What's new

[Chia sẻ] Lý Sơn (2013)

Re: Lý Sơn không phải là nơi để tắm biển !

@ thinhduyquach : anh đã bảo rõ ràng là đảo LS nó thu hút người ta bằng cái gì đó anh không cần biết nhưng anh chỉ muốn nói cho bạn nào mơ mộng ra đó tắm biển thì cân nhắc vì nó không tắm được ,thế thôi , còn mỗi nơi dù đẹp dù tuyệt như thế nào nhưng 9 người 10 ý , không thể bắt buộc ai cũng thích được và khi người ta nói lên ý kiến riêng mà có vẻ ngược với cộng đồng thì lại bảo là người ta thiếu khoan dung độ lượng là sao ? Đây đúng là bản chất mà người VN bị nhồi nhét quá nhiều , nên hầu như chả ai dám phát biểu trái ý đám đông . Tôi bỏ tiền ra đi tìm những cái đẹp , cái làm tôi thấy thoải mái và khi không thấy thì tôi không thích , thế thôi . Và tôi cũng không phải dân du lịch "ô tô" nhà kính công nghiệp , tôi hiểu được vì sao người ta đi phượt mà người ngoài nhìn vào bảo là khùng điên . Tôi cũng không bảo là LS là nơi không nên tới nhé, chỉ muốn cho ai sắp đi thấu hiểu toàn diện nó như thế nào thôi . Còn việc nơi nào làm tôi thích thì khi có hứng tôi sẽ viết , văn phong của bạn còn trẻ con lắm . Việc bài viết Philipines thì ai muốn đi thì đi, ai không đi thì ở nhà, chả liên quan gì đến tôi , nếu thấy bài biết của tôi tiêu cực thì mod đã xóa rồi , chúng ta nên học bài học về sự đa chiều trong suy nghĩ , điều mà những nước phát triển đã học từ lâu .
@NgoQuan : Nam Du là đảo hoang như Lý Sơn nhưng nó cũng rất đẹp, mỗi người có những tiêu chí đánh giá vẻ đẹp riêng nên đơn giản là tôi không thích bạn Lý Sơn này vể khoản tắm biển, thế thôi . Bạn cũng nên phân biệt biển san hô đá ngầm là để snorkeling nhé, không phải để tắm , còn 1 bải biển đẹp để tắm là không thể có đá ngầm san hô như bạn nói .
@axi : có vẻ bạn này nói nghe lọt lỗ tai nhất . Bạn yêu LS vì nó giống quê bạn , còn nó không giống quê tôi nên tôi khó "nuốt" được , thế thôi . Tôi đến đó với tâm thế của người đi du lịch tìm hiểu cái mới , có thể LS k có bải tắm đẹp , nhưng nó cũng làm tôi hài lòng về mặt này mặt kia , tôi chỉ chưa viết ra những điều tôi thích về LS thôi mà các bạn làm ghê quá, các bạn nên nhớ là thường khi thích người ta để bụng , không thích mới nói ra cho người khác đừng dính vào .
@ all : có lẽ diễn đàn này không chấp nhận những người có tư tưởng như tôi , mà chỉ thích nghe những lời tâng bốc , quả là rau nào thì sâu nấy .

Sẵn tiện đang làm mọi người nóng máu thì tôi xin thêm tí dầu vào lửa , coi nó sẽ cháy đến đâu , tôi xin kể về 1 câu chuyện người dân trên đảo thế này :
Nhóm tôi 17 người thuê xe ba gác chở cả đám đi, cảm giác cũng thú vị lắm vì lần đầu đi loại xe mà mọi người bảo vui là xe chở heo, hehe . Đến tối nhờ bác tài chở đến quán ăn nào giá bình dân và có nhiều món để mọi người tự do chọn lựa ăn gì , đã nhấn mạnh với bác tài là quán nào có nhiều món nha, thế mà ông ấy chở tụi này đến một quán làm mình không thể nghĩ tốt về người dân nơi đây được .
Vào quán thì thấy quá trời quan chức của huyện đang nhậu nhẹt sôi nổi , toàn dân mặc đồ văn phòng , quán cũng lớn so với mặt bằng của đảo này. Hỏi menu thì nhân viên bảo chỉ có vài món thôi không có menu đâu . Và hầu như bọn mình ăn theo những gì chủ quán nói chứ không thể chọn lựa được gì , mình và 1 người trong nhóm không ăn được những thứ đó nên hỏi xem có cơm chiên hay mì xào gì không ,thì họ bảo không có mấy thứ đó , potay thật . Quán ăn lớn vậy mà không có những thứ cơ bản đó. mình thì k ăn được , bạn mình thì dị ứng đồ biển, giải thích lòng vòng nên bả chủ nói với giọng ban ơn với bạn mình "thôi làm cho chú này tô mì gói vậy", mình cũng kêu cho mình mì gói giống vậy thì bà bảo " em đừng có đòi hỏi, ở đây đúng ra bọn chị không làm đâu nhưng thấy cậu này dị ứng đồ biển nên mới làm cho thôi" . Ý bà là mình kén ăn thì ráng chịu , chứ bả chỉ làm cho đứa bạn vì nó bị dị ứng . Nghe giọng điệu là điên lên rồi chẳng còn mún ăn uống thứ gì . Cậu bạn mình cũng bực lắm , ngồi chờ lâu không thấy ai đem mì gói ra thì bạn mình mới chạy vào bếp hỏi lần nữa, ông chủ nhày ra " Này, thằng kia , đây không có mì gói nhá, mày muốn thì tự ra kia mua mì ,vào tao cho tí nước sôi mà ăn". Nó nghe xong chỉ mún đấm cho ông kia vài phát , nhưng thôi xừ lạ mà , chúng nó kéo ra chém là không còn đường về quê . Nhịn ! Thế là nó vào kể mình nghe và 2 đứa rời khỏi quán lập tức, đi tìm món khác ăn, ra ăn bánh xèo , ăn mì gõ , rẻ và nuốt dễ hơn mấy món trong quán kia, 15 người còn lại ăn hết 1 triệu đồng cho : mực hấp , cháo hàu , và ốc , mỗi thứ 2 dĩa .
Điều mình ghét nhất là ông tài xế chở đến cái quán này , chả có thứ gì ăn , nó giống quán nhậu hơn là quán ăn, dù đã dặn là tụi cháu mún có nhiều món chọn lựa , làm mình nghị hay là ông này có nhận % từ cái quán kia ?????? và thái độ phục vụ thì như thời bao cấp xin cho .
Ở đâu cũng có người xấu tốt, có lẽ bọn mình gặp đúng người chưa tốt . hahahah
Cái quán này nằm gần bến tàu chính của Lý Sơn , gần Lý Sơn hotel (khách sạn lớn nhất đảo) . Tiếc là mình quên tên quán

Last edited:
Re: Khám phá đảo Lý Sơn dịp 30/4

Cho mình hỏi luôn là nếu đi xe Mai Linh từ Sài Gòn lúc 2h30 chiều thì hôm sau đến Quảng Ngãi khoảng ấy giờ, có kịp mua vé ra đảo liền ko? Bạn nào biết giúp mình với nhé. Xin cảm ơn.

Chào bạn,
Mình đã đi Lý Sơn một lần và đang lên kế hoạch quay lại Lý Sơn trong vài ngày nữa. Theo cảm nhận không chỉ của riêng mình mà cả nhóm của mình, Lý Sơn có nét bình dị rất riêng ( hoàn toàn đồng tình với bác axiono_nd về điều này ). Người dân ngoài đảo còn nhiều thiếu thốn và sống khá xa so với đất liền.
Bạn đã không có cơ hội gặp những người dân hiền hòa, chân chất và giúp bạn một cách chân thành không vụ lợi dù họ không biết bạn là ai, bạn đến từ cái nơi xa xôi nào đó mà họ chỉ nghe chứ chưa hề được đặt chân đến và cũng không thể trông mong bạn quay lại gặp họ ( mình có thể đoán được điều đó qua những chia sẻ của bạn trên đây ). Mình tiếc cho bạn về điều đó. Và mình còn tiếc hơn rất nhiều nếu bạn vẫn còn giữ cái suy nghĩ nhìn một việc để gieo cái suy nghĩ ấy cho tất cả những việc còn lại để rồi chia sẻ ở đây. Nếu vô tình nó tạo nên cái nhìn không thiện cảm đối với người dân đảo cho những anh chi em phượt muốn một lần đặt chân mình lên hòn đảo đó- để rồi họ nhìn cái gì cũng dè chừng, cũng xét nét thì tính chất chia sẻ của diễn đàn đã được phát huy không tốt, bạn ạ.
Mình ra Lý Sơn cách đây một năm và nhóm mình gặp giông trên chuyến tàu từ Đảo Bé về lại Đảo Lớn- sau hơn một giờ chống chọi trên biển, tàu bắt buộc phải quay lại đảo nhỏ chờ sáng hôm sau giông qua thì tàu mới chạy được. Tối hôm đó nhóm mình được những người dân đảo cưu mang thức ăn, chỗ nghỉ- vì trên đảo không có quán ăn hay nhà nghỉ nào bạn ạ. Bạn sẽ tìm ở đâu ra những người chưa lần nào gặp bạn trong đời đối xử với bạn như thế? Đó là những điều mình và nhóm mình cảm kích và sẽ luôn khắc ghi.
Bạn cũng có thể giữ suy nghĩ của bạn. Tuy nhiên, mình chỉ muốn góp một vài chia sẻ và cảm nhận ( theo một cách tích cực hơn) để anh chị em nào vô tình ghé ngang topic này vẫn giữ nguyên náo nức để khám phá Lý Sơn. Lời nhắn đến các anh chị em đang có ý định đi Lý Sơn: Cứ đi đi các bạn ạ, mình tin là các bạn sẽ không có gì phải hối tiếc về điều đó.
Chúc chủ thớt sẽ tìm thấy niềm vui và sự hài lòng từ những điều bình dị và chân chất. Nếu nhìn mọi sự rộng lượng hơn một chút, bạn sẽ cảm thấy mình nhận được rất nhiều.
Thân ái,

@Meo U : bạn nói vậy mình nghe cũng ấm lòng , tuy nhiên trang web của chúng ta không chỉ là chia sẻ những cái tốt mà cũng còn chia sẻ những cái chưa tốt để các bạn tránh , tất nhiên là phải chung ý nghĩ thì mới thấy bài viết của mình có tác dụng hay không , những gì mình đi và thấy thì mình đã nói , ngay từ đầu tiêu đề mình đề cập chuyện tắm biển , chứ không để cập tình người ở đây tốt hay không tốt , nhưng các bạn thì chuyển đề tài qua việc người dân ở đây như thế nào , mình ngay từ đầu chỉ nói việc tắm biển , nên rạch ròi chuyện nào ra chuyện đó chứ . LS có những con người hiền hòa (như các bạn gặp) , nhưng cũng phải nhìn nhận thẳng thắn là LS k có bãi tắm. Nên ai đến đó để tìm gặp những giá trị mà chốn phồn hoa đô thị đã tuyệt chủng thì hãy đi , còn đi tìm nơi tắm biển thì cần suy nghĩ lại . Tóm lại topic của mình ngay từ đầu là không bàn đến đạo đức lối sống của người dân LS nhá . Mong mọi người đừng lạc đề nữa ah ! Trên forum có hàng ngàn bài viết về con người LS rồi , các bạn hãy qua đó mà bàn luận. Còn ai bị lung lay vì topic này thì người đó hãu tự nhìn lại bản thân : chúng ta đi vì chúng ta thích hay vì chúng ta nghe người này khen người kia chê, ít nhất cũng phải có chính kiến của mình . Như mình đi , không phải là 100% hài lòng về chuyến đi nhưng mình cũng không thể trách bạn trưởng đoàn được , khi quyết định đi là chấp nhận sẽ có những cái thích và không thích . Đi rồi sẽ biết ,còn ở nhà đọc bình luận rồi bị phân tán tư tưởng thì .... k biết dùng từ gì miêu tả loại người này đây hehe .

Tui đang ngóng tiếp câu chuyện của ông đây...he he he... Chẳng có gì là to lớn mà quặng xị cả lên... Chủ topic đã nói ngay từ đầu - ngay cái tiêu đề luôn đó chứ - là: Lý Sơn ko phải để tắm biển. Và đây cũng chỉ là quan điểm của ổng...thế mà các ông bà nhảy vào "giáo huấn" người khác....Sax... Tui cũng thua luôn á !!!!... Loãng cả topic... Thôi, close vấn đề này ở đây hén !
Ông viết tiếp đi hén... Thanks !!!

Đã đến LS và cảm nhận riêng là: LS đẹp, thu hút bởi những cảnh khác chứ không phải là những bãi cát dài, phẳng, mịn như Côn Đảo hay Phú Quốc ... :)

Daoti: anh like & thank cho cái level thêm vài gạch, hông để làm gì, nhìn thấy đẹp đẹp thoy...hehehe...

To chủ topic: viết tiếp đi bạn, mỗi người mỗi cảm nhận thôi. Tui sẽ đi LS 1 ngày nào đó :)

Bãi tắm, thú thật là ở đảo lớn người ta đã lấy cát trồng tỏi nên sẽ không có bãi tắm nào. Còn đảo bé thì còn 3 bãi tắm như bạn ở trên đã nêu. Tuy nhiên, việc nhìn nhận vấn đề bãi tắm đẹp hay không đó là đánh giá của mỗi người. Với mình, một hòn đảo còn hoang sơ, không có khai thác du lịch thì việc có 1 bãi tắm có những cảnh quan như bạn nghĩ viễn vông như thế thì điều đó sẽ nằm trong tương lai quy hoạch. Khoảng 20 năm nữa bạn quay lại nhé.

Có bạn muốn tiện đường, những bãi tắm tuyệt đẹp và nhà hàng có nhiều món ăn thì khuyên bạn nên đi những thành phố lớn như Nha Trang, Phú Quốc ... Nếu giàu có thì đi Belize hay Maldives. Mình đảm bảo sẽ làm hài lòng những du khách khó tính như bạn.

30/4 này mình và đoàn hơn 30 người sẽ tắm ở bãi tiên của Lý Sơn.
Sẽ post hình thật cho bạn xem nhé. Ko chơi lấy hình trên mạng đâu.
Chào thân ái và quyết thắng.

Mình thích những bãi biển ở Côn Đảo hơn kakaka
Đáp ứng được yêu cầu: Hoang sơ, ít khai thác du lịch, cát mịn và trải dài hehehe .... cần gì đi đâu xa nước ngoài nhỉ hehe

Đồng ý với Trung Cao...mỗi người có một quan điểm và cách nhìn nhận...chỉ đừng có đặt điều nói những thứ không có, là không hay...Mà trên mỗi hành trình thì sẽ gặp nhiều điều khác nhau...nên chắc chắn sẽ có nhiều ý kiến khác nhau. Viết tiếp đi chủ thớt...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,620
190,147
Latest member
daniel22
Back