What's new

[Chia sẻ] Malaysia có gì đâu mà đi...

"Malaysia có gì đâu mà đi" (Cameron Highland,Penang,Melaka,KL,Berjaya Hill)

Trước khi đi mấy anh chị trong công ty cứ bảo "Malay dơ lắm,2 lúa nữa..." ,"Đi mã chi 8 ngày dữ vậy,có gì đâu mà chơi" bla bla... Vậy là lên đường với tâm trạng không hào hứng (Vì lẽ ra là đi Thái chơi Loy Krathong,trong giây phút nổi hứng lại mua vé đi Malaysia)

Và đi rồi mới biết trải nghiệm của mỗi cá nhân là mỗi khác.Đừng tin tuyệt đối vào những gì người khác nói.Hãy đi,để mắt được thấy và tim được cảm nhận!

P/S: Bài viết chủ yếu chia sẽ cảm xúc và hình ảnh.Còn thông tin thì em cũng chỉ lượm lặt từ mấy anh chị trong đây thôi nên không viết lại nữa (một phần do thói lười :3 ).Nhưng ai hỏi sẽ chĩ dẫn nhiệt tình!

---------------------------------------------------

Một buổi sáng dậy sớm ở Cameron Highland.Thưởng thức trà và bánh là điều chưa từng làm...

Lang thang từng ngõ ngách của George Town và bắt gặp những khoảnh khắc tuyệt vời như thế này!

Phố cổ Melaka lung linh trong đêm.Buồn hóa ra lại không buồn (sẽ kể sau ^^)

Vượt đồi núi trập trùng để đến với Berjaya Hill. Hào hứng rồi hụt hẫng...

Một Kuala Lumpur đang trang trí Xmas rực rỡ ánh đèn...

Shopping không ngừng nghĩ từ mall lớn tới mall nhỏ (c)

Và ngày về...

To be continuing....

Last edited:
Mấy lần mình đi xe bus ở Mã (nhất là ở Penang) cảm thấy khó khăn vì họ thậm chí không thông báo tên bến dừng, muốn xuống chỗ nào thì bấm nút kêu tài xế dừng, nhưng khổ nỗi ai biết là xe chạy đến đâu rồi mà bấm nút. Thế là sau này rút kinh nghiệm, cứ kè kè hỏi bác tài hoặc ai đó trên xe bus, sắp đến bến này chưa, sắp đến bến kia chưa. Có một lần bác tài quên không bảo mình xuống, thế là qua mất vài bến.
Nếu so sánh thì mình thích Đông Malaysia (Java) hơn là Tây Malaysia. Còn ở Tây Malaysia thì mình thích KL và Melaka. Langkawi mua đồ miễn thuế cũng thích.

chủ thớt chụp hình đẹp quá, những thứ tưởng chừng như đơn giản nhưng vào tay bác nhìn đẹp hẳn ra
giờ mới hiểu được bức ảnh có thể truyền cảm hứng cho người xem thế nào
nhìn các bức ảnh bác chụp làm muốn đi đến những chỗ đó liền
hè năm sau em cũng tính sang malay chơi vài hôm cũng đang tính đi genting và melaka
bữa em quá cảnh ít thời gian chỉ đi được 1 vòng quanh KL
cơ mà toàn chụp điện thoại nên hình bèo nhèo nhìn chán

Mấy lần mình đi xe bus ở Mã (nhất là ở Penang) cảm thấy khó khăn vì họ thậm chí không thông báo tên bến dừng, muốn xuống chỗ nào thì bấm nút kêu tài xế dừng, nhưng khổ nỗi ai biết là xe chạy đến đâu rồi mà bấm nút. Thế là sau này rút kinh nghiệm, cứ kè kè hỏi bác tài hoặc ai đó trên xe bus, sắp đến bến này chưa, sắp đến bến kia chưa. Có một lần bác tài quên không bảo mình xuống, thế là qua mất vài bến.
Nếu so sánh thì mình thích Đông Malaysia (Java) hơn là Tây Malaysia. Còn ở Tây Malaysia thì mình thích KL và Melaka. Langkawi mua đồ miễn thuế cũng thích.
Lần trước em cũng đi xe bus ở KL, hỏi bác tài mấy cái bến nhưng bác tài ko thèm mỏ miệng 1 câu, nhưng đến bền là dừng lại kêu em xuống ^^, thì ra quy định bên ấy lái xe ko dc nói chuyện hay sao ấy

Nhưng khi đi bus từ Putrajaja về Chinatown, ông bác tài với ông lơ chạy nói chuyệm rôm rã suốt mà chạy toàn > 80 km

Có một lần mình đi sleeping bus từ Penang về Malaka, trên xe mở điều hòa cực kỳ lạnh, bên ngoài hơn 30 độ mà trên xe chỉ có 16-17 độ, run nhong nhóc, lấy áo khoác ra mặc và đeo tất mà vẫn không ăn thua gì. Nhìn xung quanh, mọi người đều đắp chăn cả. Hóa ra họ đi quen rồi, nên mang theo chăn dự phòng. Bảo bác tài tăng nhiệt độ lên tí mà không chịu.

À mà tàu hỏa của Malaysia cũng vui đáo để, giường nằm dọc hai bên thân tàu chứ không phải ngang như các nước khác. Tốc độ và tiếng ồn thì cạnh tranh được với tàu Việt Nam :D

(Ảnh chụp bằng điện thoại rồi up lên mạng, lại down xuống up lại nên không nét lắm, các bác thông cảm)

@ salormoon87 : cám ơn bạn,lần đầu mình chụp bằng máy DSLR,còn phải học hỏi nhiều lắm! :)
@nhtphong : tài xế bus họ tập trung vì còn quan sát mấy màn hình camera.
@PHAM-PEK : mình thì không biết coach ở Malay lạnh,nhưng thói quen đi xe đêm là phải mang theo chăn.Vậy mà lại bỏ quên chăn và áo khoác ở nhà.Làm tuyến KL-Cameron,Penang-Melaka lạnh tái tê cõi lòng.Phải lấy khăn tắm ra mà quấn (Coach ở Mã có loại không có vặn điều chỉnh độ lạnh)
@windyhua : mình chụp Nikon D3200 cùi bắp và lens kit :(

Last edited:
Penang

Đến Auto City bang Penang.Họ chuyển khách đi Butterworth sang xe khác,còn khách đi tới Sungai Nibong (SG Nibong) ở yên trên xe.Vì không muốn đi phà nên Jin không đổi xe.Nhờ vậy mới có cơ hội ngắm cây cầu vượt biển dài nhất Đông Nam Á

Chụp bằng lens kit cùi,zoom hết cỡ chỉ thấy cây cầu bé tí! (Hình chụp lúc sáng sớm từ Clan Jetties )

Đi hết cầu là kẹt xe liên tục (Không tưởng tượng được 1 đảo nhỏ mà xe hơi đông đúc và hiện đại đến như vậy).20:00 mới tới được bến xe SG Nibong.Ngồi đợi xe bus về George Town.Lâu quá nên mình đón taxi đi luôn,giá taxi thì fix như là menu thức ăn ấy.Lật ra xem đi đến đâu,khúc nào rồi xem giá.Về George Town mất 30 RM ( phải phát âm chữ taxi theo tiếng Mã họ mới hỉu "taxi =teksi" ,còn nhìu chữ viết ngộ nữa... )

-----------------------------------------

Chuyện mắc cười là ông tài xế không biết đường.Đến George Town (GT) gặp đường 1 chiều cứ vòng lên vòng xuống.Thời gian không có,nên Jin nói cho xuống đi bộ mà ổng không chịu.Ổng nói ổng phải kiếm cho bằng được cái khách sạn này vì lỡ mai mốt có người khác đi ông còn biết đường mà chở.Còn nói mình yên tâm ổng không lấy tiền đâu mà sợ... [bữa giờ toàn gặp người tốt :D ]

Tới ngay Tofu Cafe Beds n Bikes là 38RM mà vẫn chỉ lấy 30RM như giao kèo.Mình đưa giấy booking cho bé lễ tân xem,thì ông ở đâu ra chửi nhỏ xối xả.Mình cũng không hiểu là tiếng gì nữa OMG

-----------------------------------------

Đi ngủ sớm lấy sức mai khám phá GT.
P/S Mình sẽ có bài viết riêng cho Tofu Cafe Beds n Bikes,vì đây là hostel mình thích nhất trong chuyến đi!

George Town

George Town

"Thị trấn George là thủ phủ của bang Penang của Malaysia. Tên gọi George được đặt theo tên của vua George III của Vương quốc Anh. George town được xây dựng cách đây khoảng 200 năm với những kiến trúc mang đậm dấu ấn dân tộc Ấn, Ả rập, Malaysia, Trung Quốc, Myanmar và Châu Âu…Nơi đây cũng nhiều sắc tộc cùng sinh sống, từ năm 2008 khi được Unesco công nhận là Di sản văn hóa thế giới cùng với Malacca, George town ngày càng phát triển mạnh mẽ, giá trị kiến trúc và văn hóa nhanh chóng được phục hồi. George town ngày nay đã trở thành một trong những điểm du lịch hấp dẫn ở đảo Penang... " sưu tầm.

Hình ở Penang rất nhiều,nên mình không post theo lịch trình mà sẽ post theo địa điểm.Đầu tiên sẽ là George Town.Ở GT có nhiều địa điểm,công trình kiến trúc để tham quan,nhưng mình chỉ đi những chỗ nổi bật.
Nói là vậy chứ khi đi bộ hay đạp xe quanh khu phố này,lịch trình chỉ là thứ để đối chiếu.Đôi khi mình lại vui và hạnh phúc với nhũng điều không mong đợi ....

1.Khoo Kongsi

Ở GT có nhiều Kongsi ( Kongsi là dạng nhà thờ tổ tiên của người Hoa),nhưng mình thấy Khoo Kongsi là đẹp và hoành tráng nhất.Đây sẽ là điểm đến đầu tiên (Ngày đầu rất sung mãn,xách ba lô lên và đi bộ hehe).Giá vào cổng là 10RM,thực ra không phải vé mà là sticker dán lên áo.

Nhà thờ chính

Không biết có phải dát vàng không nhở :D

Thư viện ảnh nhỏ kế bên.

10p là đã tham quan,chụp choẹt xong.Hơi tiếc 10RM :D

2.Kapitan Keling Mosque

Thấy đóng cửa nên mình chỉ đứng phía ngoài chụp,quay lưng đi thì thấy một bạn người Mã mở cửa thế là vô theo.Thì ra cửa khép hờ :) Chụp free là thích hà!

---------------------------------------------------------
Tản mạn 1 chút về giao thông và đường phố ở đây.Tuy chỉ là 1 thị trấn nhỏ,nhưng đường phố rất sạch sẽ,kẹt xe cũng có nhưng rất trật tự và không một tiếng còi xe.Không có sự giành giật,chen lấn,chửi bới.Người tham gia giao thông văn minh,người đi bộ qua đường cũng văn minh. Tự hỏi sao người ta làm được còn nước mình thì không???(Ở những giao lộ bạn qua muốn đường phải nhấn nút ngay cột đèn tín hiệu,chứ không thoai chờ hoài không thấy đèn xanh cho người đi bộ)

Một góc Jalan Masjid Kapitan Keling ( Masjid = mosque , Jalan= đường > Lebuh = hẻm > Lorong )

Last edited:
Lúc đầu tìm thông tin tưởng join với bạn ở Loy Krathong luôn chứ, anyway mình ko ghiền Malaysia lắm nhưng có dịp cũng sẽ tìm hiểu thông tin đi cho biết nên viết kỹ nghen :)). Bấm còi xe inh ỏi thì trong những nước mình đi có lẽ không nước nào bấm to bằng ở nước mình. Lúc ở Thái và Sin kể cả lúc kẹt xe mình cũng hiếm nghe tiếng còi xe nữa.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,666
190,156
Latest member
phathaioqan1
Back