What's new

Leo FAN để đón tuổi mới - 03/2016 - mặc kệ cáp treo^^

Ý tưởng điên rồ để chào đón tuổi mới của con nhỏ là leo lên đỉnh FANXIPANG để hát Happy Birthday. Lúc em nó có ý định thì tầm tháng 12; cứ đinh ninh trong đầu là chắc cáp treo chưa làm xong đâu; nên mạnh dạn book vé và lên plan chèo kéo đồng bọn để leo trong tháng 3. Ai dè mới đầu tháng 2 thì cáp treo khanh thành mất tiêu oh. 1 chút hụt hẫn; nhưng không sao, quan trọng là quá trình chứ không phải là cục inox. Hihi, và thế là em nó cùng 2 đứa bạn vách balô lên và leo thôi.

Vì tụi em ở HCM nên phải tốn thêm thời gian bay ra Hà Nội; cộng thêm đội hình nhà em “ăn chắc mặc bền”, quyết tâm giữ mình để lên đỉnh nên thời gian nghỉ ngơi dưỡng sức vô cùng phè phỡn, nên Plan của em như sau:

03-03: bay Sài Gòn – Hà Nội; tối 03-03 đi tàu từ Hà Nội lên Lào Cai
04-03: sáng sớm tới Lào Cai, rồi đi xe lên Sapa. Ở Sapa chơi 1 ngày
05& 06-03: Leo Fan
Tối 06-03 và 07-03: ở Sapa chơi tiếp ; tối 07-03 đi tàu từ Lào Cai về Hà Nội
08/03: ở Hà Nội chơi rồi chiều 08/03 bay về Sài Gòn

Về chi phí thì em không dám mạnh miệng vì nó cao hơn chi phí bình thường nhiều vì tụi em đi máy bay SG - HN (1tr8) tàu du lịch (1tr2) , book tour leo VIP (2tr), ở khách sạn 3 sao (1tr6/ 2 dem); tính ra chi phí fix là gần 7tr rồi; chưa kể chi phí ăn uống đi lại vòng vòng; nhưng nếu ai có nhu cầu muốn biết thì email cho em, em gửi file excel để tham khảo nhé.

em demo trước 1 tấm chụp lúc ở khoảng 2300m để câu like xí

p/s: hình chụp bằng điện thoại ạ, nên mọi người đừng ném đá em nha:D

Re: Leo FAN để đón tuổi mới - 03/2016 - mặc kệ cáp treo^^ - ngày 1 & 2

Ngày 03/03 chủ yếu chỉ là di chuyển, 15h bay từ SG ra Hà Nội và 21h40 đi tàu từ Hà Nội lên Lào Cai.

Vì em ở Sài Gòn nên không thể chủ động mua vé tàu bình thường, đành phải xài tàu du lịch, giá vé là 600.000/chiều/ng. Trước khi tàu chạy, ra ga (bên đường Trần Quý Cáp) trước 30ph rồi gọi cho bên dịch vụ, họ sẽ đến đưa vé và dẫn mình đến tận toa tàu. Theo em thấy thì hình như bà con mình toàn đi bằng xe thì phải, nên khi lên tàu chỉ thấy khách nước ngoài thôi. Toa tàu sạch sẽ, mỗi giường có 2 cái gối (hí hí, em đánh giá cao điều này vì 1 cái nằm và 1 cái để ôm -> rất có tâm :)). Thế là 3 đứa đánh 1 giấc ngon lành để bồi dưỡng nhan sắc cho chuyến đi.

Sapa đón chào 3 đứa với 1 màn sương mù mờ mịt và mưa lâm râm. Nhiệt độ lúc 7h sáng là 13độ chứ mấy. Đầu tháng 3 không phải là mùa hoa nở nên chỉ còn vài cành đào thưa thớt do trong Tết lạnh quá chư kịp nở.

Khách sạn tụi em ở là SAPA HOUSE HOTEL – ở hơi xa khu nhà thờ 1 tý, phải đi lên dốc. Khách sạn này nhỏ chỉ có tầm 10 phòng thôi, nhưng rất tươm tất và sạch sẽ. Điểm cộng là nhân viên rất nhiệt tình và thân thiện. Vì em book phòng trực tiếp với khách sạn luôn nên được flexible cho việc check-in sớm và check-out trễ. Lúc em tới check-in là 8h sáng thì đã được nhận phòng luôn rồi.

Phòng của em - giá là 853.000/ngày

3 đứa nhờ khách sạn thuê dùm xe máy để vi vu cho dễ. Giá thuê là 150k/chiếc (biết là mắc hơn nếu thuê ở ngoài 120k) nhưng mà được cái chất lượng xe đảm bảo mới. Để có sức thì tất nhiên phải ăn đã. Mở đầu bữa sáng ở SAPA là tô phở Tùng – nghe đồn nổi tiếng ở Hà Nội và cũng đông khách lắm. Em xin lỗi trước nhưng mà em ăn thấy cũng bình thường ah, không thấy gì ngon đến mức ai cũng khen xuýt xoa cả. Lúc bưng tô phở ra, 1 đống bột ngọt còn vương trên miệng tô, cả đám nhìn nhau cười thôi ah.

Cái bụng âm ấm rồi thì mới hoạt động tay chân được. hihi, hành trình ngày đầu tiên bắt đầu. Plan của ngày hôm nay là Bản Tả Phìn buổi sáng và Cầu Mây buổi chiều.

Bản Tả Phìn cách trung tâm Sapa khoảng 12km, cứ đi thằng đường Thạch Sơn, rồi đến QL4D. trên đường đi có các bản hướng dẫn rất rõ ràng nên cứ theo đó mà đi thôi. Đường đi từ QL4D rẽ vào đường đến bản thì không đẹp đâu, ổ gà không ah.

Trên đường đi, cả đám vô tình đi ngang 1 vườn đào nho nhỏ đang nở. 3 đứa mừng húm nhào vào chụp

lúc này trời còn trong trong 1 chút, chứ tầm 15ph sau là sương mù bay lên phủ kín luôn, không thấy đường đâu hết.

Đi được 1 khúc nữa là tới trạm kiểm soát, mua vé vào bản ạ, 30k/ng

Cả đám có 1 phát hiện không ngờ trên đường đi đến bản Tả Phìn là Tu Viện Đá Cổ. Nói nghe cái tên hoành tráng thế thôi chứ nơi này bị bỏ hoang hơn 100 năm rồi; chỉ còn lại mấy bức tường đá thôi, nhưng nhìn hay lắm ạ. Khi tụi em đến còn gặp 2 đoàn chụp ảnh cưới đó.

ở tu viện cổ chụp choẹt mà cũng gần cả tiếng đồng hồ á, có nhiều góc chụp đẹp lắm, nhưng có mặt em zô rồi nên em không up lên. hì hì

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,625
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back