What's new

Luang Prabang - Vang Vien - Vientiane 15/2 - 22/2 (đường bộ từ HN)

Hi các bạn, Tết Âm lịch tới mình định đi Lào bằng đường bộ từ Hà Nội, có bạn nào cũng đi thì đi cùng mình cho vui nhé. Nếu có từ 3 - 6 người là tuyệt nhất :)

LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN:

Ngày 0: 15/2

- 18h00: lên xe bus tại Bến xe Nước Ngầm

Ngày 1: 16/2

- 20h00: có mặt tại Luang Prabang

Ngày 2,3: 17,18/2 Luang Prabang

- Chơi tại Luang Prabang

- 18h00 ngày 3 lên xe bus đi Vang Vieng

Ngày 4, 5: 19 - 20/2: Vang Vieng

- Chơi tại Vang Vieng

- 13h00 ngày 20/2 lên xe bus đi Vientiane

Ngày 6, 7: 21-22/2: Vientiane

- 18h00 ngày 22/2 lên xe từ Vientiane về HN. 16h00 ngày 23/2 có mặt ở HN

CHI PHÍ DỰ KIẾN:

- Vé xe: Hà Nội - Vientiane: 550k

- Vé xe: Vientiane - Luang Prabang: 500k

- Vé xe: Luang Prabang - Hà Nội: 950k

- Chi phí:600k x 5 ngày = 3000k

- Phát sinh: 1000k

Tổng chi phí 6.000k

Mình mới dự định vậy thôi, sẽ từ từ tìm hiểu và post các thông tin chi tiết.

Bạn nào đã đi rồi cho mình thêm thông tin và góp ý cho mình nhé.

Các bạn nào muốn đi cùng thì để lại fb, email, số điện thoại mình sẽ liên lạc.

Dự định cuối tháng 1 sẽ mua vé xe, trước khi mua vé sẽ off 1 buổi để mọi người biết nhau.

Mình tên là Hiền (Sđt: 0904. 064. 5ba0)

Chúc 1 cái Tết vui vẻ sắp tới :)

Last edited by a moderator:
Chạy xe sang Laos cũng được nhưng tay lái bạn phải thuộc dạng rất cứng vì đường bên Laos tuy ít người đi nhưng vòng vèo, dốc dếch hơn cả đường đua công thức 1 :)) Nếu là thanh niên thì có thể trải nghiệm điều này vì chuyến đi sẽ đòi hỏi rất nhiều thể lực. Còn nếu muốn kiểu vừa ăn vừa chơi thảnh thơi, bar bọt thâu đêm suốt sáng, mệt thì lăn ra ngủ ở xe mà ko lo phải lái như tớ thì cứ ô tô mà chiến :D

http://websosanh.vn/meo-vat/thong-bao-chinh-thuc-lich-nghi-le-gio-to-c68-20150228093651134.htm

CÁc cao thủ tư vấn cho em dịp này nghỉ 8 ngày chạy xe máy sang Lào có được ko?
CK nào còn cho phép xe máy qua lại và lịch trình xe máy họp lý với ạ
Em xin chân thành cảm ơn!

Không nên đi xe máy đâu bạn, sẽ rất mệt vì đường rất dốc và cua ngoặt liên tiếp mấy giờ liền. Mình ko bao giờ say xe mà ngồi trên ô tô còn thấy ngất ngư đấy.

Trên đường núi không có người ở, ko có chỗ sửa xe mua đồ gì đâu, nếu hỏng xe thì chỉ có nước khóc.

Tốt nhất là đi bus cho khỏe, ở Luang Prabang, Vientaine, Vang Vien đều có chỗ cho thuê xe máy hoặc xe đạp, nếu bạn thích thì hỏi Ks họ sẽ chỉ cho.

Hôm nay vào thấy có bao nhiêu thank với like, tinh thần viết bài tăng lên hẳn :D

Ăn uống ở Luang Prabang

- Trên phố cổ dưới chân núi Phousi có vài quán mỳ giá 20.000 ăn cũng khá ổn.

Không nhớ rõ là bát này 15 hay 20.000 nữa, hình như là 15. Ăn kèm rau thơm và đỗ đũa sống..

- Trên bờ sông Mekong có rất nhiều quán ăn, chủ yếu phục vụ các bạn Tây. Buổi tối tụi mình cũng cafe ngắm sông ở đây, đồ uống 10.000. Bên kia đường là 1 loạt các cửa hàng dịch vụ mát-xa, giá cả ghi rõ ngoài cửa, bạn thích chỗ nào thì vào chỗ đó :D

Có 1 quán buffer nướng do các bạn ở Ks giới thiệu cho tụi mình, giá 60.000/người chưa có đồ uống, đông kinh khủng. Đồ ăn cũng khá ngon.

- Ngay chỗ chợ, có 1 dãy hàng quán bán sandwich các loại (15.000), đồ uống (10.000), bán crep (5.000). Đây cũng là nơi bạn sẽ đứng chờ các vị sư khất thực đi qua lúc sáng sớm. Sẽ có các chị, cô người Lào mời bạn mua đồ cúng dường cho các nhà sư. Nhớ mặc cả bạn nhé, 30.000 thì mặc cả xuống 20.000 thôi.

- Trong chợ có buffer chay buổi tối, xôi (12.000 - 1 giỏ), ăn với sườn nướng hay rán gì đó (5.000 - 1 miếng), đồ uống: sinh tố, soda.... Nếu các bạn đi chơi quá bữa trưa giống tụi mình và không thể tìm được quán ăn nào trên phố còn bán thì hãy vào chợ ăn xôi, cũng rất ngon đó. 6 đứa mình ăn hết có 1 giỏ xôi + mỗi đứa 1 miếng sườn + mỗi đứa 1 đồ uống. Xong bữa trưa rẻ nhất lịch sử :D

Đường vào chợ đối diện (bên kia đường) với dãy hàng quán bán sandwich ở trên.

Ở Vientain thì có mấy phố gần bờ sông rất nhiều quán ăn, bạn thấy ưng quán nào thì vào quán đó, giá cả không đắt và bạn sẽ ko bị bắt chẹt vì là người nước ngoài.

Cơm rang 15.000, cơm gà 20.000.

Có 1 nhà hàng rất đông ở góc phố có món lẩu 45.000 khá thú vị, nước dừa đun sôi lên, đập 1 quả trứng vào đảo lên rồi cho thịt bò, hoặc cá vào và ăn, hihi... Trong quán còn nhiều món khác, có món cuốn xin thêm rau thoải mái ko tính thêm tiền, bọn mình mới đầu còn không biết ăn thế nào phải nhờ em gái phục vụ biểu diễn 1 lần :p Uống nước dừa xong còn nhờ bổ quả dừa ra để ăn cùi. Nói chung rất hài lòng với thái độ phục vụ của các bạn Lào. Mỗi tội cả quán hình như có mỗi một em gái hơi hiểu Tiếng Anh, bọn mình yêu cầu gì toàn phải đợi gọi em gái đó.

Đây là 1 quán ăn trong 1 phố gần bờ sông, từ chợ đêm (bên bờ sông Mekong) đi vào có chút xíu. Tụi mình được 1 bạn người Lào bạn của 1 bạn trong đoàn dẫn vào ăn món tằm mỳ đã minh họa ở trên.

Tua nhanh để xong trong chiều nay, hic...

Đi chơi ở Luang Prabang

Khu du lịch thác Khoang Si rộng rãi, sạch đẹp, dù cái thác không to lớn hùng vĩ gì cả nhưng sạch, nước trong xanh (màu xanh đặc biệt kiểu Lào) là nơi "phải đến". Trong này còn có khu bảo tồn gấu, có mấy bạn gấu đen đen mặt lúc nào cũng buồn thiu.

- Phương tiện: bạn có thể thuê xe máy tự đi, mặc cả tuk tuk hoặc nhờ Ks đặt Minivan 35.000 2 chiều, bạn có 3h chơi trong đó, sau đó xe sẽ đến đón bạn về.

- Vé vào cửa: 20.000

- Ở đây có khu riêng để bơi, rất nhiều các bạn tây bơi ở đây, nói chung nhìn cũng thích mắt ^^

Màu xanh kiểu Lào:

Ảnh thì các bạn cứ google hoặc tìm các topic cũ khác, mình chụp xấu nên chỉ minh họa gọi là thui :D

Núi Phousi:

- Vé vào cửa: 5000Kip

- Từ đây bạn sẽ thấy được toàn cảnh Luang Prabang từ trên cao.

Đây là phía nhìn về sông Nam Khan, ở một hướng khác bạn sẽ thấy được mặt trời lặn trên sông Mekong.

Vào lúc mặt trời lặn thì dân tình xúm đông xúm đỏ xí chỗ chờ mặt trời lặn như thế này này:

Còn mặt trời lặn thì như thế này:

Ak ak... Sao càng viết càng dài thế này, mình cứ tưởng là ngắn lắm, hic...

Hang động Pak Ou

- Bạn phải ra bến thuyền mua vé lúc 8h sáng, giá vé 60.000 thì phải.

Nếu bạn ở gần núi Phousi giống bọn mình thì đi bộ ra, chỉ khoảng 5 - 10phút, đừng nghe mời chào của các bạn lái xe tuk tuk.

Hôm đấy bọn mình dậy hơi muộn, ra đến nơi thấy dân tình đã tụ tập đợi thuyền như này:

Đường xuống bến thuyền:

6 đứa tụi mình được xếp riêng 1 cái thuyền, khi ngồi phải chia đều 2 bên cho cân, nếu không cân thì chú lái thuyền sẽ xê dịch cái mông của chú ý để điều chỉnh :D

Sông Mekong đoạn này rất rộng, nước khá xiết làm mình nhớ đến mấy câu: "Dòng sông mênh mông, dòng sông thương nhớ"

Bãi cát bên sông:

Cột mốc:

Đi một lúc thì thuyền dừng ở làng Whisky bên sông, bạn có 30 phút để tham quan và mua sắm. Trong làng chủ yếu chỉ nhìn thấy phụ nữ, họ bán khăn, vải dệt, và đồ lưu niệm. Bạn nên mua ở đây, rẻ hơn trong chợ đêm ở Luang Prabang. Và nhớ mặc cả xuống 1/3 giá rồi nâng dần lên, 1/2 giá là mua được. Nghệ thuật của mặc cả nằm ở sự kiên trì, he he...

Chùa trong làng Whisky

Một bé gái theo mẹ bán hàng trước cửa động Pak Ou:

Trong động Pak Ou có rất nhiều tượng Phật cổ, bạn nên mang theo điện thoại có đèn hoặc đèn pin để xem (khỏi phải thuê). Động khá rộng nhưng ngắn, nếu bạn ko có hứng thú với các tượng Phật thì có lẽ sẽ nhận xét như bạn nào đó trước đây mình từng đọc được "Chẳng có gì".

Bạn có 30 phút để lên thăm động, thuyền chờ ở dưới. Và 30 phút hoàn toàn đủ để bạn leo lên, tham quan rồi leo xuống.

Thuyền đi trên sông khoảng 2h một chiều, lúc đi thì ok chứ lúc về thì quá sức là buồn ngủ. 1h chiều tụi mình quay về đến bến thuyền.

Thác Tae Sae

Người Lào gọi thác này là Thác Nhỏ (Small WaterFall) còn thác KhoangSi là thác lớn. Thác này vắng khách hơn Khoang Si nhiều.

Để đến được đây bạn phải đi tuk tuk (giá 20 hay 25.000/pax gì đó không nhớ rõ, để mình hỏi lại bạn thủ quỹ - 2 chiều, họ đưa bạn đi và chờ bạn để chở về), sau đó mua vé thuyền 5.000 đi khoảng 10 phút trên sông thì đến cổng thác, mua vé vào cửa 15.000/người)

Đây là 1 con suối chảy từ trên núi xuống, có dịch vụ cưỡi voi cho du khách. Nhưng hôm tụi mình đến (khoảng 2h chiều) có thể hơi muộn thì thấy mỗi 1 chú voi nhỏ thó, hôi rình.

Nếu bạn có thừa thời gian thì đến đây chơi, đi rừng leo lên đỉnh thác (mất khoảng 4h), còn không thì thôi. Thác nhỏ, chảy líu ríu xuống là chính. Tụi mình leo 1 hồi (khoảng 2h) thì đến chỗ có vài cái lán và mấy bãi phân (có thể là) voi, không hề có bóng người thì đành phải quay về vì sợ tối.

Lúc lên thì còn thấy 1 đám mấy em teen tây chơi đùa dưới chân thác và mấy người bán vé ở cổng, lúc về khoảng 5h thì tuyệt nhiên không 1 bóng người, chỉ có 1 anh chờ dưới bến thuyền, thấy bóng tụi mình thì chạy thuyền đi, kêu thuyền khác vào đón tụi mình.

Tạm thế thôi, còn mấy chùa ở Luang Prabang là chỗ phải đến rồi, các bạn dành một buổi sáng hoặc chiều đi dạo quanh các chùa, phố và các bờ sông cũng rất thú vị. Các phố, ngõ ở Luang Prabang đều rất đẹp.

Vé vào mấy chùa lớn là 5.000Kip, chùa nhỏ thì miễn phí và bạn có thể gặp được vài em sư nhỏ rất thích nói chuyện (bằng Tiếng Anh).

Bài sau chuyển sang Vang Vieng.

Thêm vài cái ảnh chùa ở Luang Prabang:

Dưới phố là chợ đêm

Viết bài một hồi mà mệt kinh,

Phong cảnh ở Vang Vieng khá đẹp, nhiều trò chơi.

Trò tubing trên sông Mekong mà mình cứ ao ước mãi thì cuối cùng thành ra siêu chán vì nước chảy chậm quá, trôi lờ đờ trên sông 3h trời thì nóng, nước thì lạnh, đã thế còn bị bọn đi kay ak bắt nạt, dùng mái chèo té nước cho tơi tả. Còn 2 tay bị trưng dụng làm mái chèo mỏi suýt gẫy mới về đến bến :D

Từ Ks bạn đi bộ ra điểm tubing, đóng tiền 55.000/người + 60.000 đặt cọc rồi được nhận phao, có xe tuk tuk chở bạn tới điểm Begin tubing... Trôi 1 đoạn thì có mấy quán bar trên bờ, có người quăng chai nước nối dây để kéo bạn vào nếu bạn đồng ý, thấy mấy người nhóm mình lên chơi nói cũng vui, uống bia, đánh bóng chuyền lội bùn, nhạc nhẽo ầm ĩ.

Hầu hết các bạn nhóm mình lên bờ giữa đường và bắt tuk tuk về, 10.000/người.

Kinh nghiệm là mùa nước cạn các bạn nên đi Kay ak cho nhanh, mùa nước lớn thì trôi tubing mất có 1h thui, chắc lúc đấy mới có tí cảm giác mạo hiểm.

Các chỗ chơi khác thì phải đi về phía núi, Blue Lagoon cách khu trung tâm 30 phút đi xe đạp, còn có hang động gì đó nữa nhưng mình ko đi. Tụi mình ở Vang Vieng từ trưa hôm trước tới trưa hôm sau. Chiều hôm đầu thì đi chơi Tubing hết cả buổi chiều. Sáng hôm sau thì mình lang thang ở Vang Vieng, một số bạn thuê xe đạp đi Blue Lagoon, hang động. Nếu có thời gian thì bạn ở 2 ngày cho thoải mái, ko thì 1 ngày như tụi mình là đủ rồi.

Bơi Kay ak trên sông (ở góc ảnh là chỗ ngồi của quán cafe):

Hai cậu bé người địa phương:

Quán nước và phản phơi nắng cho khách bên bờ sông:

Phản phơi nắng:

Một quán cafe của người Hoa:

Ở Vientain thì bạn nên thuê xe đạp để đi lòng vòng trong thành phố 10 -15.000/ngày tùy chỗ.

Cổng chùa Sisaket nhìn từ trong ra, là ngôi chùa có gần 7000 tượng Phật, vé vào cửa 5.000Kip:

Từ trên Patuxay nhìn xuống, vé lên 3000Kip:

Cổng thu vé vào That Luang, vé 5.000Kip

Ngoài ra các bạn có thể đi trên đường gặp chùa nào thì vào, các chùa đều khá đẹp. Chùa đông nhất ở Vientain là Wat Si Muang (người Lào gọi là Chùa Thiêng), ở đây có nhà sư buộc chỉ cầu may cho bạn, có mâm để bạn đặt tiền tùy tâm, có hòn đá thiêng ai hỏi gì thì khấn xong rồi bê nó, bê được là câu trả lời Yes, còn không bê được là No. Chùa nay cách khách sạn của tụi mình 15 phút đi bộ.

Vườn tượng Phật cách khu trung tâm 25km, nằm bên bờ sông Mekong, đường đi có qua cửa khẩu Nong Khai sang Thái. Lúc đầu tụi mình định đạp xe đi nhưng mà không tìm nổi đường đành phải thuê tuk tuk. Giá ở Ks là 70.000/pax cho ít nhất 4 người. Về sau 1 bạn nhân viên KS mặc cả cho tụi mình 40.000/người. Hình như có xe bus tới gần đây 3km thì phải, nhưng bến xe bus của các bạn Lào không ghi số xe qua, chữ của các bạn Lào tụi mình không đọc được nên tuk tuk là lựa chọn đúng đắn.

Ở Vientaine có rất nhiều chợ, Chợ sáng nhiều người Việt, bán nhiều vàng, Chợ của người Trung Quốc, toàn dân TQ và đồ TQ, chợ gì mình ko biết tên, khá lớn. Tụi mình mua thịt bò khô ở đây: 220.000/kg. Anh bán thịt bò có vợ người Việt, trong chợ có biển tiếng Việt nói "Nếu người Việt muốn mua nhiều thì gọi số này...."

Chợ khá lớn, bán nhiều ra củ quả, có khu ăn uống cũng khá lớn.

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,766
190,175
Latest member
Linhhailongvan1
Back