What's new

[Chia sẻ] Loire Valley (Pháp) - Làm sao để thưởng thức xứ sở cổ tích 1 cách trọn vẹn

Loire Valley (Pháp) - Làm sao để thưởng thức xứ sở cổ tích 1 cách trọn vẹn

Châu Âu là 1 vùng quá xa vời so với bản thân tôi nên khi bạn Air Asia mở đường bay sang Paris, tôi liền chớp ngay cơ hội & book vé đến với xứ sở thần tiên.

Nhưng đi đâu? Mùa thu thì nên đi đâu là đẹp nhất? Đây có lẽ là câu hỏi thường trực trong đầu các bạn khi chuẩn bị cho 1 chuyến đến trời Tây. 1 vùng rộng lớn với bao nhiêu điểm gọi mời hấp dẫn, ta phải đi đâu để ko hối tiếc, để cảm nhận trọn vẹn? Đi đâu?

Câu hỏi cứ lặp đi, lặp lại trong đầu tôi cho đến khi nó… xuất hiện trên phuot. Tôi đã nhận đc rất nhiều sự hướng dẫn cũng như giúp đỡ. Bác Già, chị Underdown, chú CBTX, chị Tixt, bé Đoàn Quỳnh Mai… Mọi người đã khai sáng & gợi mở cho tôi rất nhiều để hoàn thành chuyến đi.

Tôi đã hoàn thành chuyến đi rất thành công với sự giúp đỡ của rất nhiều người.
Là Bác Già - người đã dạy tôi triết lý "ly nước đầy" để tôi biết cân nhắc & chọn cung đường cho mình, người đã chỉ bảo từng bước đi & thậm chí còn gửi cả bản đồ metro, tiền xu và cả vé t+ về Việt Nam cho tôi từ nước Úc xa xôi vì lo tôi bỡ ngỡ khi đặt chân xuống Paris hào nhoáng. Người bác luôn ân cần & ngại xuất hiện. Mặc cho tôi nài nỉ, bác vẫn không tiết lộ địa chỉ của bác, vì bác "chỉ cho đi" thôi. Vậy là xấu lắm, Bác Già ạ. :p

Là Chị Tixt - người bạn đồng hành "đặc biệt", đã gần như "luôn bên tôi". Chị đi trước nên cập nhật từng chút một thông tin về thời tiết, về tình hình chính trị… Người làm cho hành lý của tôi thay đổi cũng là chị. :p "Trời Paris đang nắng, ko lạnh lắm, chị thấy người ta mặc áo phông", vali của tôi bớt đi 1 số lượng áo ấm. Giữa cuộc dạo chơi, chị vẫn dừng lại nhắn cho tôi 1 cái tin đầy… hăm dọa "trời mưa rồi nên lạnh lắm em ơi, nhớ mang áo ấm". Vali của tôi lại đầy… & sau đó là "cuộc hẹn offline" đặc biệt. :)

Là con bé Đoàn Quỳnh Mai ngộ nghĩnh. Biết được nó ở Berne (qua 1 topic trên phuot), tôi email cho nó & sau đó là sự nhiệt tình đến nghẹt thở. Từ 2 kẻ chẳng biết gì nhau, chúng tôi giờ là bạn.

Là chú CBTX luôn ân cần và tận tình, chú giúp tôi chỉnh sửa lịch trình, tìm hiểu thông tin & mỗi ngày nhắn cho tôi về thời tiết của Paris, để tôi biết mà chuẩn bị hành trang.

Là chị DownUnder, anh Xe Lu… luôn sẵn sàng trả lời mọi thắc mắc, mọi câu hỏi của tôi…

Chuyến đi Châu Âu của tôi không là sự trải nghiệm về điểm đến, mà là sự trải nghiệm về đường đi, về tình người. Cảm ơn tất cả. Tôi đã về, lành lặn & an toàn.

Sau gần 1 thời gian dài làm biếng, đã đến lúc tôi "để lại điều gì đó" bằng 1 bài viết về 1 điểm đến vừa làm tôi hài lòng, vừa làm tôi tiếc nuối - LOIRE VALLEY. Điểm đến của các lâu đài trong cổ tích.

Tôi viết về điểm đi đặc biệt này bởi hiện nay có quá ít thông tin về điểm đến rất đẹp này.

Last edited:
Re: LOIRE VALLEY (Pháp) - Làm sao để thưởng thức xứ sở cổ tích 1 cách trọn vẹn.

Công nhận các bác đầu tư thật nhiều thời gian quý báu để soạn một bài chi tiết và bổ ích đến vậy. Mình hồi 8 năm học bên Pháp cũng đã đến khu lưu vực sông Loire 2 lần. Nhiều người tự hỏi đến đó chỉ với 2 ngày thì thăm những gì. Mình Nghĩ chọn Chambord, Chenonceaux và Blois là tiêu biểu nhất rồi vì 3 lâu đài này tượng trưng cho quyền lực, lịch sử và kiến trúc Phục Hưng nước Pháp.

Thế lilac cuối cùng có đi Thụy Sỹ ko? Quên mất dạo trước k khuyến cáo TS đẹp nhất mùa đông có tuyết (theo mình), mùa thu sợ ko đẹp bằng. Anyway đi châu âu đúng dịp lá vàng thì tuyệt quá rồi. Mình ở đây 3 mùa thu mà chả lần nào được enjoy trọn vẹn cả :(.

@baixinho: Em có đi TSy chị ơi (em nhớ là chị :p Nếu em nhớ sai thì anh tha cho em nhé. :p) Em đi mùa thu nhưng tận hưởng đc cả lá vàng & cả tuyết. TS rất đẹp & rất đáng đi. Em rất chi là hài lòng :p. Em cảm ơn chị nhiều ạ.

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------​

Theo cảm nhận của tôi thì Amboise khá yên bình & tĩnh lặng với những ngôi nhà ngập ngụa hoa. Người Pháp rất yêu hoa. Bạn sẽ nhận thấy điều này càng rõ ở những vùng ven (như thung lũng Loire chẳng hạn).

Men theo lối đi là những ngôi nhà hoa

Góc vườn cũng hoa

Để đi vào lâu đài, bạn sẽ đi ngang qua 1 chiếc cầu.

Nếu muốn đến lâu đài, bạn phải đi thật nhanh (nếu nhắm mắt lại được thì càng tốt), vì bạn sẽ phải... dừng rất lâu để ngắm những cảnh vật lung linh như thế này.

Nói chung, để đến được lâu đài & đón kịp chuyến tàu về Tours lúc 11:30AM, bạn phải nhắm mắt & chạy thật nhanh.

Last edited:

@lilac : thật bó tay với lời khuyên của cô :D Chị tới Loire Valley lúc cây cối tiêu điều trụi lá nhưng nó lại mang vẻ uy nghiêm gì đâu a.
Chuyến đi đáng giá hen em :)

@hamacon:

Dạ, đáng giá quá đi chứ chị. :)

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------​

Thôi nào, tìm lâu đài nào. Mục đích là lâu đài cơ mà, nào nào...

Rẽ qua ngã rẽ này nhé, ta sẽ tiệm cận đến lâu đài nhé (theo bản chỉ dẫn :) )

Bóng dáng lâu đài đã hiện ra

Lên thôi, lên thôi nào. Lối đi lên lâu đài có vài hàng quán nhưng không thấy bóng dáng phục vụ cũng như du khách...

Lối vào

Vào nào, bạn hãy cùng tôi chui vào cái lỗ đen hun hút ấy nhé....

Nói chung là tối quá nhìn cũng sờ sợ... Đi đi... À, có ánh sáng phía cuối đường rồi.

Càng lên trời càng xanh.

Thùng rác & phân loại rác. Với tôi đó là những điều rất nhỏ nhưng mang lại giá trị rất lớn.

& cuối cùng...

Vào? không vào? vào? không vào???

Lilac: A tha cho e :D

E mạo muội có ý kiến với bác mod là topic này có lẽ để ở box chính phù hợp hơn, vì tính chất Chia sẻ du ký chứ không phải là Hỏi đáp.

Uầy có mỗi cái chuyện vào - không vào mà quyết định lâu thế Lilac :D

Trời ơi sao mà đẹp quá vậy?? Hình như đất nước Pháp là có kiến trúc đặc trưng nhất, quá đẹp quá đẹp!! Như xử sở thần tiên vậy... Tiếng Pháp nghe cũng rất hay.

Last edited by a moderator:

Viết tiếp đi lilac, đang chờ bạn dẫn vào lâu đài đây. Chứ đến được cổng rồi mà không vào thì khó chịu lắm :)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,147
Latest member
inhopgiaymem
Back