What's new

Lào! Đi Lào ăn tết Bunpimay ( 8/4 - 15/4)! Tìm bạn...

Status
Not open for further replies.
Lào! Đi Lào ăn tết Bunpimay ( 9/4 - 16/4)! Tìm bạn...

Hi all,

Nhóm em hiện có 3 nữ là 1 nam, tất cả xuất phát tại HN. Lịch trình khái quát sơ bộ phác thảo tạm, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các phượt thủ về lộ trình, cũng như địa điểm nghỉ ngơi. Vì thời gian này là dịp lễ hội, rất đông nên hi vọng chốt sớm để book phòng trước. Hoan nghênh các bạn tham gia, đặc biệt là các bạn nam :D

Mình post lịch trình dự kiến đang tham khảo thêm, mình mới edit lại:

Ngày thứ nhất: 9/4/2011
HN - Vien

- 19h00: xuất phát từ Hà Nội đi Vientian (850km). Đón xe ở bến xe nước ngầm

Ngày thứ 2: 10/4/2010 - Vien

- 16h đến Vien
+ Đi tuk tuk vào trung tâm: 10.000Kip
+ Tìm chỗ ở:
++ Sabaidee GH. Single room: 50.000Kip, Double room: 70.000Kip.
++ Khu Thạt đăm (Tiếng Lào nghĩa là Tháp Đen). Loại có nhà tắm dùng chung giá 60.000Kip còn phòng khép kín (nhà tắm bên trong) giá 80.000Kip
++ Chaleunxay Hotel
++ KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386; RiverSide Hotel Ban Mixay – P.O.box 2846 – Vien Tiane, Lao PDR Tel: (856-21) 244390;
++ Saysouly GH 23 Th. Manthatulat, Vientian tel: 218 384. Phòng 12$ thoáng mát, điều hòa, sàn gỗ sạch sẽ, phòng tắm riêng. Phòng 8$ hơi bí, shared bathroom nhưng khá tươm tất, vòi sen to. 2-4 người ngủ 1 phòng
+ Mua sim điện thoại: sim đầu 9 của mạng Unitel (liên doanh Viettel và Lao Asia Telecom), giá 30.000 Kip, tài khoản 65.000 Kip
+ dạo chợ đêm

Ngày thứ 3: 11/4/2011 Vien - Vang Vieng

Buổi sáng ở Viên:
+ Đi chợ sáng (mua sắm)
+ Khải hoàn môn Patyxay
+ Pha That Luang
+ Wat Simuang (chùa Mẹ - nơi các nhà sư làm lễ buộc chỉ cổ tay cầu phúc cho người dân)
+ Chùa Hoprakeo, chùa Sisaket (đối diện nhau cách 1 con đường)
+ Vườn Phật (Budha Park): cách Vientian 28km đi local bus gần chợ sáng (15 phút/chuyến), vé vào cửa 5.000Kip/người (thêm 3.000Kip nếu có camera)

Chiều đón xe từ Viên tối Vang Viêng mất khoảng 4h xe chạy. Tối đến Vang Viêng

+ Tìm chỗ ở:
++ Khách sạn giá rẻ khoảng dưới 10USD/phòng đôi
++ Tony GH, Tel: 023 511017, MB: 020 2000904, 5519170
+ Dạo phố đêm

Ngày thứ 4: 12/4/2011 Vang Viêng

Chơi ở Vang Viêng

+ Sông Nam Soong: rong chơi vùng sông nước, thuê thuyền 70.000Kip/giờ (thuyền 2 người). Mua tour đi Tubing, Kayaking, Jumping
+ Đi chợ Vang Vieng
+ Tối đi night market

Ngày thứ 5:13/4/2011 : Vang Vieng - Luong

Sáng sớm đi Luong mất 4h. Trưa tới Luong:

+ Tìm chỗ ở:
++ Kounxavan GH: khuôn viên đẹp, giá từ 7$-10$;
++ SuanPhao GH 071 252 229,
++ Vongpanya (7-10$) 071 212 039 hơi xa trung tâm
++ Marry GH có phòng nhìn ra sông Nậm Khan rất đẹp (10$ )071252 325
++ Sieng Khaen Lao GH (Thon Kham Rd, Ban Thongchaleun). Tel: (856-71) 212 747, Mobile: (856-20)587 2161 (70.000Kip/phòng)

+ Chơi, thăm quan:
+ Bản Phanom, bản Xieng men bên kia sông
+Khu bảo tồn voi
+ Mua sắm
+ Lên đỉnh Wat Tham Phousi ngắm hoàng hôn trên sông Mekong và toàn cảnh Luang Prabang
+ Chợ đêm họp từ 17h00 đến 22h00, nhiều đồ lưu niệm và các món ăn truyền thống, cực kỳ sôi động
+ Buffet rau, các món nướng
+ Ăn lẩu nướng, đi chợ đêm mua đèn lồng giấy (8-10.000Kip/chiếc)

Ngày thứ 6:14/4/2011 : Luong

+ Tham gia lễ hội Bunpimay
+ Thác Tat KuangSi: mua tour hoặc tuktuk (4 USD), vé vào cửa 20.000 kip
+ Động Pak Ou: đi bằng thuyền

Ngày thứ 7:15/4/2011 : Luong- Xieng Khoảng

8h00: đi Xieng Khoang. 3h chiều đến nơi, mất khoảng 7h ngồi xe.
+ Tìm nhà ở
+ Thăm quan:
+ Cánh đồng chum
+ Thác nước
+ Bản Ang
+ Đi lại bằng tuk tuk
+ Hỏi mua vé đi Vinh: 100.000Kip (chỉ có vào 3, 5, 7, CN – xuất phát 6h sáng nên phải mua vé từ tối hôm trước)

Ngày thứ 8:16/4/2011 : Xieng Khoảng - Vinh

6h00: xuất phát từ Xieng Khoang
+ Đến Nậm Cắn làm thủ tục xuất cảnh
+ Lên xe đi tiếp đến Vinh
+ Vinh - HN

Hành trình của mình có hơi dày ko các bạn nhỉ? :D

Tham khảo: http://hobomaps.com/

Last edited:
thì đúg lkhông sao nhưng mà buồn bác ạ
Muộn 1 ngày có sao đâu.., cứ nhảy lên xe qua đó gặp nhau hết. Theo thông tin mới cập nhật : Dân phượt chuyến này đổ sang Lào cũng đông "kinh dị". Bạn nào lỡ đoàn thì cứ xin số đt qua đấy liên lạc mà hội tụ cùng nhau cũng được đấy. Chúc may mắn ( Sook đì ):D

Ôi cô chủ topic ơi.... tớ phải có một chân trong danh sách đoàn đi nhé... thấy danh sách update liên tục mà ko thấy mẹt mình... nên hoảng quá... Báo cáo : Do tình hình công tác có sự biết động nhỏ, nên thứ 4 này tớ không đi off dc, thứ 5 này tớ mới ở hà nội... nên mọi thông báo đóng quỹ hay đổ bê tông cột chân... cho mình chậm đến thứ 5 nhé.... mong nhận hồi đáp của bạn.... [email protected], dt: 0975273333.

Bác yên tâm, em nhớ có bác mà :D Vì chưa có lịch off lại nên chưa thông tin gì thôi, cụ thể thì em sẽ liên lạc mà! Yên tâm, yên tâm!

@Judy: Anh Núi hiện ko ở VN, tớ alo thì thấy ng nhà bảo thế. Thôi cứ chốt thứ 4 off đi vậy!

@Pick up: hehehe tưởng ai (c)

Last edited:
Xin chào cả nhà ! cả nhà chờ tớ nhé , sáng thứ 5 tớ về . Ở bên này "đâu hết cả cái điền" vì bọn nó sai hẹn làm mình cũng sai hẹn theo . Bực

Xin chào cả nhà ! cả nhà chờ tớ nhé , sáng thứ 5 tớ về . Ở bên này "đâu hết cả cái điền" vì bọn nó sai hẹn làm mình cũng sai hẹn theo . Bực

Anh có quà thì cả nhà chờ, còn ko thì phải xét đã :-"

Hi all,

Chiều nay Ms Trang đã ra bến xe hỏi lại xe, thông tin xe rời đi vào tối thứ 6 (8/4) hiện tại vẫn còn. Tuy nhiên sau khi làm việc trực tiếp với nhà xe em nhận đc các thông tin sau:

- Tình trạng xe là có toilet mà ko sử dụng được. Xe bảo nhà xe nào cũng hỏng toilet vậy vì quãng đường xa thế ko có máy bơm nào bơm đc nước phục vụ toilet, nhưng em thấy chắc nói linh tinh thôi. Mình cần xem thêm các xe khác 1 cách cụ thể hơn.

- Xe ko dừng ở resort Nước sốt mà sẽ phi thẳng lên cửa khẩu. Thời gian tới cửa khẩu khoảng 3,4h sáng. Xe sẽ chờ đó cho tới 7h cửa khẩu làm việc thì đi tiếp luôn. Mình sẽ ngủ đêm tại xe, ko có khả năng đc thả tại Nước sốt để ngủ và tắm táp đâu ạ.

- Giá xe đã lên thành 550k/vé/người/ HN-Viên

Kính mong 1 bác giai nào đó có điều kiện, khả năng hỗ trợ bạn Trang trong phi vụ xem xe này. Vì em thấy con gái phải đi lại nhiều lần mà cũng có nhiều chỗ chưa lường trước được. Mong hồi âm của mọi người sớm để thứ 5 tới off mình sẽ chốt xong vụ xe cộ đi lại.

Rgds,

Hi all,

Chiều nay Ms Trang đã ra bến xe hỏi lại xe, thông tin xe rời đi vào tối thứ 6 (8/4) hiện tại vẫn còn. Tuy nhiên sau khi làm việc trực tiếp với nhà xe em nhận đc các thông tin sau:

- Tình trạng xe là có toilet mà ko sử dụng được. Xe bảo nhà xe nào cũng hỏng toilet vậy vì quãng đường xa thế ko có máy bơm nào bơm đc nước phục vụ toilet, nhưng em thấy chắc nói linh tinh thôi. Mình cần xem thêm các xe khác 1 cách cụ thể hơn.

- Xe ko dừng ở resort Nước sốt mà sẽ phi thẳng lên cửa khẩu. Thời gian tới cửa khẩu khoảng 3,4h sáng. Xe sẽ chờ đó cho tới 7h cửa khẩu làm việc thì đi tiếp luôn. Mình sẽ ngủ đêm tại xe, ko có khả năng đc thả tại Nước sốt để ngủ và tắm táp đâu ạ.

- Giá xe đã lên thành 550k/vé/người/ HN-Viên

Kính mong 1 bác giai nào đó có điều kiện, khả năng hỗ trợ bạn Trang trong phi vụ xem xe này. Vì em thấy con gái phải đi lại nhiều lần mà cũng có nhiều chỗ chưa lường trước được. Mong hồi âm của mọi người sớm để thứ 5 tới off mình sẽ chốt xong vụ xe cộ đi lại.

Rgds,
Hẹn off đi cô chủ ạ, hôm off hẹn mọi người đi đầy đủ và ai chưa chuyển khoản thì mang tiền (1 triệu) đóng để "đổ bê tông chân" luôn đi Lys nhể. 3 cái gạch đầu dòng trên đánh vào cả tinh thần ( không có toilet...hic:)), thể xác và tài chính.Mình nghĩ đi bụi thì phải chấp tất cả:Dam
Họp nhóm xong sẽ tìm cách xử lý các phát sinh luôn. Lạc quan lên:)

off thì chắc chắn trên tinh thần sẽ giải quyết hết các việc đó rồi ạ. Đang lấy biểu quyết xem có nên chờ anh Núi về rồi off cả thể ko hay là cho bác ấy nghe tường thuật trực tiếp :D

THÔNG TIN OFF LẦN 2!

THỜI GIAN OFF: 6H TỐI THỨ 4 NGÀY 30/3/2011

ĐỊA ĐIỂM: Cafe Bar Bicycle 11 LÝ THƯỜNG KIỆT - HOÀN KIẾM, HÀ NỘI

CHEERS!

Mr Núi thiệt tí nhé, vì lùi lại rồi bạn nào cũng vướng nữa. Off trên tinh thần nhà quyết gì bác Núi theo đó ^^

@Obimen: Em gọi đt theo số bác gửi nhưng đều ko liên lạc đc, vì vậy nếu đọc đc thông tin này trên topic thì tối mai bác nhớ tới off cùng nhóm nhé!

THÔNG TIN OFF LẦN 2!

THỜI GIAN OFF: 6H TỐI THỨ 4 NGÀY 30/3/2011

ĐỊA ĐIỂM: Cafe Bar Bicycle 11 LÝ THƯỜNG KIỆT - HOÀN KIẾM, HÀ NỘI

CHEERS!

Mr Núi thiệt tí nhé, vì lùi lại rồi bạn nào cũng vướng nữa. Off trên tinh thần nhà quyết gì bác Núi theo đó ^^

Mình nà yêu bạn Lys nhắm đấy, hy vọng tối mai đẹp giời để mọi người đều đến off đúng giờ được, hí hí.Bác Núi ngày mai xem trực tiếp , đúng giờ online để off từ xa cũng được đó :)

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,181
189,941
Latest member
Thao10
Back