What's new

Lào! Đi Lào ăn tết Bunpimay ( 8/4 - 15/4)! Tìm bạn...

Status
Not open for further replies.
Lào! Đi Lào ăn tết Bunpimay ( 9/4 - 16/4)! Tìm bạn...

Hi all,

Nhóm em hiện có 3 nữ là 1 nam, tất cả xuất phát tại HN. Lịch trình khái quát sơ bộ phác thảo tạm, rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các phượt thủ về lộ trình, cũng như địa điểm nghỉ ngơi. Vì thời gian này là dịp lễ hội, rất đông nên hi vọng chốt sớm để book phòng trước. Hoan nghênh các bạn tham gia, đặc biệt là các bạn nam :D

Mình post lịch trình dự kiến đang tham khảo thêm, mình mới edit lại:

Ngày thứ nhất: 9/4/2011
HN - Vien

- 19h00: xuất phát từ Hà Nội đi Vientian (850km). Đón xe ở bến xe nước ngầm

Ngày thứ 2: 10/4/2010 - Vien

- 16h đến Vien
+ Đi tuk tuk vào trung tâm: 10.000Kip
+ Tìm chỗ ở:
++ Sabaidee GH. Single room: 50.000Kip, Double room: 70.000Kip.
++ Khu Thạt đăm (Tiếng Lào nghĩa là Tháp Đen). Loại có nhà tắm dùng chung giá 60.000Kip còn phòng khép kín (nhà tắm bên trong) giá 80.000Kip
++ Chaleunxay Hotel
++ KS Long Dao – ông chủ nói đc tiếng Việt. Tel: 865-21-990-386; RiverSide Hotel Ban Mixay – P.O.box 2846 – Vien Tiane, Lao PDR Tel: (856-21) 244390;
++ Saysouly GH 23 Th. Manthatulat, Vientian tel: 218 384. Phòng 12$ thoáng mát, điều hòa, sàn gỗ sạch sẽ, phòng tắm riêng. Phòng 8$ hơi bí, shared bathroom nhưng khá tươm tất, vòi sen to. 2-4 người ngủ 1 phòng
+ Mua sim điện thoại: sim đầu 9 của mạng Unitel (liên doanh Viettel và Lao Asia Telecom), giá 30.000 Kip, tài khoản 65.000 Kip
+ dạo chợ đêm

Ngày thứ 3: 11/4/2011 Vien - Vang Vieng

Buổi sáng ở Viên:
+ Đi chợ sáng (mua sắm)
+ Khải hoàn môn Patyxay
+ Pha That Luang
+ Wat Simuang (chùa Mẹ - nơi các nhà sư làm lễ buộc chỉ cổ tay cầu phúc cho người dân)
+ Chùa Hoprakeo, chùa Sisaket (đối diện nhau cách 1 con đường)
+ Vườn Phật (Budha Park): cách Vientian 28km đi local bus gần chợ sáng (15 phút/chuyến), vé vào cửa 5.000Kip/người (thêm 3.000Kip nếu có camera)

Chiều đón xe từ Viên tối Vang Viêng mất khoảng 4h xe chạy. Tối đến Vang Viêng

+ Tìm chỗ ở:
++ Khách sạn giá rẻ khoảng dưới 10USD/phòng đôi
++ Tony GH, Tel: 023 511017, MB: 020 2000904, 5519170
+ Dạo phố đêm

Ngày thứ 4: 12/4/2011 Vang Viêng

Chơi ở Vang Viêng

+ Sông Nam Soong: rong chơi vùng sông nước, thuê thuyền 70.000Kip/giờ (thuyền 2 người). Mua tour đi Tubing, Kayaking, Jumping
+ Đi chợ Vang Vieng
+ Tối đi night market

Ngày thứ 5:13/4/2011 : Vang Vieng - Luong

Sáng sớm đi Luong mất 4h. Trưa tới Luong:

+ Tìm chỗ ở:
++ Kounxavan GH: khuôn viên đẹp, giá từ 7$-10$;
++ SuanPhao GH 071 252 229,
++ Vongpanya (7-10$) 071 212 039 hơi xa trung tâm
++ Marry GH có phòng nhìn ra sông Nậm Khan rất đẹp (10$ )071252 325
++ Sieng Khaen Lao GH (Thon Kham Rd, Ban Thongchaleun). Tel: (856-71) 212 747, Mobile: (856-20)587 2161 (70.000Kip/phòng)

+ Chơi, thăm quan:
+ Bản Phanom, bản Xieng men bên kia sông
+Khu bảo tồn voi
+ Mua sắm
+ Lên đỉnh Wat Tham Phousi ngắm hoàng hôn trên sông Mekong và toàn cảnh Luang Prabang
+ Chợ đêm họp từ 17h00 đến 22h00, nhiều đồ lưu niệm và các món ăn truyền thống, cực kỳ sôi động
+ Buffet rau, các món nướng
+ Ăn lẩu nướng, đi chợ đêm mua đèn lồng giấy (8-10.000Kip/chiếc)

Ngày thứ 6:14/4/2011 : Luong

+ Tham gia lễ hội Bunpimay
+ Thác Tat KuangSi: mua tour hoặc tuktuk (4 USD), vé vào cửa 20.000 kip
+ Động Pak Ou: đi bằng thuyền

Ngày thứ 7:15/4/2011 : Luong- Xieng Khoảng

8h00: đi Xieng Khoang. 3h chiều đến nơi, mất khoảng 7h ngồi xe.
+ Tìm nhà ở
+ Thăm quan:
+ Cánh đồng chum
+ Thác nước
+ Bản Ang
+ Đi lại bằng tuk tuk
+ Hỏi mua vé đi Vinh: 100.000Kip (chỉ có vào 3, 5, 7, CN – xuất phát 6h sáng nên phải mua vé từ tối hôm trước)

Ngày thứ 8:16/4/2011 : Xieng Khoảng - Vinh

6h00: xuất phát từ Xieng Khoang
+ Đến Nậm Cắn làm thủ tục xuất cảnh
+ Lên xe đi tiếp đến Vinh
+ Vinh - HN

Hành trình của mình có hơi dày ko các bạn nhỉ? :D

Tham khảo: http://hobomaps.com/

Last edited:
cho em hỏi sao mình ko chuyển qua dịp 30.4 -1.5, đỡ phải nghỉ làm nhiều?

30/4 và 1/5 cũng nghỉ bù chỉ 4 ngày thôi bạn, mà dịp giỗ tổ này cũng nghỉ áng chừng 4 ngày mà. Hơn nữa, mục đích chính của mình là đi Lào dự lễ Bunpimay nên ko thể lùi đc ;)

Cho mình 1 vé nhé

Uh , mình cũng muốn gặp gỡ bàn bạc cụ thể trước khi đưa ra lịch trình được không ? ĐT của mình 0,9,4,9,4,5,5,5,5,5
Đồng đội mình vừa đi này
http://www.otofun.net/threads/221434-tron-tet-chung-em-di-lao
và đội này đi vào ... té nước năm 2008
http://www.otofun.net/threads/26625-lao-te-nuoc-va

Thanks bạn,

Chắc chắn sẽ tổ chức off rồi, nhưng hiện tại cũng còn khá sớm. Mình dự định trước tiên có thể off vào trung tuần tháng 3 này nhé! Mọi người cùng bàn bạc về lịch off khi số lượng người tham gia hòm hòm nha:)

E hèm, mình ở HN, là nữ nhé, xem qua lịch của bạn, mình nghĩ là mình thu xếp được thời gian để join cùng, cũng ham đi từ lâu rồi, lại sợ đi 1 mình, vậy nên mình chắc chắn xin 1 chân để tham gia, hy vọng các bạn đồng ý. mình chờ lịch off và kế hoạch chi tiết của các bạn.
:)

Cũng hóng vụ này. Tăm tia thấy có mấy bạn ở Xì Goòng cũng đang ngấp nghé kìa. Gay nhỉ, kẹt cái 16/4 tớ phải đi thi. Thôi cho tớ quăng nửa cục gạch nhé

Mình ở Sài Gòn, nữ, khoảng thời gian đó mình cũng đang rãnh rỗi vả lại cũng muốn đi Lào lâu rồi mà chưa có dịp...cho mình tham gia vụ này với nha :)

chà chà..mình cũng đang định tổ chức 1 chuyến đi tết té nước lào thái nè...bạn đã có cái giá cụ thể chưa nhỉ...bên mình thì đang dự trù là 2 triệu8 đến 3 triệu..bạn có thể xem qua lịch trình rồi đăng kí với mình nhé...

Tết Songkran ở Viên Chăn – Udon Thani.

1. Tổng quan:
* Thời gian: 10/04/2010 đến 15/04/2010
* Địa điểm đến: Viên Chăn, Nong Khai, Udon Thani (Thái Lan).

2. Lịch trình dự kiến:
Chủ nhật: 10-04-2010
21h: tập trung ở cổng trường ĐH Thủy Lợi, phố Tây Sơn.
21h30: xe chuyển bánh. Đi đường Hồ Chí Minh, nhập cảnh sang Lào qua cửa khẩu Cầu Treo, Hà Tĩnh.

Thứ 02: 11-04
7h: Làm thủ tục xuất nhập cảnh. Ăn sáng tại cửa khẩu.
13h: Ăn trưa tại thị trấn Paksan.
16h: Đến nhà nghỉ ở thủ đô Viên Chăn.
Tối: Ăn tối tại nhà hàng Đức Tùng, phố Naxay.
Đi bộ thăm quan Thạt Luổng, tượng đài chiến thắng Patuxay.

Thứ 03: 12-04
7h: Ăn sáng tại nhà hàng Đức Tùng.
8h30: Xe đưa đi thăm quan Vườn Phật (gần cầu Hữu Nghị Lào – Thái), nơi lưu giữ hàng trăm bức tượng đúc theo đạo Phật và đạo Hindu.
11h: Xuất cảnh sang Thái, tỉnh Nong Khai.
Ăn trưa tại siêu thị Big Chang. Lên xe đi thủ phủ Udon Thani.
15h: Thăm chợ Ban Na Kha, trung tâm của vải lụa, cotton và đặc biệt là lụa “Khit”, loại vải lụa truyền thống cổ truyền chỉ duy nhất có ở vùng Đông Bắc Thái.
17h: Nhận phòng khách sạn.
19h: Ăn tối.
Dạo chơi, cùng dự lễ hội Song Kran té nước trên đường phố.
Vào câu lạc bộ đêm tại thành phố.

Thứ 04: 13-04
Sáng: Thăm quan những biểu tượng của Udon Thani như: The City Pillar, đài tưởng niệm Krom Luang, chùa Phothisomphon…
12h: Ăn trưa, trả phòng khách sạn.
14h: Shopping tại siêu thị, chợ lớn Udon Thani.
18h: Nhập cảnh về Lào.
Xe đón tại cửa khẩu trở về ăn tối tại nhà hàng Đức Tùng.
Dạo phố bờ sông Mê Kong, thưởng thức không khí lễ hội đang ùa đến thành phố.
Vào sàn nhảy Sen Chăm Pa. Sàn nhảy lớn nhất Viên Chăn.

Thứ 05: 14-04
8h: Lên xe đi lễ chùa cầu may ngày đầu năm mới (theo lễ tết Lào) tại chùa Mẹ “Si Muang”, chùa cổ Si Saket.
Ăn trưa tại chợ Sáng. Dạo chợ mua sắm.
Thưởng thức văn hóa ngày đầu năm của Lào với lễ hội té nước cầu may, đám rước, nhảy múa trên đường phố.
16h: Về khách sạn dự lễ té nước cầu may, buộc chỉ cổ tay.
19h: Ăn tối và khởi hành về Hà Nội.

Thứ 06: 15-04
7h: Ăn sáng tại cửa khẩu. Làm thủ tục xuất nhập cảnh tại biên giới Lào-Việt.
13h: Ăn trưa tại Thanh Hóa.
19h30: Về đến Hà Nội. Kết thúc chuyến đi tốt đẹp.

Về cơ bản.., lịch trình các bạn đưa ra đều khá chi tiết và cụ thể. Nhưng chủ topic cũng nên xem lại, vì tết té nước của Lào diễn ra vào ngày 14- 16/4. Văng Viêng là khu vui chơi chủ yếu về các trò sông nước nên vào dịp tết té nước, các du khách phương tây và dân bản địa tập trung ở đây khá đông và nhộn nhịp. Bạn nên tính toán sao đi vào ngày 13 nghĩ đêm ở đấy, vui chơi ở đấy hết ngày 14, rồi sáng 15 tới luangphabang chơi tiếp 2 ngày đến 16 hãy đi cánh đồng chum thì sẽ hay hơn. Vào dịp lễ hội này hãy tập trung ở những nơi đông vui nhộn nhịp tránh di chuyển nhiều tới các địa điểm khác, vì thực ra ở Lào., ngoài Vientiane, Vang Vieng, LuangPhabang. còn các nơi khác chỉ là ở mức bình thường mà thôi. Các bạn có thể lùi ngày đi và về chậm hơn 1 ngày, thì sẽ hoàn toàn xắp xếp như đúng lịch trình mà bạn đã đưa ra. Chúc chuyến đi thành công và vui vẻ.(c)

Cám ơn anh dantocgoc rất nhiều,

Em cũng muốn đi sớm hơn 01 ngày là tối thứ 6, nhưng sợ thứ 6 ko có xe nằm đến Vien vì hình như xe chạy Vien chỉ có thứ 3,5,7 nên ko biết lùi thế nào để ngày 13 sẽ ở tại Vang Vieng cả. Anh có thông tin nhà xe nằm nào chạy chiều thứ 6 thì cho em xin thông tin với nhé. Em cám ơn anh rất nhiều ^^

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,146
Latest member
daniel22
Back