What's new

[Tổng hợp] Malaysia_11 ngày lang thang. Đặc biệt =>"Gửi đến các bạn có ý định đi một mình"

Chào mn, chuyến đi malay một mình của mình xuất phát từ việc bỗng nhìn thấy giá máy bay giá rẻ Airasia trên FB từ Cam ranh-Kuala Lumpur chỉ 16$ và mình đã liều book chuyến đấy và lúc đó trong đầu có ý định muốn đi một mình, muốn đến tới một nơi không ai biết đến mình, muốn dành thời gian cho bản thân để tìm hiểu mình thích cái gi? Công việc mình sẽ làm là gì?... (vì mình chuẩn bị sắp tốt nghiệp và chẳng biết tương lai mình muốn làm cv gì). o_O
Vì book vé máy bay hơn nửa năm nên có thời gian đọc review trên mạng gần nửa năm lun haha. Vì đọc xong review không muốn đi Malay vì thấy nhiều bài review nói bên Malay con gái không nên đi một mình vào ban đêm, có tình trạng cướp giật, moóc túi:cry:,... Nói chung là đọc xong cũng rất chần chừ nhưng cuối cùng cũng quyết tâm và tìm vé về giá rẻ để đi. Vé về mình mua khoảng 38$. Sau 11 ngày lang thang ở malay mình cảm thấy malay không nguy hiểm như nhiều bài review nhưng khi ở chung dorm với mấy bạn người malay, thì mấy bạn đó cũng dặn mình là con gái không nên ra ngoài sau 10h tối đặc biệt là ở Melaka. Vì nghe lời khuyên của mấy bạn malay mà mình đã không đi đến các quán club để xỏa stress huhu ( giấc mộng tung hoành đã chấm dứt):rolleyes:
Ngày1: Đà Nẵng-Cam Ranh- Kuala Lumpur. Từ Cam ranh đến thủ đô mất khoảng 1h rưỡi và chênh lệch múi giờ là 1h. Vì mình đi 11 ngày nên phải mua sim 4G cho 1 tuần khoảng 40 RM( 240K) Lúc đầu cảm thấy hơi tiếc vì lúc đi thái lan mình chỉ dành khoảng 120k cho sim ( mong mọi người thông cảm nếu thấy mình ki bo vì sinh viên mới ra trường đua đòi đi chơi :giggle:) nhưng mà sau khi dùng thấy đã cực kì, mạng load vùn vụt, coi phim đã đời lun haha. Mọi người yên tâm khi nhập cảnh ở malay nha dù có đi một mình. Trước khi đi sợ cảnh quan giữ lại vì con gái đi một mình qua đây tận 11 ngày nhưng nỗi lo ấy đã tan đi khi mình trót lọt qua cửa hải quan hihi. Lúc đó hải quan hỏi mình nhiều hơn mấy bạn đi theo nhóm. Bạn đi mấy ngày? Bạn đi đâu ở malay? Ở chỗ nào? Bạn đi với ai? sau khi ns mình đi một mình anh hải quan đẹp zai đã bonus thêm câu "you're brave". Nói thật chớ hải quan nước họ hiền, tội, đẹp zai ko như nước mình :sneaky:. Xong từ sân bay mình đi xuống tầng trệt ra bắt xe đi về kuala Lumpur. Lúc đầu mình không viết phải bắt xe ở đâu thì thấy có anh nv đứng bên cạnh cái cổng ghi" let's ask me" thì phải và mình đã chạy đến và hỏi ảnh cách mua vé. à chữ BUS ở mấy chỗ counter thường ghi là BAS. Mình đến mấy quầy ghi BAS để mua vé. Mất khoảng 12RM để về tp ( về KL sentral_ nơi tập hợp các loại giao thông công cộng: bus, LMT,MRT, .... Giá vé xe buýt tùy thuộc vào giờ nhưng mà chênh lệch cũng không nhiều.
Vì mình ở gần trạm Pasar semi. Trạm này rất thuận tiện vì chỉ từ KL sentral đến trạm tiếp theo là pasar semi. và gần trạm này lại rất gần Central market, có thể bắt xe buýt miễn phí KLGO đến thắp đôi, KLCC, ns chung là có thể vòng quanh hết thành phố, rất gần với khu Pentaling street, gần khu China Town, Quảng trường Merdeka ,... và mọi thứ ở đây mình cảm thấy thật sự rất rẻ từ đồ ăn, thức uống,... mà quà lưu niệm thì mắc.
Mình đặc biệt lưu ý là khi qua KL( người dân gọi tắt Kuala lumpur là KL nên khi đến đây chỉ cần nói KL là họ hiểu) Các phương tiện giao thông là rất rất lạnh lun ak. Mọi người nên mang áo khoác dày đi theo, coi chừng bị sốc nhiệt, ngoài trời thì 35,36 độ mà bên trong chắc 20 độ.

Mình ở dành 3 đêm ở KL và sau đó mình đi đến Melaka
Ngày 4: KL-Melaka: Thật sự là lúc ở Kl đọc nhiều review rồi mà vẫn ko biết đi kiểu sao để đến Melaka vì không có thẳng chuyến bus từ Kl sentral đến Melaka. Theo sự chỉ dẫn của google thì từ Chỗ ở của mình Pasar Seni quay lại KL sentral bằng cách bắt LRT mất 1,20RM( khoảng 7-9K) rồi từ KL sentral đến các counter có ghi KTM KOMUTER ( lúc còn chỗ ở ko biết cái ni là cái chi, đi rồi mới biết đây là tàu lửa mà tàu lửa nhìn hơi giống tàu điện ngầm, gấp hàng trăm nghìn lần tàu lửa ở mình) Từ KL SENtral đến TBS bằng KTM KOMUTER . Bến xe TBS là bến xe rất rất lớn ở KL, tập trung tất cả mọi chuyến bus liên tỉnh, nhin nó giống y như sân bay ở mình lun và ấn tượng là bước vô như đang ở Hàn Quốc, lạnh vl. Từ TBS có cả mấy chục cái counter bán vé xe buýt nhiệm vụ của bạn là đến sếp hàng mua vé đi melaka. Mình mua lúc đó khoảng 12RM. Mua vé xong bạn nhìn zô gate để biết đườg đi xuống bãi xe. Nếu không biết thì cứ hỏi. Đi rồi mới biết mình lạc hậu kinh khủng. Trên vé có mã QR khi đi qua khu vực check vé chỉ cần lật cái mặt mã QR lại là quẹt được, loay hoay hồi mấy anh bảo vệ làm giúp cho. hihi. Xuống bãi đổ xe, ngôi chờ đến giờ lên xe. Từ TBS- bến xe Melaka mất khoảng 2h. Từ bến xe đến trung tâm mất 15'. Mình đọc review thấy đón xe buýt 17. Mà ngồi chờ xe này lâu kinh khủng. 1-2h lun. mà nhờ có việc chờ xe buýt mà mình đã gặp được mấy bạn indonesia hihi. zui kinh lun

Cảm nhận của mình về melaka đó là một nơi quá ồn ào. không biết vì mình đi đúng T7, CN hay sao mà tour trung quốc đông kinh khủng. không giống với Hội An ở minh, xe oto, xe máy đều đc đi vào trong khu phố cổ. CHẳng giữ được sự yên tĩnh như hội an. Đến đây mọi người đều đến RED Square, Jonker Walk, dòng sông giữa lòng phố cổ
Buổi sáng ở Melaka thường mưa rất sớm đến khoảng 9-10h là ngưng. Đồ ăn ở chợ đêm Jonker walk chỉ mở T6,T7, Cn người đông kinh khủng, đồ ăn có hơi mắc so với KL.
Ngày 6: Melaka-Penang. chuyến đi nhớ nhất của mình nhất định phải kể đó là hành trình từ melaka đến penang. OMG. từ melaka mình phải bắt bus đến TBS- Penang. mất khoảng 320K nhưng mất gần 10hours. Mình nhớ từ bến xe melaka lúc đó 12h và đến TBS lúc 14h và chờ đến 15h30 di penang. đến penang lúc 20h và do sự chủ quan ko sạc dự phòng. hết pin đt, không đọc review trước.chỉ biết xe buýt phải dừng bến xe Butterworth để từ bến đó bắt xe buýt hoặc phà (Ferry để qua đảo penang. omg. đến bến xe xong chẳng biết đón xe buýt bằng cách nào, bắt phà bằng chi. zô bến hỏi anh cò, ảnh tốt bụng dễ thương ơi là dễ thương lun. chỉ mình plattform 22 là xe buýt miễn phí chở khách lên bến phà mua vé bắt phà qua. mà lúc đó tình cảnh của minh ko phải nghe là hiểu đâu. đi đường mệt, tai như muốn đóng lại. chỉ nghe đến mi tới biển 22 đón xe být. đoạn sau nghe hông nổi. rứa là lật đật xách vali lên tới đợi xe buýt rồi đâu tới đó, từ từ tính tiếp. xe buýt dừng rồi chẳng biết đi đâu tiếp vậy là mình đã liều đi theo đám đông. theo ai mang vali to vs xách balo to là đi theo. và mình đã đúng họ tới mua vé phà chỉ có 1,20RM qua đảo. và khoảng 21H mình đến đảo và năng lượng chắc còn 0.0001%. Và cũng ko nhớ địa chỉ, tên hostel mà book rồi. chẳng bik lên xe buýt số mấy. và rồi mình lên đại xe buýt chở quanh đảo. mình ns anh xe buýt cho xuống chỗ nào có hostel mà ảnh chẳng ns gì cả. mình đành xuống đại và trong tai cứ lãng vãng câu nói anh bạn đến từ penang ns là không nên đi ra ngoài lúc 10h mà trong khi lúc đó mình xách vali kéo đi thơ thẩn ngoai đường tìm hostel. và cuối cùng mình thấy đc 1 cái hostel và xông zô hỏi còn phòng ko dù có mắc cũng ở. tình trạng sắp xỉu. cuối cùng cũng checkin dc phòng khoảng 300k. rồi lục đục ra ngoài tìm quán ăn. haha nhớ lại mà hãi kinh
mình ở penang 4 ngày: penang hill, shopping ở Komtar supermarket- ở đây đồ cũng rẻ hơn mấy cái mall gần đó, uống white coffee nổi tiếng ở penang, street art, chew jetty_ đây là khu nhà nổi mà mình cực kỳ thích lun ý, cảnh du không có gì đặc sắc nhưng mang lại cảm giác yên bình. mà đến đây gato với mấy couple lắm. toàn đi có đâu có cặp còn mình thì có một mình, đôi lúc tủi ghê mà k sao sáng ngày check out gặp anh bạn đài loan lại tới đây lần nữa hâha đỡ tủi thân.
IMG_6541.JPGKết: Nếu cuộc sống quá ngột ngạt, hãy buông xuống đến một nơi không ai biết mình, gặp những người cũng đi một mình như bạn giúp bạn có một suy nghĩ tích cưc hơn, và thích đi du lịch nhiều hơn (cái này mới khộ nà, đi về không muốn đi làm lại lun)
Nếu các bạn có gì thắc mắc, hãy gửi mail cho mình: jarytiennguyen@gmail. mình có thể tư vấn kỹ hơn.
Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết của mình :love: :love::love: jary love all

Malay thật ra mình thấy cũng không đến nỗi nào mất an toàn, ngoại trừ mấy khu người Ấn vắng vắng, nhưng cẩn thận vẫn hơn ;)

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back