vé máy bay, xin visa, tìm hiểu thông tin các kiểu. Vậy là cuối cùng giờ đây cũng đã đặt chân được đến vùng đất đầy thú vị này. Hôm nay đã là ngày thứ 3 của em ở đây, sẵn có chút thời gian rảnh em mở luôn 2pic này để post ảnh dần. Em sẽ pôst ảnh theo trình tự thời gian, xen kẽ với một chút cảm nhận, cũng như tổng hợp những kiến thức, kinh nghiệm có được. Mong mọi người ủng hộ, em xin cảm ơn.

Last edited:
Bác nhanh thật đấy, cứ tưởng là đi về mới viết bài, hóa ra là xử ngay luôn. Thế hay đấy bác ạ, em luôn thích vừa đi vừa viết, thế cảm xúc nó mới dâng trào, mới HOT chứ. Nhưng lúc đi cứ mải chơi chẳng viết được gì, về thì cảm xúc nó bay phân nửa, ngồi lựa hình ảnh ra thì nó bay vèo hết, chả còn hứng viết lách gì hết ...hix :(
Do thời gian cũng nhiều nên em cũng ko phải đi gấp gáp quá vừa đi vừa nghỉ thôi bác ạ, thế nên có chút thời gian để viết luôn. Buổi tối ở đây (em đang ở Foz do Iguacu) Vắng teo, có lèo tèo vài cái quán bar mở cửa, thế nên cũng chẳng biết làm gì. Sáng nay thì trời đổ mưa ầm ầm thế là hết đi chơi :(

Thủ đô Brasilia được thành lập năm 1950, hiện thực hóa ước mơ từ lâu của nhiều đời lãnh đạo nước này, đó là có một thủ đô ở nơi chính giữa đất nước, một nơi trang trọng hơn thủ đô cũ là Rio de Janeiro. Thành phố này được xây dựng hoàn toàn từ đầu, người chịu trách nhiệm chính cho việc quy hoạch thành phố là Oscar Nimeyer (người đã từng thiết kế tòa nhà Liên Hợp Quốc). Thành phố này được xây dựng rất khoa học và quy củ.
Để phù hợp với phong thủy, người ta thậm chí đã đào một cái hồ rộng mênh mông, nằm ở phía nam thành phố. Các thủ đô trên thế giới như Washington DC, Paris, London hay Hà Nội đều có một con sông chẩy qua, Brasilia nhất định ko chịu thua kém :D

Toàn cảnh hồ Paranoa, tiếng Bồ Đào Nha là Lago do Paranoá

Có tới 3 cây cầu bắc qua cái hồ này, đây là 1 trong số đó

Bèo nổi tùm lum

Đường cho người đi bộ thì nước đọng thành vũng to, có vẻ như người Brazil cũng ko dành quá nhiều sự quan tâm cho cái hồ này

Hai bên hồ cỏ cây um tùm, không có dấu hiệu nào của việc phát triển du lịch như những thủ đô khác làm với con sông của họ

Có 2 người đang câu cá

Last edited:
Bài trên em mới chèn 6 ảnh mà sao lúc sửa bài chèn thêm 1 ảnh nữa thì lại báo là 8 ảnh rồi :(

Viết tiếp nhé, vẫn đang bên ấy ak?
Vâng em vẫn đang nằm vùng bác ợ, sáng nay trời mưa thế là lại phải ở nhà. Đang mùa khô mà từ hôm em sang đây đến giờ đây là lần thứ 3 mưa rồi chán quớ, vỡ mất kế hoạch hôm nay :(

Một số hình ảnh nữa về cây cầu nối khu dân cư ở phía nam thành phố lên khu vực trung tâm, nơi có các cơ quan hành chính, phủ tổng thống, trụ sở các bộ ban ngành

Ở đây rất nhiều câu dừa bự, nhìn cứ như mấy khu nghỉ mát ngoài bãi biển

Chơi ở khu dân cư nhiều rồi, tiếp sau sẽ ra trung tâm thành phố.​

Last edited:
@nttd2pdp: Bởi vì một biểu tượng mặt cười cũng được tính là một hình ảnh bạn ạ. Bạn xóa bớt mặt cười đi là vẫn có đủ 7 ảnh cho một bài.

Xin chào mọi người. Mấy ngày qua dù ở cạnh cái nhà máy thủy điện công suất lớn nhất thế giới thế nhưng mà kiếm hoài ko được cái ổ điện nào cắm vừa cái sạc laptop của em thế nên là bỏ bê nó mất mấy ngày, giờ ánh sáng văn minh đã trở lại nên xin được kéo cái 2pic này lên :D

@nttd2pdp: Bởi vì một biểu tượng mặt cười cũng được tính là một hình ảnh bạn ạ. Bạn xóa bớt mặt cười đi là vẫn có đủ 7 ảnh cho một bài.
Cảm ơn bác đã nhắc nhở, em sẽ lưu ý điều này ở các post sau :D

Sau khi ăn trưa nghỉ ngơi thì lên xắn quần sắn áo lên phố chơi. Mặc dù đang mùa đông nhưng nhiệt độ ngoài trời ở Brasilia là 33*C

Hai bên đường cây cối xanh tươi

Những đoạn như này là cứ phải đóng 80 cây chuối/giờ

Vào đến trung tâm bắt dầu nhiều xe, di chuyển chậm lại, đã thấy nhà thờ Catedral Metropolitana de Brasília trước mặt. Đây là biểu tượng của thành phố này, do chính cư dân của thành phố bỏ phiếu bầu chọn.

Nhà thờ đây rồi

Chui xuống dưới đất để đi vào chứ ko có cửa. Hai bên lối vào có nhiều người ăn xin, và mấy người bán đồ lưu niệm

Có mấy người bán kem nữa. Có vẻ ế ẩm vì hầu như ko có khách du lịch.

Vào bên trong, ngay trọng tâm tòa nhà có treo vài bức tượng các thiên thần, có đúng 1 sợi cáp thôi, trông hơi hãi nên đứng nhìn cứ né né ra cho an toàn

Cận cảnh các thiên thần

Trong góc xa nhất trên sân khấu là tượng chúa đóng cột

Thêm tượng nữa

Ngay sau khu vực khán đài có 1 lối đi xuống, ko để ý nên suýt nữa bỏ qua mất

Xong lúc chui lên thì thấy 1 bạn đang quỳ gối xưng tội. Dân Brasil khá là cuồng tín. Ở những vùng văn minh thì họ theo đạo Cơ Đốc, Chính Thống, ở những nơi vùng sâu vùng xa hơn họ theo những tôn giáo kỳ cục, có những tín lễ kỳ bí nhưng lên đồng gọi hồn, giết sống động vật để uống máu ngay tại chỗ, v.v... Cái này em biết được do hồi trước đã được xem 1 bộ phim tài liệu thực tế về tôn giáo của người Brazil.

Ra ngoài nhìn lại phát cuối trước khi tiếp tục di chuyển. Quên ko để cập lúc trước là trước cửa vào có 2 hàng tượng chúa đủ loại xếp hàng dọc đường vào nhà thờ.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,545
190,116
Latest member
Thangcho07
Back