What's new

Loanh quanh Buôn Ma Thuột

Post lên để các bác tham khảo thông tin em tổng hợp từ nguồn nhưng chủ yếu vẫn là trên phuot.vn
Ảnh em chụp bằng đt, không đẹp nhưng các bác tham khảo thôi nhé

(1) Buôn Đôn - đi cho biết thôi !!!
KDL Buôn Đôn, Nhà Amakong, Thác 7 nhánh, cưỡi voi
(Vườn Qgia Yok Đôn)
Huyền thoại Ama kông
Trong chương trình em dự định thăm cụ A ma kông. Nhưng thất vọng quá các cụ ạ. Giờ cụ ấy chín mươi rồi, lẫn lắm ạ. Em vào nhà thì thấy nằm quay mặt vào trong, chắc chỉ đang hồi tưởng lại quá khứ vàng son.
Sinh, lão, bệnh, tử là quy luật vốn có của trời đất, cho dù Ama kông có hiệu quả như lời đồn thì cũng không thể nào chống lại được cái quy luật ấy. Ama Kông một thời oanh liệt cũng vậy, sau những tháng năm tung hoành khắp bốn bể cũng như trong tình trường, giờ đây ông đã bước vào cái tuổi 98 với các biểu hiện tự nhiên như mắt mờ, tay chân chậm chạp, tai nghễnh ngãng... Suốt ngày ông chỉ ru rú trong nhà, may mắn là vẫn còn đủ sức để bốc thuốc cho khách.T-
(*) Trên đoạn đường từ BMT đi Buôn đôn ấy mà. Đường cực kỳ dễ đi, vào Buôn đôn nó có nhiều khu du lịch.
Chú ý: khoảng 1 tiếng chạy xe chúng tôi tới 1 Bản Đôn du lịch đó là bản Đôn Thanh Hà nhưng đây không phải là bản Đôn thật thuộc rừng yokdon nên chúng tôi không vào

( Buôn Đôn)
Anh đến Easup thì vào Buôn Đôn rồi, anh đến sớm sớm, rồi mua vé cầu treo để qua đảo Aiwa sớm, để coi người ta làm cơm lam.
Cưỡi voi thì giá 150k/30', mà nếu anh muốn cưỡi cho biết thì cưỡi, chứ em thấy nó không có gì thú vị, vì voi không có băng qua sông, mà chỉ đi gần gần bờ.
* tham quan Mộ Vua Săn Voi (trên đường vào Buôn Đôn)
other sources:
1. Đầu tiên là khu du lịch Thác bảy nhánh – Làng đảo. Khu này cố gắng dựng lại một không gian của đồng bào dân tộc.
2. Khu thứ hai là Khu du lịch sinh thái Vườn quốc gia Yok Đôn, đi bằng thuyền độc mộc ngược sông và tham quan rừng Yok Đôn.
3. Tiếp đến là ghé Bản Đôn là bản nổi tiếng về những dũng sĩ săn voi. thăm quan nhà sàn cổ dựng theo kiểu Lào, khu lăng mộ các vua săn voi, cầu treo... Cầu treo len lỏi giữa các tàng cây cổ thụ, đi rất ấn tượng.
4. Đi tiếp vào trong tới khu du lịch Dakruco. Khu này mới xây dựng và được đầu tư bài bản. Giữa những ngọn núi trùng điệp là hồ nước xanh như ngọc.Thuê phòng ở đây nghỉ đêm để biết thế nào là đêm rừng già. Khu du lịch này có vườn tượng nhà mồ.

Lưu ý VQG Yokdon bắt buộc phải thuê hướng dẫn viên, đi bộ khoản 3h giá 250k (gồm có chèo thuyền sang sông) chứ không cho khách đi một mình bởi vì đây là vùng biên giới
(sources: phuot.com)

Đường đi khá đẹp và dễ đi

IMG_0105 by buddyphuong, on Flickr

IMG_0097 by buddyphuong, on Flickr

IMG_0103 by buddyphuong, on Flickr

IMG_0100 by buddyphuong, on Flickr

Sông Serepok đoạn chảy qua bản Đôn

Last edited:
Hotel

(1) DAM SAN HOTEL: (84.50) 851234 ; Fax: (84.50) 852309
212 Nguyen Cong Tru St.

(2) 3 sao: Bạch Mã (White Horse): Add: 11 Nguyen Duc Canh St,
Tel: (84.50) 815656 ; Fax: (84.50) 815588

(3) Cao Nguyên Hotel (> 40 USD): Add: 65 Phan Chu Trinh Street,
Tel: 84.50. 855957 Fax: 84.50. 851912

(4) 4 sao: Dakruco (mới, đẹp) ~ 50USD: 30 Nguyen Chi Thanh Street, Buon Ma Thuot City
Tel: (84500) 3970888

Thuê xe máy:

(1) Ông Tiến cho thuê xe 0913458537 – 150k/day
Mang bằng lái và CMTND

(2) A. Hùng 0905197453

Em ở KS Đam San, nói chung giá cả và services rất ổn

a5 by buddyphuong, on Flickr

Last edited:
Còn một chỗ nữa ở ngay gần BMT, đến đây khoảng 2-3h chiều là có thể nghe thấy tiếng cười nói lanh lảnh của các cô gái ê đê rủ nhau đi tắm và lấy nước, (em post anh nay lên cho phù hợp với quy đinh của Diễn đàn nhé !!!)

a6 by buddyphuong, on Flickr

Em cũng chưa biết "nghe khan" là gì, nhờ anh Gúc Gờ mới biết là tham dự một buổi lễ biểu diễn cồng chiêng. Theo như thông tin em biết thì phải đến các buôn ven BMT như Buôn Cô Thông và phải đi theo đoàn thì mới có thể thưởng thức được. Trước khi đi em cũng có xem một đoạn phim tư liệu giới thiệu về văn hoá cồng chiêng của Tây Nguyên nhưng thấy không thích lắm. Tối tối em vẫn thích đi nghe nhạc ở Bạch Mã hơn !!!

Em cũng chưa biết "nghe khan" là gì, nhờ anh Gúc Gờ mới biết là tham dự một buổi lễ biểu diễn cồng chiêng. Theo như thông tin em biết thì phải đến các buôn ven BMT như Buôn Cô Thông và phải đi theo đoàn thì mới có thể thưởng thức được. Trước khi đi em cũng có xem một đoạn phim tư liệu giới thiệu về văn hoá cồng chiêng của Tây Nguyên nhưng thấy không thích lắm. Tối tối em vẫn thích đi nghe nhạc ở Bạch Mã hơn !!!

Khan là một dạng sử thi bác ạ, không phải như bác nói. Tuy nhiên khi đi nghe cần phải có người bản địa thân quen phiên dịch cho mình. Ngồi nghe mà không hiểu ngôn ngữ thì phải chú ý đến tiết tấu, biểu cảm hay hành động của người kể. Cũng là một trải nghiệm lý thú đấy! Bác thử một lần xem sao.

Mình sẽ đến BMT vào tháng 3 tới - mùa hoa cafe nở. Rất cảm ơn bạn chủ thớt đã chia sẻ những thông tin hữu ích trên!

Buôn mê còn 1 số điểm thú vị nữa. Nếu các bạn có dịp ghé BMT có thể liên lạc với mình để mình giới thiệu thêm nhé, nếu hôm đó mình free time có thể làm tour guide miễn phí cho mọi người.

Welcome to Buôn ma thuột nhé.

Buôn mê còn 1 số điểm thú vị nữa. Nếu các bạn có dịp ghé BMT có thể liên lạc với mình để mình giới thiệu thêm nhé, nếu hôm đó mình free time có thể làm tour guide miễn phí cho mọi người.

Có thể cho mình contact ko? cuối tháng 3 này mình sẽ vào đó 1 mình, theo lịch chỉ ghé BMT 1 ngày thôi (chiều tối 20.03 đến chiều tối 21.03), nếu có thể thì guide mình được ko?

Mình mới đi BMT về xong, mà ở lại có 1 ngày là phải bắn qua Đà Lạt rồi nên chưa đi thăm quan được nhiều :(
Còn nhiều điểm chưa đi quá, chắc sẽ quay lại BMT 1 lần nữa, hình như mình có tình cảm với BMT hay sao đó, đã 2 lần đi BMT rồi

Mình có 2,5 ngày (từ chiều 14/3 - chiều 16/3) ở lại BMT. Vì là lần đầu đến đây nên cũng tham lam muốn được thăm thú nhiều nơi. Hy vọng mình vào BMT đúng khoảng "free time" của bạn :) Nếu được cho mình xin contact inf của bạn nhé. Tk bạn nhiều ^^

P/s: Lần đầu vào đó mà được "đồng hành" cùng 1 man "BMT chính hiệu" thì không j tuyệt vời hơn :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back