What's new

Lượn lờ Hongkong từ 22 đến sáng 28/10/2010

Status
Not open for further replies.
Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi).

Lịch trình (xin phép được cập nhật thêm sau ạ)

Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 871 từ HAN đi KUL
Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 78 từ KUL đến HKG
(ngày này bay lượn cả ngày đấy ạ, vì transit mà)
Ngày 27/10/10 bay chuyến AK 71 từ HKG đến KUL
(Chuyến này đến KUL vào buổi chiều có thể lượn KUL chiều, đi ăn tối, tối muộn ra sân bay ngủ)
Ngày 28/10/10 bay chuyến AK 870 từ KUL đi HAN

Nhờ mọi người góp ý giùm chuyện xin visa đi Hongkong và Macau, vì tớ dự định vào Macau 1 ngày 1 đêm, tớ định xin visa vào HKG qua dịch vụ của công ty du lịch, nhờ mọi người chỉ bảo giùm về việc xin visa cho hai nơi này với ạ. Liệu có thể xin sẵn visa vào Macau trước ở VN không, hay bắt buộc sang đấy mới xin visa Macau, và nếu sang đến Macau mới xin thì làm thế nào để xin được visa mà không cần phải mang nhiều tiền theo. Tớ không có thư mời thì có thể nào xin được visa không ạ.

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, MTR ……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

Vâng giá vé bus thì 1 triệu khởi hành hàng ngày nhưng hợp với tây ba lô hơn Việt Nam bác ah... cái giá phải trả sẽ là 32$ visa China và hơn 100$ vụ visa tripple vào Hồng Kông bằng đường bộ bác ah... Em cũng nghiên cứu cái trò đi đường bộ đến Hồng Kông chán rùi nhưng nói thật là vô cùng bất cập ..

Công nhận là rất bất cập, có khi tiền visa còn đắt hơn đi máy bay ấy.tớ canh được vé 150$ ^^ nhưng phải mua trước mấy tháng ấy, VNair thường có vé rẻ vào cuối hè :)

@ cvn: tớ chưa nghe vụ ko cần chứng mình tài chính.Đi HK,MC bao giờ cũng phải chứng minh tài chính, trừ phi ấy đã từng đi nước ngoài rùi, chứng minh xong thì mới làm được visa.mình từng khốn đốn vì vụ chứng minh nài tưởng ko đi được HK nữa ấy ...
Đề nghị bạn viết hoa đầu câu.

Last edited by a moderator:
công nhận là rất bất cập, có khi tiền visa còn đắt hơn đi máy bay ấy.tớ canh được vé 150$ ^^ nhưng phải mua trước mấy tháng ấy, VNair thường có vé rẻ vào cuối hè :)

@ cvn: tớ chưa nghe vụ ko cần chứng mình tài chính.Đi HK,MC bao giờ cũng phải chứng minh tài chính, trừ phi ấy đã từng đi nước ngoài rùi, chứng minh xong thì mới làm được visa.mình từng khốn đốn vì vụ chứng minh nài tưởng ko đi được HK nữa ấy ...

Visa dành cho passport xanh là bất cập lắm rùi ah... Em đặt vé đi Hồng Kông khứ hồi mùng 4-8 đi và 7-8 về tiền vé free của Air Asia có 30$ thôi ah. trong khi tiền visa hết hẳn những gấp đôi là 65$ đó ah... Nhưng sự thật này thì không bao giờ thay đổi he he.. Hồng Kông miễn visa cho gần 90 nước nhưng chắc muôn đời không có Vietnam trong danh sách đâu ah
Thực ra thì mình xin visa thông qua dịch vụ rồi thì họ hoàn toàn chứng minh tài chính cho mình chứ ah... Còn lúc ở cửa khẩu Hải quan thì không may cũng phải trình xiền mặt nhất là mấy bác ú ớ không nói tiếng Anh ổn ..

Tớ rất vui lòng giúp đỡ thông tin cho các bạn sang Hk du lịch cũng như góp ý cho các bạn về tuyến đường đi lại thế nào cho khoa học và thuận tiện nhất kể cả đi sang Bắc Kinh hay Thượng hải...nếu xuất phát từ HK nhé!
Thông tin về visa HK- MC -TQ
Thông tin về phương tiện giao thông vv và vv
Thông tin về lịch trình
Nếu lạc đường ở HK thì ghi lại số tớ ( 00852.51966639)
nick yahoo của tớ là nguyenkhanhchi

Chào mọi người, tớ mới biết đi bụi thôi, chưa có nhiều kinh nghiệm lắm, định rủ mọi người đi cùng cho vui, mong mọi người góp ý lịch trình giùm, cũng như chỗ ăn ở đi lại sao cho tiện lợi với ạ, (post sớm để có ai thích đi thì đặt vé sớm cho rẻ, danh sách chốt khoảng từ 4 đến 6 người, tớ đã book vé máy bay rồi nên các ngày sẽ không thay đổi).

Lịch trình (xin phép được cập nhật thêm sau ạ)

Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 871 từ HAN đi KUL
Ngày 22/10/10 bay chuyến AK 78 từ KUL đến HKG
(ngày này bay lượn cả ngày đấy ạ, vì transit mà)
Ngày 27/10/10 bay chuyến AK 71 từ HKG đến KUL
(Chuyến này đến KUL vào buổi chiều có thể lượn KUL chiều, đi ăn tối, tối muộn ra sân bay ngủ)
Ngày 28/10/10 bay chuyến AK 870 từ KUL đi HAN

Nhờ mọi người góp ý giùm chuyện xin visa đi Hongkong và Macau, vì tớ dự định vào Macau 1 ngày 1 đêm, tớ định xin visa vào HKG qua dịch vụ của công ty du lịch, nhờ mọi người chỉ bảo giùm về việc xin visa cho hai nơi này với ạ. Liệu có thể xin sẵn visa vào Macau trước ở VN không, hay bắt buộc sang đấy mới xin visa Macau, và nếu sang đến Macau mới xin thì làm thế nào để xin được visa mà không cần phải mang nhiều tiền theo. Tớ không có thư mời thì có thể nào xin được visa không ạ.

Kinh phí (ngoài vé máy bay): Cho phép tớ cập nhật sau nhé, cố gắng rẻ nhất có thể, có bạn nào mới đi về thì vui lòng cho tớ biết giá cả hiện hành với nhé.
Phương tiện: Đi các loại công cộng như bus, MTR ……nói chung là tùy theo.
Ăn ở: Đi bụi nên chuyện đi lại ăn ở cũng bụi bặm, chuyện ngủ sân bay, ngủ giường tầng, toilet dùng chung là chuyện rất bình thường nhé. Mọi chi tiết xin cập nhật thêm sau.

Chào bạn,

Mình đã đi hành trình của Air Asia theo cách này rồi, muốn có vài dòng chia sẻ.

Công bằng mà nói thì mua vé rẻ cũng thích thật, tổng tiền vé mình trả có 100$ mà lại đi được 2 nước. Tuy nhiên hành trình dài và tương đối mệt mỏi, khi về đến nhà mọi người có trêu là 'bay lượn khắp châu Á mới tới được HK' :)

Theo kinh nghiệm của mình thì khi đi từ Hanoi bạn không nên gửi hành lý mà mang ít đồ thôi và xách tay luôn. Vì sao? Vì Air Asia có đôi khi delay chuyến bay Hanoi-KL nên chưa biết bạn có may mắn không. Đề phòng chuyện đó để có nhiều thời gian nhập cảnh + check in chuyến HK + xuất cảnh thì vẫn hơn.

Mình nhớ lại phải đi từ nhà lúc sáng sớm (khoảng hơn 6am) mà đến tối mịt (khoảng 11pm) mới nhập cảnh xong ở HK, tóm lại là một cuộc phiêu lưu đầy...

Từ nay đến cuối năm mình sẽ đi lại HK 2 lần nữa, nhưng chọn cách bay thẳng thôi. Chắc là già rồi nên không chịu nổi kiểu bay lòng vòng rồi ;-)

Tuy nhiên mình nghĩ cũng là một trải nghiệm thú vị lắm lắm. Chúc các bạn vui vẻ!

Macao cần gì chứng minh tài chính. Nếu nhập cảnh bằng đường biển từ Hồng kông sang thì tới nơi, vào cái quầy nhỏ nhỏ cbên tay phải trên đường đi nộp 100HKD hoặc 100MOP là okie mà, hình như CMTC chỉ dành cho dân xuất khẩu lao động hay sao ấy

Bay hàng không visa Single có 63$ của Vinasunset thui ah....

Uh đúng roài, của Vinaset Lý Thái tổ tớ mới hỏi có 63$ thôi, double 68$ bạn à (dành cho đi Macao rồi lại quay lại HKG)

Mấy bồ ơ, tui muốn tham gia nhưng đi từ Saigon, chắc qua đó mới gặp. Vậy muốn liên lạc, đi chơi chung với mấy bồ thì làm như thế nào.
Mình chắc đi 3 hoặc 4 ngày thui, và chỉ đi mỗi Hongkong :)
Email mình là [email protected]
Có gì email cho mình nhé, mình sẽ làm visa.

Ý, mình bổ sung thêm skype là ngocquynh-aacc nữa, cho mình thêm thông tin để còn làm visa nhé. Cảm ơn nhiều.

Status
Not open for further replies.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,554
190,118
Latest member
sanphukhoa
Back