What's new

Luang Prabang - Vang Vien - Vientiane 15/2 - 22/2 (đường bộ từ HN)

Hi các bạn, Tết Âm lịch tới mình định đi Lào bằng đường bộ từ Hà Nội, có bạn nào cũng đi thì đi cùng mình cho vui nhé. Nếu có từ 3 - 6 người là tuyệt nhất :)

LỊCH TRÌNH DỰ KIẾN:

Ngày 0: 15/2

- 18h00: lên xe bus tại Bến xe Nước Ngầm

Ngày 1: 16/2

- 20h00: có mặt tại Luang Prabang

Ngày 2,3: 17,18/2 Luang Prabang

- Chơi tại Luang Prabang

- 18h00 ngày 3 lên xe bus đi Vang Vieng

Ngày 4, 5: 19 - 20/2: Vang Vieng

- Chơi tại Vang Vieng

- 13h00 ngày 20/2 lên xe bus đi Vientiane

Ngày 6, 7: 21-22/2: Vientiane

- 18h00 ngày 22/2 lên xe từ Vientiane về HN. 16h00 ngày 23/2 có mặt ở HN

CHI PHÍ DỰ KIẾN:

- Vé xe: Hà Nội - Vientiane: 550k

- Vé xe: Vientiane - Luang Prabang: 500k

- Vé xe: Luang Prabang - Hà Nội: 950k

- Chi phí:600k x 5 ngày = 3000k

- Phát sinh: 1000k

Tổng chi phí 6.000k

Mình mới dự định vậy thôi, sẽ từ từ tìm hiểu và post các thông tin chi tiết.

Bạn nào đã đi rồi cho mình thêm thông tin và góp ý cho mình nhé.

Các bạn nào muốn đi cùng thì để lại fb, email, số điện thoại mình sẽ liên lạc.

Dự định cuối tháng 1 sẽ mua vé xe, trước khi mua vé sẽ off 1 buổi để mọi người biết nhau.

Mình tên là Hiền (Sđt: 0904. 064. 5ba0)

Chúc 1 cái Tết vui vẻ sắp tới :)

Last edited by a moderator:
Re: VIENTIANE - LUANG PRABANG ngày 15/2 - 23/2/2015 (đường bộ từ HN)

Mình nhận gạch của bạn WeHH nhé.

@Co4la: lịch trình của mình fix đi ngày 15 bạn ạ, nếu bạn thu xếp được thì join với bọn mình.

Hiện giờ có thêm 1 bạn nữa đăng ký + gạch của bạn WeHH là có 4 người rồi.

Các bạn đặt gạch tham khảo các thông tin về DL Lào trước đi nhé, để hiểu được sơ qua những điểm sẽ đi, tìm hiểu thêm 1 số câu đơn giản tiếng Lào nữa. Mình dự định in ra vài trang A4, khi định nói gì thì giơ ra chỉ cho người ta, hihi..

Mong đến Tết quá đi :)

Mình sẽ cố gắng thu xếp để join được với các bạn. Mình có nhắn tin cho bạn, đuôi 3088. Bạn pm lại mình nhé. Chắc mềnh nhìu tuổi hơn các bạn ^_^

Yeah, hy vọng sẽ được đi cùng bạn. Mình ko nhận được tin nhắn của bạn, nhắn lại cho mình nhé. Vụ tuổi tác thì ko quan trọng đâu, trên phượt này tớ gặp nhiều vụ rồi, ai cũng tưởng mình già lắm nhưng đến khi gặp nhau mới vỡ lẽ ra là so với người khác thì mình còn trẻ chán :D

Mình nhận gạch của 2 bạn Nguyendiu và Cuongcu 92. Bạn nào muốn tham gia thì để lại số điện thoại nha.

Vì bạn Hoamyta không ở HN nên cuối tuần nào đó bạn ấy sắp xếp lên được thì chúng ta sẽ off. Mình sẽ thông báo qua điện thoại và trên topic nữa.

Mình mới tạo 1 group trên FB để mọi người trao đổi cho tiện, các bạn join vào nhé: link đây

Vào mùa hoa Ashoka nở (tháng 2 - 4), những tán cây linh thiêng đồng loạt trổ hoa đỏ rực trước hàng hiên những ngôi chùa cổ kính, trong sân chùa, hai bên đường, Luang Prabang của Lào trở nên đẹp hơn bao giờ hết..

Hoa Ashoka là một loại hoa linh thiêng khắp các vùng tiểu lục địa Ấn Độ, Nepal và Sri Lanka. Tương truyền rằng Đức Vua Ashoka, tức là vua A – Dục, vị vua trị vì Ấn Độ từ năm 273 đến 232 TCN, vốn rất sùng kính đạo Phật và rất thích loại hoa này, nên đã cho trồng khắp nơi ở những chốn thiêng liêng như cửa chùa, sân chùa, các khu vườn nơi Đức Phật hành đạo.. Vì thế loài hoa này đã được mang tên ông, chính là Ashoka, để tưởng nhớ đến vị vua đã khuyến khích trồng loại hoa này.

Các hoạt động và điểm du lịch chính ở cố đô Luang Prabang:

Hang động Pak Ou : để tới chỗ này phải đi 25km trên sông Mekong, mình thì ko thích hang động lắm, nhưng thích đi thuyền trên sông, nếu mọi người đều thích thì đi nhé :p

Thác Kuang Si : cách trung tâm Luang Prabang 30km, nếu có thời gian thì mang đồ ăn đến đây pinic

Núi Phousi : ngay trung tâm là nơi ngắm hoàng hôn, dưới chân khu phố cổ có là chợ đêm

Chùa : ở Luang Prabang rất nhiều chùa, mình đến thì thuê xe đạp đi chơi, gặp chùa nào thích thì vào thôi. Có mấy chùa nổi tiếng là : Xieng Thong (phí 5000kip), Wat Mai (nghe nói đẹp lộng lẫy), Vat Visoun (cổ nhất Luang Prabang)
Bảo tàng cung điện hoàng gia

Cưỡi voi: mất 3,4h leo núi để tới được làng voi Khammu. Có bạn nói không vui, mình cũng không ham, nhưng mọi người đều thích đi thì mình cũng đi.

Cúng dường các nhà sư đi khất thực trên đường phố: dậy từ khoảng 4h30, chuẩn bị bánh, xôi cúng dường

Bảo tàng, cung điện vua Lào

Tin vui đây: hôm nay hỏi Bx Nước Ngầm: giá vé HN-Luang Prabang của HTX 27/7 hiện giờ giảm còn 850k nhưng giá Tết thì chưa biết. Đầu tháng 2 mới có lịch chạy Tết.

Hiện giờ đã có khoảng 4,5 bạn đặt gạch rồi, các bạn vào group để bàn lịch off nhé!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,182
189,944
Latest member
mahormonu81
Back