What's new

[Chia sẻ] Lượt phượt ở Đài Loan

Đài Loan chưa bao giờ là một điểm đến nằm trong wish list của đa số dân du lịch, khi thế giới còn quá nhiều điều hay ho để khám phá. Trước khi khăn gói quả mướp lên đường sang đây, tôi cũng đảo sơ qua một vài website du lịch về Đài Loan, và tương đối thất vọng khi hòn đảo hình khoai tây nhỏ bé này dường như không mấy hấp dẫn. Tôi nghĩ bụng: thồi, cũng tốt, mình đi tu :)).

Thế nhưng, tu được một thời gian thì cái ham muốn lang thang trỗi dậy. Đôi khi chỉ cần bước chân ra khỏi con đường chật hẹp đông đúc và những tòa nhà quen thuộc để đến với những con đường thênh thang đầy gió đã là một niềm vui. Tôi vui sướng với cảm giác mình lao đi khỏi những thói quen thường nhật, lướt qua những cánh đồng, chạy dọc bờ biển, đến với núi đồi trời mây. Và chính vì cái sự đi đó, tôi nhận ra rằng Đài Loan thật sự có những tính cách riêng thú vị. Hà sa số điểm hiking trên khắp đất nước, những suối nước nóng (Hot springs) hoang dã giữa dòng nước lạnh cóng mùa đông, những hẻm núi cao vút đồ sộ và những bãi biển tuyệt đẹp trải dài là một sự ngạc nhiên đối với tôi.

Số tôi nói chung chưa đi tu được :D

Chuyến bay từ TW về VN của mình sẽ cất cánh vào 2.30 trưa. Như vậy trễ nhất là 12g trưa, mình phải lục tục ra sân bay (đi = HSR).
Trong vỏn vẹn 1 buổi, từ sáng tới 12g trưa (ngày thứ 2 đầu tuần), ở Taipei, các bạn có thể gợi ý cho mình đi đâu hoặc làm gì không?

Đi shopping không hẳn là 1 option tốt, vì shopping mall thường là 10g sáng mới mở cửa. Mình cũng ko ham hố shopping lắm.
Đi bảo tàng thì lại ko dc. Vì một số bảo tàng, mình check thấy đóng cửa vào ngày thứ 2. Một số điểm tham quan khác cũng đóng cửa vào thứ 2 luôn.
Bạn mình gợi ý, kiếm 1 quán trà, ngồi đọc sách chờ tới giờ ra sân bay. Mình thấy cách này có vẻ chán chán :(

Có bạn nào có kinh nghiệm share giúp mình với?

Em có visa Mỹ rồi, giờ xin cái Giấy nhập cảnh online của Đài loan được rồi.
Vậy là em cầm cái giấy này mà cứ bay sang đó là vào Đài loan được hả các bác, không cần visa ah?

Vì trong giấy có ghi 1 câu làm em hơi sợ: This certificate does not guarantee entry. The holder still has to pass the
immigration inspection of the National Immigration Agency.

Cho em hỏi thêm là: cái số Number mà nó kêu khai online là số control number hay cái số màu đỏ trong passport Mỹ??

Mong các bác trả lời giúp em sớm

Đầu năm 1997 mình đi công tác Đài Loan và ở tại Đài Bắc , được dẫn đi nhiều chỗ và có đến chỗ trong hình dưới đây , nhớ rất mơ hồ có một đoạn đón và đi trên xe lửa mini , qua đồi núi có 1 cái thác ở xa , vào chỗ ở trong hình xem văn nghệ rồi được mời lên nhảy múa, khi ra khỏi rạp được đưa cái đĩa có in hình mình trên đó nhưng phải đưa tiền.
Bạn chủ thớt hay bạn nào có thông tin về nơi này xin cho mình biết.Tks .

[/URL[/IMG]
Hinh mờ vì đã lâu quá nhưng nếu bạn nào biết chỗ này la sẽ nhận ra ngay. Tks .

Mình thấy đang có 10 người theo dõi topic này...
Thôi thì, rủ rê luôn nhỉ?

Có bạn nào dự định leo Yushan tháng 12 năm nay không???

Bạn nào có kinh nghiệm xin giấy phép leo, giúp mình với.

Vì mình đi có một mình nên hơi hoảng ạ.
Nếu có bạn đồng hành cùng leo thì đỡ lo hơn. Vì như chủ topic nói, thì có bản chỉ dẫn cụ thể lắm lắm.

Có bạn nào mới đi Alishan không ạ?
Kiếm cái nhà nghỉ để ngủ đêm gần đó, sáng hôm sau đi Alishan mà khó quá, 1 phòng cho 2 vợ chồng giá 1,5tr đổ lại ạ!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,485
190,103
Latest member
Penguin1
Back