What's new

Lập nhóm leo Phansipan (07-08.08.2010)

Status
Not open for further replies.
Em lập lại topic để mọi người dễ theo dõi hơn.

Lịch trình dự kiến:
- Tối mùng 6 lên tàu.
- Sáng mùng 7 có mặt ở Sapa và lên đường tới Trạm Tôn. Nghỉ đêm ở điểm cao 2800m.
- Sáng mùng 8 bắt đầu leo lên đỉnh. Khoảng 6h chiều về đến nơi. 9h lên tàu về Hn
- 6h sáng mùng 9 ở ga Hn.

Chi phí dự kiến: 1300k
- Vé tàu: 350k ghế mềm 2 chiều, 180k ghế cứng 2 chiều.
- Thuê xe ô tô từ ga đến Sapa và ngược lại lúc về
- Chi phí leo núi: 800k - Nam???
- Ắn tối mùng 8, đồ bảo hộ cá nhân
- Nhà nghỉ???

Nhân sự [update 03.08]: 27 người - 9 nữ 18 nam

Tập thể lực:
Trong điều kiện thành phố đất chật người đông, chúng ta có thể tiến hành tập trước 3 tuần với những nội dung sau:
1. Trước các bài tập cần có bài khởi động kỹ các khớp, để tránh gây ra chấn thương lãng xẹt: Khớp háng, đầu gối, mắt cá chân.
2. Tuần 1. Đi bộ / chạy liên tục trong vòng 1 giờ. Chạy mệt thì đi bộ, đỡ mỏi thì lại chạy, chú ý ko nên đứng/ ngồi lại mà phải vận động liên tục.
3. Tuần 2. Đi bộ trên núi Nùng ( Bách thảo ) : 10 phút đi theo bậc cầu thang, sau đó đi bộ trên đường bằng khoảng 1 phút, tiếp theo lại đi 10 phút bậc cầu thang, cứ như vậy cho đủ 1 giờ. 10 phút cuối cùng có thể đi theo đường dốc trên bãi cỏ mà không theo bậc : bài luyện tập này nghe có vẻ đơn giản nhưng thật sự rất hiệu quả.
4. Chủ nhật 1 tuần trước chuyến đi: đi bộ mang ba lô nặng 5 Kg từ cốt 400 ( Núi Ba vì ) lên đến đỉnh, sau đó lại đi bộ xuống. ( tổng quãng đường khoảng 18 Km ) : bài test này nhằm đánh giá khả năng đi bộ của mọi người, đồng thời để sang lọc những người không theo kịp nhóm.
6. Tuần trước khi đi : các bài tập nhẹ = 50 % khối lượng vận động của tuần 2 ( đi bộ leo dốc )

List đồ cơ bản:
1 quần dài hoặc ngố để leo (tớ mặc quần bò côn leo cũng thoải mái ko sao cả,a Guide cũng bảo mặc quần bò leo thoải mái)
1 áo khoác,1 áo dài tay kiểu áo bộ đội thì tốt
2 3 cái áo phông
1 bộ áo mưa loại dùng 1 lần cũng đc nhưng nó nhanh rách và ko ấm (tớ dùng miếng bạt của bộ đội quấn quanh người leo sướng hơn áo mưa)
1 đôi giày bộ đội (giày leo núi) là ko thể thiếu
đi Trạm Tôn ko có vắt đoàn tớ lúc đầu ai cũng mang tất chống vắt,lên đến 2200m nhiều người vứt đi lắm
1 mũ tai bèo
4 đôi tất đi cho ấm chân (2 ngày mỗi ngày xài 2 đôi,găng tay(nắng thì dùng còn mưa đeo vào buốt tay lắm)
tất nilon 2 đôi hoặc 4 đôi đều ok
1 ít kẹo ngọt đút trong túi
2 chai nước nhé,1 chai nước khoáng,1 chai nước chanh muối hoặc cái gì tương tự.

Last edited:
Đó, thảo nào bạn em nói là chị ấy còn phải thuê nhà nghỉ để thay đồ tắm giặt. Vấn đề này chắc lúc off mình quyết định cũng đc :D.

Hờ hờ, trên núi vẫn tắm giặt được nhưng mà là tắm tiên...cho gần gũi với thiên nhiên:DE

hè hè, lót dép chờ các bác đi về để em chôm chỉa thêm tí kinh nghiệm. Đội nhà em định đi 2/9 mờ. Các bác đi về show ảnh cho em hóng mới nhé. Chúc cả đội nhà mình thành công rực rỡ ^^

List đồ dung up date ở trang 1 (đã post bên kia nhưng lôi sang đây cho tiện theo dõi). thiếu thừa j mọi ng góp ý luôn

Trạm dừng chân 2800m

F1707 Đã chinh phục Fanxifan thành công tốt đẹp.

chúc F0708 sẽ sớm chinh phục Fanxifan lần này thành công và tốt đẹp hơn nữa.

1 số thứ mình chia sẻ cùng mọi ng trong chuyến đi sắp tới

CHUẨN BỊ CHO CHUYẾN ĐI

ĐẦU
Mũ len (trùm kín tai)
Mũ tai bèo
THÂN
Áo phao ấm
Áo gió nhẹ (mặc tránh gió lúc dừng lại)
Áo in của nhóm
Áo lót trong tăng nhiệt
TAY
Găng tay hạt nhựa (2-3 đôi)
Găng tay len (1 đôi)
Găng tay nilon (5 đôi)
Bó cổ tay (1 đôi)
CHÂN
Quần rằn ri đồng phục
Giầy bộ đội (cỡ to hơn chân để nhồi tất)
Tất cao cổ (tất đá bóng chống vắt kéo đến đầu gối)(1 đôi)
Bó gót (1 đôi)
Ủng nilon (4 đôi)
Bó gối (1 đôi)
Tất thường (2 đôi)
DỤNG CỤ
Dao đa năng (1 cái)
Còi (7 cái)
Bật lửa (3 cái)
Cốc giấy (30 cái)
Giấy vệ sinh, giấy ướt, giấy ăn
Dép lê (tự mang)
Đèn pin (tự mang)
Túi nilon (tự mang)
Áo mưa (tự mang)
Khẩu trang (tự mang)
Chăn mỏng (tự mang)
ĐỒ ĂN
Nước (chanh muối, oresol, C sủi)
Kẹo cao su (Extra Xilytol)
Ô mai mơ gừng
Socola
bánh mì
rất cần khi leo đấy(leo đói dã man)
Y TẾ
Dầu gió
Deep heat
Thuốc cảm (cảm xuyên hương, Panadol, paracetamol)
Berberin
Miếng dán nhiệt
Urgo, bông băng y tế
Đường Gluco (1 kg)
Oresol, C sủi
Thuốc sát trùng (Pentamin)
Kem chống muỗi
KHÁC
Chứng minh thư + 4 ảnh 3x4
Cuộn dây nilon (1 cuộn nhỏ)

CHÚC TẤT CẢ THÀNH VIÊN TRONG ĐOÀN CHINH PHỤC FANXIPANG THÀNH CÔNG VÀ CÓ MỘT CHUYẾN ĐI VUI VẺ LÝ THÚ , ĐOÀN KẾT HƠN.

^ mấy anh Lào Cai cả e Vy nữa kìa :d
mình vừa về sáng nay
đoàn các cậu mà đi theo lộ trình trên thì y hệt đoàn tớ
Những thứ cần mang
1 quần dài hoặc ngố để leo (tớ mặc quần bò côn leo cũng thoải mái ko sao cả,a Guide cũng bảo mặc quần bò leo thoải mái)
1 áo khoác,1 áo dài tay kiểu áo bộ đội thì tốt
2 3 cái áo phông
1 bộ áo mưa loại dùng 1 lần cũng đc nhưng nó nhanh rách và ko ấm (tớ dùng miếng bạt của bộ đội quấn quanh người leo sướng hơn áo mưa)
1 đôi giày bộ đội (giày leo núi) là ko thể thiếu
đi Trạm Tôn ko có vắt đoàn tớ lúc đầu ai cũng mang tất chống vắt,lên đến 2200m nhiều người vứt đi lắm
1 mũ tai bèo
4 đôi tất đi cho ấm chân (2 ngày mỗi ngày xài 2 đôi,găng tay(nắng thì dùng còn mưa đeo vào buốt tay lắm)
tất nilon 2 đôi hoặc 4 đôi đều ok
1 ít kẹo ngọt đút trong túi
2 chai nước nhé,1 chai nước khoáng,1 chai nước chanh muối hoặc cái gì tương tự
Ok rồi đó bắt đầu leo thôi
^_^

Yeah yeah thank a/c savelove quá, list nòng cốt này nhìn dễ hơn :D.
Đoàn mình thêm 1 ng nhé, anh Toại, anh ấy ko đăng ký đc thành viên của diễn đàn nên gửi mail cho em :d.
Mình thống nhất là ngày nào sẽ chốt danh sách nhỉ mọi ng nhỉ, em thấy số lượng 7, 8 đã là ok lắm rồi.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
57,369
190,550
Latest member
thietbinas
Back