What's new

[Chia sẻ] Lý Sơn (2013)

Re: Lý Sơn không phải là nơi để tắm biển !

Mình đã đến Lý Sơn vào tháng 6 năm 2012. Với mình và 2 người bạn từ Huế gặp gỡ ngẫu nhiên trên đảo, nó đơn giản chỉ là một dấu cộng trong danh sách các điểm muốn đến nhưng không phải là nơi ước mong trở lại. Đã gặp nhiều người dân thân thiện, thích những ruộng dưa, tỏi nhưng thật sự có khá ít cảm xúc với các bãi biển. Vá rác...

Chỉ là một ý kiến và cảm nhận cá nhân.

May quá, đang tính đi mà thấy topic của chủ thớt, mình lại thích tắm biển nữa chứ, trước giờ toàn là mấy cái topic khen, nay có 1 cái khác lề đáng để đọc.

Tiếp đi chủ thớt ơi, share cho tui thêm một số kinh nghiệm của bạn với.

Có thông tin, thì nên có phản biện. thế mới là diễn đàn.
Lý sơn theo tôi là thánh địa giữa biển của Việt Nam, là vùng đất thiêng có giá trị về văn hóa và lịch sử giữ nước của VN. tuy nhiên hiện nay về mặt quản lý môi trường và xã hội vẫn chưa tốt, cái này thì mọi người cần nghe thực tế và mạnh tay góp ý khi có cơ hội. Nói chung Lý sơn nên đi, và đi theo đúng chất "Phượt".

May quá, đang tính đi mà thấy topic của chủ thớt, mình lại thích tắm biển nữa chứ, trước giờ toàn là mấy cái topic khen, nay có 1 cái khác lề đáng để đọc.

Tiếp đi chủ thớt ơi, share cho tui thêm một số kinh nghiệm của bạn với.

Thì mình nói rồi đó nếu thích cát trắng trải dài, khg đá sỏi, đá ngầm thì bạn nên đi Nam Du, PQ, Côn Đảo, Nha Trang

Còn những bãi như Lý Sơn, Bình Ba thì do hoang sơ nên san hô chết dạt vào bờ rất nhiều cộng thêm đá ngầm dưới biển nữa nên tắm phải cẩn thận chút. Tuy nhiên chính cái đá ngầm và san hô đó sẽ là chỗ cho những chú cá trú ngụ, bạn có thể nhìn ngó, chụp hình quay film tụi nó dễ dàng hơn. :D

//Nói thêm 1 chút về con người: lúc mình đi có gặp dc 3 người dân ở đảo vô cùng thân thiện, trong đó có 1 anh thuyền trưởng ngày nào cũng có 1 chuyền từ đảo lớn -> đảo bé, dắt mình đi chơi, đi ăn, tặng san hô, ngày cuối dắt đi ăn hải sản ở chùa Hang còn khg cho mình trả tiền, ngại ghê. Ở đâu cũng có người tốt xấu, đi phượt thì nên cẩn thận + mở lòng thì dễ gặp nhiều ng tốt hơn đó là kinh nghiệm của mình.

Mọi người comment đông vui ghê hà, như đã nói thì người ta đến với LS vì giá trị lịch sử (chỉ đối với người VN yêu nước) , vì tình người thân thiện, vì những giá trị đạo đức chốn thành thị họ không còn nhìn thấy được , và có thể LS giống quê hương họ , còn mình thì đi tìm những bãi tắm đẹp mà nên mình không thích ,chứ còn những giá trị gì gì đó mà bà con hay khen thì mình không thấy có ở LS (hoặc chưa thấy), nhưng vẫn khuyên ai chưa đi thì nghiên cứu kĩ rồi đi 1 lần cho biết, dù nơi này không nằm trong danh sách quay lại của mình, ngoài kia còn biết bao chỗ hấp dẫn mà . LS bây giờ theo mình thấy so với lượng khách (khách phượt và có cả khách công ty) và dân số thì LS đang quá tải . Và những giá trị mà mọi người khen cũng dần mất đi, , còn Nam Du của mình chỉ là 1 cái xã , sẵn tiện PR cho em Nam Du của mình luôn hé. LS hiện giờ đã có hotel khoảng 2 sao rồi (Lý Sơn hotel) ,LS là 1 đơn vị hành chính cấp huyện còn Nam du chỉ là đơn vị hành chính cấp xã . Ở Nam Du còn chưa có 1 cái hotel nào , có khoảng 2 cái nhà nghỉ cực kì tồi tàn cho thương lái mua hải sản ngủ tạm . Nam Du cũng có rác đó , và cũng có vài người dân bắt đầu bốc mùi tiền rồi, nhưng Nam Du vẫn làm mình hài lòng hơn và muốn quay lại . Hôm rồi ngồi trên máy bay từ Phú Quốc về SGN bay ngang em Nam Du mà lòng nhớ vô cùng , nhớ Hòn Mấu với bãi tắm trải dài ,thuyền bè đậu trên mặt nước trong vắt , đáy cát mịn màng và tắm cả ngày vẫn không đã . Ah, và các bạn khi tìm bạn đồng hành đi biển đảo thì đừng đi với người đậm đặc chất Việt Nam nhé, ý mình là những người sợ nắng sợ đen da đó, mình từng bị và thấy chán kinh khủng khi mà đi biển lại không dám tắm hoặc tắm 10 phút thì lên bờ hahaha. Thà đi 1 mình chứ đi chung loại ấy càng nóng máu . Mình đã tắm và đã quá sung sướng với hòn Mấu đó , ôi ta nhớ gì đâu . Một quần đảo đúng là cực kì hoang sơ .
P/s : hôm ở cái quán mắc dịch trên đảo LS vừa bước vào gặp 1 đám quần tây áo sơ mibỏ vào quần cụng ly zô zô tùm lum , nhìn là biết dạng người gì rồi làm mình cũng mất hứng , ghét cái dạng người đó mà đi ra cái đảo xa xôi này vẫn còn gặp . Ta hận .......

Heee mai đi Quảng Ngãi và sẽ ghé vào Lý Sơn, và mình đi 1 mình nữa chứ :(. Thực sự thì có hơi ngạc nhiên về cái tít của chủ thớt. Nhưng đối với mình, đi là để nghỉ ngơi, để cho mình tự do và khám phá thêm về quê hương, đất nước. Vì ko biết bơi nên có lẽ bãi biển ko phải vấn đề của mình. Không hiểu sao thấy rất thích những nơi mà làm mình gợi nhớ quê hương, những nơi mình cảm giác được trở về.
Sẽ chia sẻ cảm xúc sau ngày trở về. Vì ko thể mua vé nên chỉ đi và về trong 3 ngày.

Chào mn.
Mình mới đi QN hôm trước, có vài điều muốn chia sẻ
Con người QN hay LS đều rất tốt. Mình được cho đi nhờ taxi để bắt bus về thành phố. Đc 1 em gái dẫn đi thăm chùa Hang, đèo lên đỉnh núi THới Lới vì biết xe m ình ko lên dc dốc
Tối ở đảo còn đi bắt cá, mọi người đi nói chuyện cười đùa rôm rả. Trong nhóm chỉ có mình là con gái và dân đi chơi, còn toàn lại là giai trên đảo. Có mấy em bé đi cứ nhắc chị bé cẩn thận ko nhím biển nó cắn, còn soi đèn pin cho mình nữa. Cảm động vô cùng. Nhưng hôm đó đi chơi về mệt quá, tắm rửa đi ngủ luôn nên ko thể thưởng thức thành quả của mình :(
Đúng là trên đảo LS thì rác là vấn đề cần suy nghĩ lại. Rác ở mọi nơi, ngay sát ven biển toàn rác là rác.
Điện ở đó thì 17-23h mới có nhưng nếu cần bạn có thể yc nhà nghỉ chạy máy phát.

Đó, là 1 vài điều về chuyến đi của mình. BJ có thời gian rảnh sẽ viết tiếp chia sẻ các bạn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,458
190,097
Latest member
bonghongvu
Back