What's new

[Chia sẻ] Lý Sơn, viên ngọc bích giữa trùng khơi

Kế hoạch Lý Sơn đã được ấp ủ từ Tết Tây năm 2009, và đúng 1 năm sau đó mới thực hiện thành công chuyến đi này, với bao nhiêu cảm xúc, buồn vui lẫn lộn.

Lý Sơn không xa, nếu tính về mặt địa lý, và không khó đi (đối với dân phượt). Lác đác trên diễn đàn phuot.com, ttvnol và vnphoto.net đều có những nhóm đã đi, đã đến và đã về kể lại. Nên mình tạo topic này chủ yếu để chia sẻ chút ít cảm xúc về nơi biển đảo đẹp tuyệt vời đã qua, kèm theo một số thông tin cần thiết cho chuyến đi.

Topic này được rinh dzìa từ vnphoto.net, có sửa chữa tí xíu cho phù hợp với các chủ đề phượt, nên nếu bác nào đã đọc rồi thì cũng xin bỏ qua cho nhé!

---

Huyện đảo Lý Sơn (Quảng Ngãi) có diện tích ngót nghét gần 10km2 với khoảng 20 ngàn dân đang sinh sống. Nằm cách đất liền 24km tính từ cảng Sa Kỳ theo đường chim bay, huyện đảo gồm 2 đảo chính: Hòn Lớn và Hòn Bé; là vết tích còn lại của một núi lửa đã tắt từ thời tiền sử.

Với địa hình bốn bề được bao phủ bởi mặt biển bao la, Lý Sơn sở hữu một loạt bãi biển đẹp mê hồn, cùng với lớp trầm tích còn sót lại của ngọn núi lửa nhô xa ra biển, tạo thành những vực đá đen kỳ vĩ, quanh năm sóng vỗ dập dềnh. Đảo ngọc còn sở hữu những bãi đá san hô đủ màu sắc, xa xa là mặt biển xanh mướt một màu ngọc bích, tất cả tạo thành một bức tranh sơn thủy hoành tráng và thơ mộng.

Nguồn thu chính trên đảo phụ thuộc hoàn toàn vào nguồn lợi đánh bắt hải sản và những ruộng hành, tỏi vươn lên từ cát nóng. Một trong những loại đặc sản nổi tiếng nhất của Lý Sơn chính là tỏi. Thứ tỏi đảo này không những cay và thơm hơn hẳn các loại khác mà còn thấm đẫm một mùi mặn mòi của muối biển quanh năm, và cả mồ hôi nước mắt người dân bản xứ…

Đến Lý Sơn, để được nghe biển xanh vỗ ầm ầm vào vách đá den dựng đứng quanh năm; để được ngắm hoàng hôn biển buông dần theo từng con sóng bạc đầu lần lượt xô nhau về bến; để được chứng kiến cái cơ cực của việc trồng tỏi từ cát trắng. Và quan trọng hơn cả, đến đấy, để thấy Việt Nam đẹp đến nhường nào, để biết rằng tại sao biển Đông cứ mãi dậy sóng bởi lòng tham bành trướng của các bác láng giềng!!!

Một số ảnh ọt demo trước:

#01. Thiên đường chắc ở chỗ này!!!

Bãi biển bên cạnh cầu tàu đảo Hòn Bé. Cũng như hầu hết các bãi khác trên đảo, bãi biển này rất nhiều san hô chết và ốc đủ màu, không tắm được.

#02. Những ngọn sóng cứ vỗ bập bùng vào vách đá...

Bãi đá này cũng thuộc Hòn Bé...

#03. Thà là rong rêu...

Bãi đá phủ rêu xanh này núp sau rặng núi nhô hẳn ra biển, thuộc đảo Hòn Lớn.

#04. Tấp nập cập bến nghỉ ngơi...

Rất nhiều tàu cá đang im lìm neo đậu gần cầu tàu đảo Hòn Lớn.

Hic! Ban đầu cứ tưởng bác Bluesky85 là con gái hóa ra lại là con trai. Mà bác chụp ảnh đẹp lắm lắm.Em rất ngưỡng mộ bác. (c) Xin phép bác cho em sử dụng mấy bức ảnh đem về Blog của em,em sẽ ghi nguồn rõ ràng ...

Vâng, bác cứ tự nhiên ạ... :):):)

Cảm ơn các thông tin chi tiết và hình ảnh của bluesky85 và aquarius7x. Cũng nhiều lần dự định đi Lý Sơn rồi, mà mỗi lần định đi là biển động, hjc. Em đang tìm hiểu về Lý Sơn thì gặp được bài của các bác, mừng quá. Cuối tháng 4 này Lý sơn tổ chức lễ hội cấp quốc gia về Lễ khao lề thế lính Hoàng Sa. Em định ra đó một chuyến, nhưng lần này chắc dân tình đi đông lắm đây.
Chúc các bác có nhiều chuyến đi thú vị và bổ ích.

đọc cái topic này và quyết định sẽ lang thang Lý Sơn vào cuối tháng 5 này. Mang tiếng dân QN, đi tới đi lui bao nhiêu chỗ nhưng ngay quê hương mình có nhiều nơi chưa đi đến... Thanks các chia sẻ.

Em định ra đó một chuyến, nhưng lần này chắc dân tình đi đông lắm đây.
Chúc các bác có nhiều chuyến đi thú vị và bổ ích.

Đợt "Khao Lề Thế Lính Hoàng Sa" vừa rồi, dân tình ra đó thì không đông (đếm trên đầu bàn tay) mà chủ yếu là quan chức địa phương, tỉnh thành phố và báo chí.. Nếu đến LÝ SƠN, thì bạn có thể đi những đợt sau sẽ có lễ hội:

Đến với LÝ SƠN đúng ngày 4-8 tháng Giêng âm lịch, bạn có thể tham gia lễ hội đua thuyền của 02 là An Hải và An Vĩnh. Đặc biệt, vào ngày 08 tháng Giêng sẽ diễn ra hội đua thuyển của 08 chiếc thuyền (02 bộ Long Ly Quy Phượng). Nghe nói giải thưởng không đủ để ăn nhậu, tuy nhiên ai cũng hứng khởi bởi nghe nói thôn nào mà nhất năm đó, cả thôn làm ăn phát đạt, đi tàu đi bè thuận buồm mát mái...

Đến với LÝ SƠN, vào tháng 02 (một số dòng tộc tổ chức) hoặc 15-16.03 âm lịch (cả đảo tổ chức), bạn sẽ có cơ hội được tham dự buổi lễ Khao Lề Thế Lính Hoàng Sa. Bạn sẽ có may mắm như tôi được leo lên tàu, thắp hàng trăm ngọn hoa đăng thả xuống biển, để dẫn đường cho những linh hồn của các hùng binh Hoàng Sa, những người ngư dân xấu số bỏ mạng giữ biển khơi được tìm về đất mẹ. Bạn sẽ may mắn như tôi, được xem buổi lễ Khao Lề và thả các con thuyền hình nhân thế mạng cho các hùng binh Hoàng Sa….

“Hoàng Sa trời bể mênh mông
Người đi thì có mà không thấy về.
Hoàng Sa mây nước bồn bề.
Tháng Hai Khao Lề Thế Lính Hoàng Sa”.

Một số ảnh chụp ở Lý Sơn trong 05 ngày nhà em lê đít trên hòn đảo nhỏ bé và xinh xắn này:

#1.

#2.

#3.

#4.

#5.

#6.

#7.

Đợt "Khao Lề Thế Lính Hoàng Sa" vừa rồi, dân tình ra đó thì không đông (đếm trên đầu bàn tay) mà chủ yếu là quan chức địa phương, tỉnh thành phố và báo chí.. Nếu đến LÝ SƠN, thì bạn có thể đi những đợt sau sẽ có lễ hội:

Đến với LÝ SƠN đúng ngày 4-8 tháng Giêng âm lịch, bạn có thể tham gia lễ hội đua thuyền của 02 là An Hải và An Vĩnh. Đặc biệt, vào ngày 08 tháng Giêng sẽ diễn ra hội đua thuyển của 08 chiếc thuyền (02 bộ Long Ly Quy Phượng). Nghe nói giải thưởng không đủ để ăn nhậu, tuy nhiên ai cũng hứng khởi bởi nghe nói thôn nào mà nhất năm đó, cả thôn làm ăn phát đạt, đi tàu đi bè thuận buồm mát mái...

Đến với LÝ SƠN, vào tháng 02 (một số dòng tộc tổ chức) hoặc 15-16.03 âm lịch (cả đảo tổ chức), bạn sẽ có cơ hội được tham dự buổi lễ Khao Lề Thế Lính Hoàng Sa. Bạn sẽ có may mắm như tôi được leo lên tàu, thắp hàng trăm ngọn hoa đăng thả xuống biển, để dẫn đường cho những linh hồn của các hùng binh Hoàng Sa, những người ngư dân xấu số bỏ mạng giữ biển khơi được tìm về đất mẹ. Bạn sẽ may mắn như tôi, được xem buổi lễ Khao Lề và thả các con thuyền hình nhân thế mạng cho các hùng binh Hoàng Sa….

“Hoàng Sa trời bể mênh mông
Người đi thì có mà không thấy về.
Hoàng Sa mây nước bồn bề.
Tháng Hai Khao Lề Thế Lính Hoàng Sa”.

Một số ảnh chụp ở Lý Sơn trong 05 ngày nhà em lê đít trên hòn đảo nhỏ bé và xinh xắn này:

Ôi trời, máy film ảnh lên màu đẹp làm em suýt ngất. Ảnh thế này thì em vứt quách cái DSLR đi thôi, hức.

Tks bác đã share ảnh và bài viết!!!

Ôi trời, máy film ảnh lên màu đẹp làm em suýt ngất. Ảnh thế này thì em vứt quách cái DSLR đi thôi, hức.

Tks bác đã share ảnh và bài viết!!!

Bác vứt đâu để em chạy ra em nhặt ạ.. Nói thật, máy film với máy số mỗi loại nó có ưu và nhược điểm khác nhau.. Bác chụp film, sẽ thấy khá là rủi ro và ảnh hưởng rất nhiều bởi yếu tố khách quan (tráng/scan), mà bác thì lại ko xem lại được hình mình chụp thế nào để còn biết mà chụp lại. Ví dụ mấy hình bác xem suýt nữa em DE-LE-TE vì lộ sáng một góc ảnh (nên phải crop vuông)..

#11. Chiếc thuyền gỗ hỏng ở đảo bé.

#12. Hòn lớn nhìn từ hòn bé.

#13. Biển ở đảo bé

#14. Từ tàu nhìn vào đảo bé.

#15. Đối thoại với đại dương.

Bạn sẽ có may mắm như tôi được leo lên tàu, thắp hàng trăm ngọn hoa đăng thả xuống biển, để dẫn đường cho những linh hồn của các hùng binh Hoàng Sa, những người ngư dân xấu số bỏ mạng giữ biển khơi được tìm về đất mẹ. Bạn sẽ may mắn như tôi, được xem buổi lễ Khao Lề và thả các con thuyền hình nhân thế mạng cho các hùng binh Hoàng Sa….

Câu này hơi bị nghi ngờ là người viết có nói thật hay không?

Bạn hình như là người không có lòng tin vào người khác. Có thể do bạn sống trong một môi trường mà người dối trá nhiều nên hình thành nghi ngờ như vậy (cái này chỉ là suy đoán). Dù sao, xin chia buồn với bạn...

Năm nay, lễ thả đăng diễn ra vào hồi 18-19PM ngày 15.03 AL. Có hai con thuyền gỗ trở hàng trăm ngọn hoa đăng ở trước đình làng An Vĩnh. Mình được may mắn được nhảy lên 1 thuyền, chạy về phía nam, trên thuyền ngoài 05-6 người địa phương (trẻ con + người lớn), còn có vài ông nhiếp ảnh, và 1 bà nhà báo ko biết tên và một ông tên là Truyền, biên tập của báo Tuổi Trẻ (nói chuyện với bác này khá dễ thương)...

Còn ngày 16.03 AL thì người ta thả 05 chiếc thuyền (bằm xốp) thả xuống biển (để thế Lính).. Sau thủ tục thả 05 cái thuyền "hình nhân thế mạng" đó đi, thì dân làng hòa hứng với hội chèo thuyền tứ linh....

[Các con thuyền "thế mạng" lần lượt ra khơi]

[Thuyền Long - Phượng]

[Thuyền Quy & "Một Hùng Binh Hoàng Sa tương lại]

Sống ở trên đời sống bằng nghi ngờ khổ lắm..

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,626
190,153
Latest member
kientruckhangvinh
Back