What's new

[Chia sẻ] Marburg , Vienna, Lauterbrunnen, Luzern 2014

Chào các bạn, hôm nay xin kể với các bạn về chuyến đi loăng quăng của vợ chồng tôi tại mấy xứ Âu tháng 7 vừa rồi :

Chuyện là gia đình chúng tôi không phải là một gia đình “ Khoa bảng“ gì nên việc con trai nhớn vừa tốt nghiệp đại học được nhận ngay vào khóa cao học tại trường ĐH Philipps- Universität ở Marburg - Đức được gia đình tôi coi là một sự may mắn rất lớn mà không dám mơ trước. Sau mấy tháng đèn sách một mình bên đó, bố mẹ rất nhớ đứa con mà từ bé đến giờ chưa bao giờ xa gia đình quá một tháng nên khi thấy hãng Qatar có đợt khuyến mại vé Hà nội – Frankfurt có khoảng 700 USD , chúng tôi vồ luôn và đánh đường sang nấu nước giặt giũ cho con trai.
Tôi xin kể về 4 nơi tôi có cái để kể nhất. Chỉ là những cảm nhận thoáng qua, không theo thứ thự, lịch trình nào bởi thời gian ở những nơi này thật ngắn chỉ như một lần chớp mắt, ý niệm về những nơi này thoảng qua lãng đãng song cứ bám chặt trong ký ức. Mấy ngày này rỗi rãi xin được chia sẻ với các bạn .

Marburg an der Lahn – bang Hessen , Đức

Người dân Marburg tự hào với câu slogan : Nếu mỗi thành phố ở Đức có một trường Đại học thì Marburg chính là một trường Đại học. Thật vậy, cái thành phố bé nhỏ này thuộc bang Hessen lại khá nổi tiếng bởi trường Đại học Phillips Universitäte của nó. Marburg chỉ là một thị xã nằm bên con sông Lahn bé như một con kênh thủy lợi yên ả chảy qua, không có đường Autobahn, không có đường tàu hỏa ICE chạy đến, nhưng cái thành phố cổ kính này luôn mang trong nó cái không khí trẻ trung của những sinh viên từ đủ mọi nơi thế giới . Trường đại học Phillips - Universität Marburg được thành lập từ năm 1527 là một trong 5 trường đại học lâu đời nhất của Đức gồm Heidenberg, Marburg , Tübingen, Freiburg và Göttingen.

Ngôi trường cổ kính này được xây từ năm 1527 có dáng vẻ của một nhà tu hơn là một trường đại học

Bên cạnh đó là cây cầu cổ nhất của Marburg và sông Lahn

Trường do hội thánh Tin lành lập nên từ thời tiền phục hưng nên ngôi trường nằm giữa thành phố cũng cổ kính nâu xỉn mốc meo y hệt như cái khoa thần học hiện vẫn còn tọa lạc trong ngôi trường cổ này. Các phân khoa thời hiện đại như kinh tế, công nghệ web, ngôn ngữ, thể thao v.v... thì ở những địa điểm rải rác khắp thành phố và được nằm trong những tòa nhà có lối kiến trúc hiện đại đương thời. Không biết những khoa Địa lý, khoa toán Thần học hay khoa Khoa học Giáo dục , sinh viên sẽ học thế nào trong những tòa nhà kiến trúc thế kỷ 16 có dáng vẻ của những ngôi nhà thờ với tường đá, cửa kính mầu và mái vòm gotich ? tôi rất muốn vào xem mà không dám mặc dù con trai đang là sinh viên trường này bảo ai cấm bố, trường đại học là nơi tự do ai muốn học thì học, muốn nghỉ thì nghỉ, tự do! Trong giảng đường sinh viên ngủ, nói chuyện, chơi điện tử trong khi giáo sư giảng bài là chuyện thường. Chỉ có điều anh học thế nào tôi không cần biết, đến kỳ thi không đủ điểm thì cứ việc học lại môn đó đến khi đạt thì thôi, 2 năm, 10 năm, 20 năm hay lâu hơn nữa không tốt nghiệp là việc của anh. Vì vậy, tự do mà lại phải tự lo mà học, không thì cả đời làm sinh viên hoi đốt tiền bố mẹ !

Khoa Địa lý - tôi tưởng tượng tụi sinh viên học trong này sẽ bị cớm nắng còi xương sớm.

Có một người gốc Thụy sĩ rất nổi tiếng trong lãnh vực y học, đặc biệt ở Việt nam không ai không biết, đó là bác sĩ Alexander Yersin, người cựu sinh viên Y khoa của trường Philipps Uni Marburg . Sau thời gian nghiên cứu tại viện Pasteur Paris, với máu xê dịch, Yersin từ bỏ kinh đô ánh sáng lang thang thám hiểm các vùng đất Đông Dương. Nha Trang và Đà Lạt là nơi phượt thủ nổi tiếng này khai phá . Ông như một vị thần y của Nha Trang và đã gắn bó đến lúc nhắm mắt xuôi tay với thành phố này. Người dân Nha trang theo ý nguyện của ông đã chôn cất ông nằm sấp để được ôm lấy mảnh đất mà ông gắn bó này. Mộ ông hiện vẫn nằm tại Suối Dầu, cách Nha Trang có 20 km, tại nơi ông lập ra trại ngựa nuôi để lấy huyết tương làm vacxin. Yersin cũng là người sau này thành lập ra viện Pasteur và là hiệu trưởng trường Y đầu tiên ở Đông Dương. Trên Wikipedia nói rất rõ thân thế vị bác sĩ nổi danh này.

Haha em đã thấy bác lấp ló. Chắc chuyến tới em đổi thành lang thang tìm xe Google map cho nó hấp dẫn quá :D

Ha ha! các bạn còn nhớ tui và cái Google street car này nhòm thấy nhau ở Lauterbrunnen, tui vội phi theo chụp hắn và hy vọng hắn cũng chụp lại mình cho tỏ cái mẹt được lên tầm thế rới :D ! Cuối cùng thì đây! cái mẹt tui trên thế rới Google Steet ở Thụy sĩ nó chỉ đáng lấp ló lờ nhờ có vậy. Ha ha, nhưng được xem lại Lauterbrunnen trên google steet thật tuyệt ! họ mới update lần đầu tiên với Lauterbrunnen.
url]

Trông bác ấy có vẻ khá đẹp trai các bạn nhẩy
Thế người ta đã trả tiền cát xê để sử dụng hình ảnh của bác chưa ạ:S

À bây giờ bác Hahoi có thể chém là chuyến đi của tui đã được google công nhận nhé.
Em nào muốn xem mặt thì bẩu vào google earth sẽ thấy hình của anh đang đứng cạnh cây spinasch cổ thụ, tại làng lau té bờ jun né bên nước Thụy xa xôi.

À bây giờ bác Hahoi có thể chém là chuyến đi của tui đã được google công nhận nhé.
Em nào muốn xem mặt thì bẩu vào google earth sẽ thấy hình của anh đang đứng cạnh cây spinasch cổ thụ, tại làng lau té bờ jun né bên nước Thụy xa xôi.
Mấy hôm nay bác HaHoi đi đâu ý nhỉ không thấy bác vào đây chém gió nữa. Có lẽ nào bác ấy đã bị gu gồ bắt cóc sang Mẽo? Hay là mới sang Đức họp G7 chưa về?

Sorry các bạn là tui đang trong Nha Trang, chỉ xem được các bạn chém tơi bời qua di động mà không góp gió được. Tuần sau về nhà lại hót như khướu qua bàn phím ngay ấy mà. Danke Schweini vẫn nhớ đến nhé !

Hic, ít lên nên làm sao mà con lại bỏ sót topic này của bác. Hình ảnh đẹp quá, thông tin nhiều và bác viết rất hay nữa.
những tòa lâu đài ở Marburg đẹp thiệt bác ơi. Nhưng cái sự cổ kính với tôi tối của nó làm con liên tưởng tới tòa tu viện trong quyển sách Tên của đóa hồng, hi hi... được học trong mấy tòa nhà này cũng thú vị, trừ buổi chiều tối :|

.......

Tiếp nhé, tranh thủ hôm nay ít việc, chém gió tiếp :

Con trai, hồi bé có đẩy ra đầu đường lơ ngơ cũng chả biết đi đâu lại quay về nhà làm bạn với máy tính, game, Doremon và Lego. Trước khi đi học còn không biết cầm dao để gọt hoa quả, nấu nướng thì tuyệt nhiên không cần biết, thỉnh thoảng định danh lại vài món kiểu như không nói xào măng mà gọi là rán măng, mà rán cá lại gọi là xào cá, đại khái vậy, ấy thế mà giờ đây có vào hangout nói chuyện thì hỏi mẹ cách kho thịt, luộc rau hoành tráng như ai. Tuần hai buổi tự vào siêu thị mua đồ về tự nấu lấy, thật không thể tưởng tượng được ! Có điều, khả năng cảm thụ thiên nhiên kém quá, chí ít cái đẹp nó sờ sờ quanh mình, ngay mắt cũng phải nhận ra, đằng này anh không quan tâm ! Bố mẹ hỏi chỗ ký túc xá con ở thế nào thì khu Wehrda được tả lại rằng đầu ký túc xá là một bãi rác, bên đường là cái làng lúc nào cũng im lìm và sau làng là rừng rậm, mùa đông quạ kêu quàng quạc thê thảm. Bỏ mẹ rồi ! cho con sang tây học mà ủn nó vào chỗ xó rừng thế này quá bằng đi đày ! cả bố cả mẹ không ai bảo ai nhưng trong lòng xót thằng con nơi góc rừng xa xứ lắm ! Vì thế, lúc mới đến, đã qua khu Oberstadt – khu phố trung tâm của Marburg mà xe bus còn chạy tiếp như lao ra cánh đồng thì vợ chồng tôi vẫn nghĩ khu ký túc xá này hẳn là hẻo lánh lắm, cho đến khi xe lại chạy vào khu phố nhỏ giữa những căn nhà biệt thự với những mảnh vườn phủ đầy hoa, những con phố dốc với những hàng thông kiểu Đà Lạt ( ví thế chứ Đà Lạt không so được ) bãi cỏ nhung và cái xe đạp đứa bé nào để đó bỏ đi chơi, lũ mèo nằm sưởi nắng, hàng rào gỗ với hoa lily, lá trường xuân phủ xanh mướt trên bức tường trắng, những cây đoạn nở bung những chùm hoa vàng loe hoe thơm ngan ngát .... thì bọn tôi hai đứa trợn mắt nhìn nhau ai oán về văn tả cảnh của ông con. Khu sinh viên quá đẹp và thanh bình !

Cái " làng " bên kia đường

Đầu " làng "với nhà thờ "làng"

Trước sân nhà thờ, đài tưởng niệm lính Đức, những người của khu Wehrda, chết trận thời thế chiến I

9Qt1_G_dBlQyyHRXwdkgr4-wmFutv8VLlS1QXo6s2M0=w702-h526-no

Một nhà kho cũ. Dân ở đây có mấy nhà vẫn nuôi ngựa để cưỡi đi siêu thị shopping

Con chết vì cười. Làng đẹp quá bác ơi, yên bình thơ mộng, em ấy đúng con trai, chắc ko để ý trời đất hoa hoét đâu :)

Con có mấy điều:
1. Ở Wien: con thấy "em" Việt Nam của bác là xinh nhất, trẻ trung thanh lịch, hơn 3 em Brasil béo mỡ màng kia nhiều lắm. Cho nên cậu chủ nhà dứt phát phải thay đổi thái độ ngay, hi hi...
2. Con đọc được mấy topic về nước Áo, để ý một điều là hình như ko ai đi sở thú? Với con, sở thú ở Wien thật ấn tượng và là nơi đáng để đi (đặc biệt gia đình có cháu nhỏ, hồi con đi thì lại cháu nhỏ quá nên cho ở nhà với Ông nội, chứ như giờ mà đi thì quá tuyệt). Sau này đi thêm sở thú ở Lisboa mà thấy thua xa Áo. Sở thú rộng lớn, phong phú và khoa học lắm ạ. Có cả khu vực bày cái bông hoa xác thối lấy từ Amazone về, nhìn nó kinh kinh. Nếu có ai đi, nhớ coi cái phòng trưng bày côn trùng và kiến, họ làm rất hay, con đứng coi mà mê mẩn. Con có chụp hình, mà nói ra lại nhụt, con vẫn ko biết làm sao up lên đây hết.
3. Hết chị Hamacon tới bác Hà Hồi, làm con muốn đi Thụy Sĩ chết được, con mê cảnh thiên nhiên núi non rừng suối cánh đồng trâu bò cừu lổn nhổn nhất. Hu hu... Ông xã ko phải tuýp thích đi du lịch mới khổ, mỗi lần muốn đi đâu là phải vật vã dụ dỗ điên cả người. Chắc phải chờ nhóc con lớn hơn xíu nữa thì đi mới hợp, vì con băn phăn ko bít những chỗ thế này có gì hấp dẫn cho một tên hiếu động 4,5 tuổi hay ko nữa. Thường mùa hè là tụi con đi chỗ nào có biển để cho nó tắm, nếu có sở thú, bảo tàng (tự nhiên, có khủng long chẳng hạn) thì lý tưởng cho gia đình có trẻ con vì chúng có chỗ chơi. Nên những chốn như này đành ngậm ngùi chờ đợi...

Con có mấy điều:
1. Ở Wien: con thấy "em" Việt Nam của bác là xinh nhất, trẻ trung thanh lịch, hơn 3 em Brasil béo mỡ màng kia nhiều lắm. Cho nên cậu chủ nhà dứt phát phải thay đổi thái độ ngay, hi hi...
2. Con đọc được mấy topic về nước Áo, để ý một điều là hình như ko ai đi sở thú? Với con, sở thú ở Wien thật ấn tượng và là nơi đáng để đi (đặc biệt gia đình có cháu nhỏ, hồi con đi thì lại cháu nhỏ quá nên cho ở nhà với Ông nội, chứ như giờ mà đi thì quá tuyệt). Sau này đi thêm sở thú ở Lisboa mà thấy thua xa Áo. Sở thú rộng lớn, phong phú và khoa học lắm ạ. Có cả khu vực bày cái bông hoa xác thối lấy từ Amazone về, nhìn nó kinh kinh. Nếu có ai đi, nhớ coi cái phòng trưng bày côn trùng và kiến, họ làm rất hay, con đứng coi mà mê mẩn. Con có chụp hình, mà nói ra lại nhụt, con vẫn ko biết làm sao up lên đây hết.
3. Hết chị Hamacon tới bác Hà Hồi, làm con muốn đi Thụy Sĩ chết được, con mê cảnh thiên nhiên núi non rừng suối cánh đồng trâu bò cừu lổn nhổn nhất. Hu hu... Ông xã ko phải tuýp thích đi du lịch mới khổ, mỗi lần muốn đi đâu là phải vật vã dụ dỗ điên cả người. Chắc phải chờ nhóc con lớn hơn xíu nữa thì đi mới hợp, vì con băn phăn ko bít những chỗ thế này có gì hấp dẫn cho một tên hiếu động 4,5 tuổi hay ko nữa. Thường mùa hè là tụi con đi chỗ nào có biển để cho nó tắm, nếu có sở thú, bảo tàng (tự nhiên, có khủng long chẳng hạn) thì lý tưởng cho gia đình có trẻ con vì chúng có chỗ chơi. Nên những chốn như này đành ngậm ngùi chờ đợi...
Mấy ku con nhà mình hồi sang Vienna cũng cực kết sở thú ở đây. Ở có 10 ngày mà vô đó 3 lần :D
Ở Vienna mình còn thích đi thăm Nghĩa trang trung tâm nữa. Các phần mộ được điêu khắc rất đẹp và đi lang thang ở đó có thể thấy rất nhiều các tên tuổi quen thuộc Beethoven, Strauss, Brahms...
Cảm ơn bác chủ topic vì những chia sẻ rất quý giá!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back