What's new

Lập Team đi Maldives sau tết ÂL # 2/3 - 7/3/2018

Đầu năm tới, em sẽ khai xuân cho bản thân bằng một tour Maldives 6 ngày 5 đêm, từ 2/3 - 7/3/2018. Tên đảo em chưa tiết lộ. Chỉ bật mí một tí, đó là một hòn đảo dân CỰC NHỎ XINH gần về phía đường xích đạo, cách thủ đô Malé 4 tiếng di chuyển bằng tàu cao tốc.
Tới đây thì có thể làm gì được ạ? Ngoài tắm biển, phơi nắng, thư giãn, selfie chụp hình ra, em muốn lặn ngắm san hô, bơi cùng rùa biển và cá mập trắng, đi xem cá heo vào buổi chiều, cho cá đuối ăn vào buổi tối và tự đi câu cá về chuẩn bị cho bữa tiệc nướng BBQ trên bãi biển nữa. Chưa hết, em còn muốn đi sandbank, đi thăm các đảo địa phương lân cận với cả đi dạo trên những "hòn đảo hoang" không một bóng người..
Hành trình đại khái sẽ như vầy:
Ngày 1:
Hà Nội - Kuala Lumpur. Bắt tiếp chuyến bay từ Kuala Lumpur đi Maldives.
Check-in, nhận phòng. Ngủ. (tại Huhumalé hoặc Malé, tùy tình hình thực tế)
Ngày 2:
Sáng: Khám phá thủ đô Malé
Chiều: Đón tàu cao tốc để đến hòn đảo BÍ ẨN, tạm thời em gọi là XYZ!
Ngày 3:
Sáng: Khám phá XYZ
Chiều: Snorkeling ngắm san hô
Ngày 4:
Dành trọn một ngày thăm một resort 4 sao lân cận, kèm ăn trưa, sử dụng một số dịch vụ của resort và chụp hình check-in facebook :)
Ngày 5:
Sáng: Robinson Island
Chiều: Tự do snorkelling, bơi lội
Ngày 6:
Sáng: Sandbank (dự kiến vậy)
Trưa: Sau bữa ăn trưa sẽ lên tàu trở về Malé
Tối: Bay về Kuala Lumpur.
Sáng sớm hôm sau bay tiếp về Hà Nội.
---The End----
Lưu ý:
1. Vé máy bay: Vé của em thì em đã book rồi. USD 300. Các bác có thể tự book. Em book của Airasia cho rẻ ạ.
2. Chi phí dự kiến cho 6 ngày 5 đêm: USD 585 một người kèm luôn cả vé tàu cao tốc ra đảo và những dịch vụ em kể trên, cả ăn uống nữa. (share 2 người 1 phòng ạ). Bác nào có option nào khác tốt hơn thì có thể đem ra mình cùng trao đổi.
3. Team lý tưởng, em nghĩ, tầm 10 người.
P/S: Cũng có nhiều nhóm đã tổ chức đi Maldives nhưng thường là đi Maafushi, một đảo dân gần Malé. Em đã tới Maafushi, và vì một vài lý do em không thích Maafushi cho lắm, như: quá đông đúc, bãi biển nhỏ, và vì gần trung tâm nên khu vực biển đảo xung quanh cũng không được tự nhiên, phong phú cho lắm. Em thích những đảo xa, nơi mà ít người đặt chân tới. Nên bác nào cũng thích phiêu lưu khám phá thì join em ạ.
Khả năng là sẽ không tổ chức được offline trước khi đi nhưng em đề xuất mình sẽ trao đổi và chia sẻ để có sự chuẩn bị cần thiết cho chuyến đi, ví dụ như chỗ nào mua kính bơi, ống thở (cái này phải search, vì em cũng không biết, em có sẵn rồi), hay những kinh nghiệm khi lặn bằng ống thở, những đồ nghề cần mang theo.. vv... để mình khỏi bỡ ngỡ, mất thời gian làm quen.

Em Zalo anh rồi nhé. Dân nào đi mà chả được anh. Tuổi càng phong phú, càng có nhiều chuyện để chia sẻ với nhau ;)

Lịch trình sẽ là 5 đêm ở Maldives, từ 2 - 7/3/2018 anh nhé.

Vé MB thì em khuyến khích tự book, vé của ai người ấy kiểm soát cho dễ. Còn các dịch vụ khác mình gom lại book chung vì em rành về khoản này.

HN bay vô nghe căng nhỉ? Vì đợt đó vé khá max. K có đi từ hn nhỉ?

@dulichsuoigiang: Bay từ HN và SG vé đâu có chênh lệch bao nhiêu đâu bạn. Mình cũng bay từ HN mà. Tổng cộng chi phí cả vé mb và ăn ở, vui chơi cho 5 đêm cũng chỉ chưa đầy USD 900 cho đầu HN. Bay từ SG thì ít hơn chút.

Mình lập team cho giai đoạn 2-7/3/2018. Team này chưa đủ người để khởi hành thì một team khác 5 - 10/4 đã chốt. Thiệt đau đầu quá điii ^^

Một số bạn hỏi mình có thể dời ngày lên sớm hơn được không. Mình cũng muốn đi trúng dịp Tết vì mọi người được nghỉ. Nhưng khổ nỗi trúng dịp tết thì giá vé máy bay lại cao gấp đôi, thậm chí hơn gấp đôi dịp thường. Nên đành hẹn các bạn vào dịp khác vậy.

Góc nhiều chuyện.
Số là nhóm đi dịp tháng 4 này với mình muốn ở 1 đêm resort cho bõ lần đầu tới Maldives.
Thông thường khách sẽ tới resort bằng thủy phi cơ. Thủy phi cơ thì chỉ có thể do chính resort cung cấp và đây là chi phí bắt buộc, tới resort họ sẽ bổ đầu từng khách và thu liền khi check in.
Vì nhóm mình ở 4 đêm ở một guesthouse gần đấy nên chỉ cần đi tàu cao tốc cỡ 10 phút là sang tới resort thôi, chẳng cần thủy phi cơ làm gì. Mình đã check giá với 3 bên và kết quả như sau:
1. Check trực tiếp với resort: họ cho giá phòng cao nhất và cho phép mình tự bố trí phương tiện qua resort (tàu cao tốc), đây là chi phí tự thanh toán ngoài.
2. Check với Agoda: giá phòng thấp hơn giá resort báo khá nhiều. Nhưng bù lại chi phí thủy phi cơ 2 chiều là bắt buộc. Và chi phí này còn đắt hơn cả giá phòng. Hic.
3. Check với một công ty du lịch tại Maldives: giá phòng ở cỡ giữa, thấp hơn giá resort đưa và cao hơn Agoda. Nhưng bù lại, resort bắt mình trả chi phí thủy phi cơ một chiều, kể cả mình không dùng tới cũng vẫn phải trả.

Bởi vậy mà cứ mỗi lần check một hạng phòng khác nhau là phải đợi ít nhất 2 ngày mới có giá. Email, skype, điện thoại tới tấp mà họ vẫn dửng dưng. Như thể cái xứ sở này chẳng biết thế nào là vội vàng hay sao í.

Còn các bạn đi cùng mình thì sống chết thế nào cũng muốn ở một đêm resort cho bằng được. Dù rằng 5 đêm ở guesthouse cũng chỉ có USD 585 một người. Và nhiều khả năng phải trả thêm USD 500 một người chỉ để có 1 đêm resort :(

Truyền thông về du lịch của Maldives gây hiệu ứng mạnh đến nỗi hễ ai nghĩ tới Maldives là nghĩ ngay tới những resort siêu sang trọng, những water villa nổi bồng bềnh trên mặt nước và cứ ước ao được trải nghiệm những dịch vụ đẳng cấp ấy một lần trong đời.
Haizzz. Khách em dù thích đi giá rẻ cùng em nhưng vẫn một mực thiết tha muốn được ở một đêm resort, bất chấp giá cả có thế nào, vì ai cũng tự nhủ, chả biết có cơ hội trở lại đây lần 2 hay không (dù em đã cam đoan là đã đi Maldives với em một lần là sẽ có những lần tiếp theo :))..
Mà khổ nỗi những guesthouse em chọn toàn nằm ở những vùng biển đẹp, quây tụ xung quanh toàn resort 4,5 sao sang chảnh. Nên dù các mem đi cùng chấp nhận trả thêm mỗi người 500 - 600 đô cho một đêm (phòng 2 người tức là có thể lên tới 1200 đô đấy ạ, hiccc), mà em vẫn chưa tìm ra phòng cho các chế ấy. Biết sao giờ ta?! Em vẫn miệt mài tìm kiếm vì không muốn các chế ấy buồn. Không biết có tìm ra phương án nào không nữa...

Chắc các bác không lạ gì những bức ảnh chụp từ trên cao với những căn phòng trên mặt biển lốm đốm giữa nền ngọc bích xanh lam, xa hơn chút nữa là đại dương mênh mông xanh ngắt êm đềm không một gợn sóng. Tới Maldives chắc các bác cũng như em, thấy vốn từ vựng của mình chẳng đủ để diễn tả những gì mắt mình nhìn thấy. Biết là màu xanh ấy khác màu xanh ấy và khác cả màu xanh ấy, mà chẳng biết phải gọi tên chúng là gì. Như lúc này đây dù vắt óc cố tả cho cả nhà, mà em vẫn cảm thấy bất lực. Thế mới thấy thiên nhiên quả thật là kì diệu. Còn ngôn ngữ của con người lại quá hạn hẹp.

Em chỉ tả đại khái thế này: cái vùng nước xanh nhạt nơi mà người ta vẫn xây dựng water villa được gọi là lagoon, là một vùng nước khá nông (thế nên mới có màu xanh nhạt thế ạ). Khu vực này thì tùy từng resort, có resort ra xa nhất vẫn chưa tới đầu người, còn có resort thì có thể sâu hơn. Biển ở Maldives đa phần rất êm, rất yên sóng. Chỉ trừ những resort dành riêng cho những người thích lướt sóng là nằm ở những khu vực có sóng lớn. Cái này khi book phòng các bác cũng cần cân nhắc ạ.

Tiếp theo, các bác sẽ thấy phần chuyển tiếp đột ngột giữa vùng xanh nhạt và vùng xanh đậm. Từ "đột ngột" của em rất chính xác đấy ạ. Vì nó không hề thoai thoải xuống sâu dần mà ra tới rìa là xuống sâu luôn. Vùng này được gọi là "coral reef". Những cái "mép" này chính là nơi để lặn ngắm san hô vì san hô chủ yếu mọc bám ở vùng rìa đảo này.

Trước khi em tới Maldives, em chỉ thích những resort nơi mà nhìn trên cao xuống chỉ thấy một màu xanh đồng đều, tức là không có những chỗ lốm đốm đen đen. Nhưng khi đã tới rồi em mới phát hiện ra cái "xanh đồng đều" mà em từng mê mẩn lại rất buồn tẻ. Vì điều đó có nghĩa ở đó chỉ có nước biển không thôi, không có san hô. Mà không có san hô cũng gần như đồng nghĩa với chẳng có cá mú gì cả, vì cá đâu có chỗ nào trú. Những đốm đen đen nhìn từ trên cao xuống chính là san hô. Lagoon nào càng nhiều những khoảng đen thì càng nhiều san hô, và khách lưu trú có thể ngắm san hô chỉ bằng vài bước đi bộ khỏi bờ cát, tiện vô cùng.

Nhớ có một lần em ở tại một guesthouse. Em cứ gọi là XYZ đi cho tiện. Những ngày ở Maldives em tiếc thời gian ghê gớm nên ngày nào cũng đặt đồng hồ dậy thật sớm. Có những ngày trời còn tối om mà em đã mắt nhắm mắt mở trét kem chống nắng. Sợ lát nữa mải chơi không kịp về hay lỡ nhảy xuống nước rồi thì thoa kem cũng không mấy tác dụng.

Sáng hôm ấy em đi dạo quanh đảo. Nhìn ra ngoài biển em không ấn tượng cho lắm, vì thấy biển không được xanh như em mong đợi, lại cứ tối tối đen đen, nghĩ chắc lại cỏ biển đây mà (sea grass) - rất giống loại rêu sông mà ngày bé em vẫn thường đi vớt về băm cho lợn giúp mẹ. Em cứ tiếp tục đi mà không nhận ra là thủy triều đang xuống, nước càng lúc càng cạn. Rồi một lát sau, em thấy như thể có những đốm nhỏ chồi lên trên mặt nước, càng lúc những đốm ấy càng lên cao hơn và to dần ra. Em mới lội thử ra xem thì ôi trời, là san hô! San hô nhiều vô kể. Em chưa từng thấy san hô nhiều thế và ở cự ly gần thế. Cứ mỗi bước chân giữa "vườn san hô", hay người ta gọi là "coral garden" em lại xuýt xoa "Oh my god, oh my god"...chân tay thì cứ bủn rủn hết cả ra, em chụp hình lia lịa vì thấy khóm san hô nào cũng đẹp, cũng không nỡ vô tình làm ngơ bước qua ^^.

Rồi sau một lúc mải mê chụp hình, ngẩng lên, em thấy mình lạc giữa một "rừng" san hô chứ không còn là "vườn" san hô nữa.

Tới Maldives có rất nhiều cái bất ngờ. Những bất ngờ thú vị như thế. Mà cảm giác bất ngờ do thiên nhiên mang lại khác xa với cái bất ngờ khi đứng trước một công trình do con người tạo ra. Bởi với thiên thiên, trong lòng mình bỗng nảy sinh một sự kết nối lạ kỳ. Cảm giác như muốn được tan chảy ra trong mỗi nỗi xúc động chợt ùa đến. Chắc tại vì căn bản thì con người vốn là một phần của thiên nhiên nên dễ có sự đồng điệu.

Thôi em tả vậy là đủ rồi. Em gửi tặng các bác tấm hình em chụp một khóm san hô lộ thiên. Có dịp, nhất định em sẽ dẫn các bác tới thăm nơi này. Em cũng luôn ao ước được một ngày trở lại!

attachment.php

Nhiều người hỏi em có khùng không mà thấy suốt ngày chụp chân với tay.

Các bác thông cảm, đi một mình thì đi chứ cũng ham chụp hình lắm. Mà chụp mình nhiều rồi thì cũng chán (dù ở Maldives em không có nhiều hình của em đâu, toàn hình cảnh thôi. Nên nhìn mọi người cũng chả biết tự chụp hay down trên mạng í! :)))

Mà em lại cực thích cái ý tưởng của việc chụp những "khoảnh khắc". Như những khoảnh khắc loanh quanh đi dạo, đưa cái máy hình xuống chụp đôi bàn chân ngập trong cát mịn. Thấy cái khoảnh khắc ấy nó sâu hơn nhiều. Và đúng là mỗi lần nhìn lại cũng cảm thấy xốn xang, dù không được chính xác như lúc ấy nhưng nhắm mắt lại cũng còn thấy nôn nao trong lòng.

Vẫn còn cảm thấy cát mềm và mát lạnh dưới lòng bàn chân.

Ôi sao mà nhớ...!!!

attachment.php

Em thông báo lại là nhóm của em khởi hành hôm 2/3-7/3/18 vẫn đang tiếp tục nhận những bác cuối cùng nhé. Hiện tại là đã có 5 bác đặt gạch rồi. Tầm 5,6 bác nữa là em chốt thôi ạ. Vé máy bay em khuyến khích cả nhà tự túc nên càng đặt sớm thì vé mình càng rẻ ạ.

Còn giá tour bên kia thì cố định rồi. 5 ngày đêm ăn chơi phè phỡn chia nhau cũng chỉ USD 585 một người thôi ạ.

Em vừa chốt được 16 bác cho dịp đầu tháng 4. Các bác lưu ý team mình đi đúng mùa đẹp nhất của Maldives. Mà giá cả tour của mình cũng chỉ bằng 1 đêm resort hạng trung thôi ạ.

attachment.php

Mỗi hôm một tấm hình ạ ;)

Hôm nay có một bạn đã từng đi Maldives phàn nàn với em: biển ở Maldives đẹp thiệt, cát trắng thiệt, cơ mà cát hình như toàn vụn ốc vụn san hô, đi hơi bị rát chân.

Em mới biểu bạn ấy rằng bạn ấy có biết là mình may mắn được đặt chân trên chỉ 5% những bãi cát san hô đẹp nhất hành tinh. Bởi chỉ có 5% bãi biển trên toàn thế giới là có loại cát thuần san hô này. Thế nên biển Maldives luôn trong xanh, không bao giờ có một gợn vẩn đục.

Và cũng từng đảo mà độ mịn của cát khác nhau. Em đã tới những hòn đảo mà cát dưới chân mịn như bột phấn ấy. Như tấm hình này em chup, nhìn cát cực kỳ mịn mà hen.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back