What's new

[Chia sẻ] Melbourne - Lần đầu xuất ngoại 1 mình

Một năm sau ngày apply xin visa mình lại nộp hồ sơ 1 lần nữa. Đang ngóng trông kết quả từng ngày, mỗi lần báo mail đến là lại giật mình. Những hồi ức về chuyến đi năm ngoái cứ thế ùa về.

Kỳ 1: Liều như chưa bao giờ

- 18/3/2014: con bé lang thang xem vé máy bay giá rẻ vì nhận được mail thông báo khuyến mãi. Phát hiện ra chặng HN-KUL-MEL sao mà rẻ thế có gần $400 chưa tính hành lý. Con bé bàn với bf tính đi Melb chơi. Lão đồng ý ngay vì mong gặp nhau chết đi được.

- 19/3/2014: Quyết định mua vé máy bay mà chưa xin visa. Quyết định quá liều với một đứa visa hầu như trắng, mới đi có 1 nước. Uhm, thì thôi, có hơn $300 chứ mấy (nói cho oai thế thôi chứ mất ngủ nhiều đêm đấy ạ), được thì được mà mất thì thôi, tự an ủi mình thế.

Mình mua 2 chuyến riêng, HN-KUL-HN và KUL_MEL-KUL.

sau đó là chuỗi ngày tìm kiếm trên mạng tìm hiểu hồ sơ xin visa. Lang thang hết từ diễn đàn này sang forum khác, đọc hết cả mấy mấy chục trang kinh nghiệm trên phuot.vn này :D. Gửi tin nhắn, gửi mail hỏi kinh nghiệm các anh chị, xin form mẫu đủ các thứ.

Bao nhiêu thứ thắc mắc ko biết hỏi ai, bao nhiều nói này nọ:
- Chương trình hoc của bf đến tháng 6/2014 là hết, visa đến 31/8/2014. Mình xin visa sát ngày có được ko đây?
- Nộp đơn xin nghỉ phép sếp bảo, nữ độc thân, trẻ tuổi, lại hộ khẩu Nghệ An, khó lắm đấy.
- Đứa bạn thân du học và lấy chồng bên đấy bảo em họ chồng nó được bảo lãnh mà còn ko xin đc visa.
Hoang mang và lo lắng nhưng thôi mặc kệ, vé máy bay mua rồi, thêm $130 tiền phí đáng nhiêu đâu.

- 19/5/2014: Nộp hồ sơ ở VFS sau bao ngày chuẩn bị và nhiều đêm trằn trọc khó ngủ vì lo lắng :D. Những ngày chờ đợi tiếp theo mới gọi là dài. Các anh chị bảo có thể sẽ bị gọi phỏng vấn đấy, làm con bé ko dám rời cái điện thoại. Hic, ngày nào cũg vào VFS check xem tình trạng hồ sơ nhưng chỉ thấy là đang xét duyệt ở ĐSQ.

- 27/5/2014: đang mơ màng ngủ trưa thì giật mình vì báo mail đến. Hồi hộp hồi hộp và vỡ òa trong sung sướng khi file đính kèm là xác nhận visa. Visa du lịch 3 tháng và có giá trị trong vòng 1 năm. Con bé báo tin ngay cho bf, 2 đứa bắt đầu chuẩn bị, lên kế hoạch đi đâu, làm gì mặc dù tận 3 tháng nữa mới được gặp nhau.

Kết quả của mấy tháng chuẩn bị hồ sơ là người từ 47kg còn 45kg và đến giờ vẫn ko tăng được. Ai cũng bảo người đâu như con mắm :(

P.s: Bạn nào muốn hỏi kinh nghiệm hay có thắc mắc về hồ sơ thì cứ nhắn mình, mình sẽ giúp đỡ hết sức có thể :D.

Còn nữa

Mình theo tour cũng nộp giống bạn nhưng không có 7,10,11,12. Ví dụ visa 1 năm nó cho 3 tháng mà bạn ở 2 tháng rồi về VN, tuy ko vi phạm luật di trú nhưng lần nhập cảnh sau cũng có khả năng tụi nó ko cho nhập cảnh, tụi nó sẽ hỏi là lần trước tại sao đi lâu vậy bla bla bla ngoài ra ai đem thực phẩm, trái cây vào Úc nếu phát hiện sẽ bị tịch thu + phạt tiền --> đem đặc sản quê nhà biếu người thân nó cũng ko cho, are not allow in Australia bla bla bla.

Hì, chiều nay mình nhận đc mail báo pass visa rồi :D. Cũng chật vật phỏng vấn 2 lần mới đc. Sau lần phỏng vấn 1 mình cứ nghĩ là fail rồi cơ, ai dè sáng nay lại nhận đc điện thoại nữa :)), chiều thì thấy có mail.

Mình đi cũng ko mang theo gì :)), chỉ mang mỗi quần áo để làm thủ tục cho nhanh. Ngồi cả đêm trên máy bay rồi oải lắm, chẳng muốn chờ đợi gì nữa, chỉ mong về cho nhanh :)).

Hi Bạn,

Bạn có thể cho mình bik vào trang nào để check tình trạng hồ sơ của mình ko?

Đan chờ kết quả visa mà 9 - 10 ngày rùi chả thấy hồi âm @@

Hi Bạn,

Bạn có thể cho mình bik vào trang nào để check tình trạng hồ sơ của mình ko?

Đan chờ kết quả visa mà 9 - 10 ngày rùi chả thấy hồi âm @@

b có thể check trên trang của vfs, nhưng thường thì nó chỉ báo là hồ sơ đang ở đsq thôi :)). Đợi chờ là hạnh phúc mà

B CHECK TR

Hi Bạn,

Thank bạn nhé sau 10 ngày chờ đợi hồi hộp lo sợ thì mình cũng đã nhận được thư điện tử visa rùi mừng mún chít haha

Vì thời gian mình nộp cũng là lúc Úc mới đưa mấy trăm người VN nhập cư bất hợp pháp về với lại mình độc thân nửa ^^

Hên là mọi chuyện ok hết rùi

Một năm sau ngày apply xin visa mình lại nộp hồ sơ 1 lần nữa. Đang ngóng trông kết quả từng ngày, mỗi lần báo mail đến là lại giật mình. Những hồi ức về chuyến đi năm ngoái cứ thế ùa về.

Kỳ 1: Liều như chưa bao giờ

- 18/3/2014: con bé lang thang xem vé máy bay giá rẻ vì nhận được mail thông báo khuyến mãi. Phát hiện ra chặng HN-KUL-MEL sao mà rẻ thế có gần $400 chưa tính hành lý. Con bé bàn với bf tính đi Melb chơi. Lão đồng ý ngay vì mong gặp nhau chết đi được.

- 19/3/2014: Quyết định mua vé máy bay mà chưa xin visa. Quyết định quá liều với một đứa visa hầu như trắng, mới đi có 1 nước. Uhm, thì thôi, có hơn $300 chứ mấy (nói cho oai thế thôi chứ mất ngủ nhiều đêm đấy ạ), được thì được mà mất thì thôi, tự an ủi mình thế.

Mình mua 2 chuyến riêng, HN-KUL-HN và KUL_MEL-KUL.

sau đó là chuỗi ngày tìm kiếm trên mạng tìm hiểu hồ sơ xin visa. Lang thang hết từ diễn đàn này sang forum khác, đọc hết cả mấy mấy chục trang kinh nghiệm trên phuot.vn này :D. Gửi tin nhắn, gửi mail hỏi kinh nghiệm các anh chị, xin form mẫu đủ các thứ.

Bao nhiêu thứ thắc mắc ko biết hỏi ai, bao nhiều nói này nọ:
- Chương trình hoc của bf đến tháng 6/2014 là hết, visa đến 31/8/2014. Mình xin visa sát ngày có được ko đây?
- Nộp đơn xin nghỉ phép sếp bảo, nữ độc thân, trẻ tuổi, lại hộ khẩu Nghệ An, khó lắm đấy.
- Đứa bạn thân du học và lấy chồng bên đấy bảo em họ chồng nó được bảo lãnh mà còn ko xin đc visa.
Hoang mang và lo lắng nhưng thôi mặc kệ, vé máy bay mua rồi, thêm $130 tiền phí đáng nhiêu đâu.

- 19/5/2014: Nộp hồ sơ ở VFS sau bao ngày chuẩn bị và nhiều đêm trằn trọc khó ngủ vì lo lắng :D. Những ngày chờ đợi tiếp theo mới gọi là dài. Các anh chị bảo có thể sẽ bị gọi phỏng vấn đấy, làm con bé ko dám rời cái điện thoại. Hic, ngày nào cũg vào VFS check xem tình trạng hồ sơ nhưng chỉ thấy là đang xét duyệt ở ĐSQ.

- 27/5/2014: đang mơ màng ngủ trưa thì giật mình vì báo mail đến. Hồi hộp hồi hộp và vỡ òa trong sung sướng khi file đính kèm là xác nhận visa. Visa du lịch 3 tháng và có giá trị trong vòng 1 năm. Con bé báo tin ngay cho bf, 2 đứa bắt đầu chuẩn bị, lên kế hoạch đi đâu, làm gì mặc dù tận 3 tháng nữa mới được gặp nhau.

Kết quả của mấy tháng chuẩn bị hồ sơ là người từ 47kg còn 45kg và đến giờ vẫn ko tăng được. Ai cũng bảo người đâu như con mắm :(

P.s: Bạn nào muốn hỏi kinh nghiệm hay có thắc mắc về hồ sơ thì cứ nhắn mình, mình sẽ giúp đỡ hết sức có thể :D.

Còn nữa

Chào bạn akari, mình cũng đang chuẩn bị làm hồ sơ cũng đọc tham khảo biết bao nhiêu diễn đàn đi du lịch tự túc, xin chia sẽ kinh nghiệm làm hồ sơ,,,,mail [email protected]

Hồ sơ mình nộp theo đúng tờ hướng dẫn của ĐSQ và ko lần 1 thì ko phải phỏng vấn, 8 ngày có kết quả. Lần 2 đã 10 ngày rồi chưa thấy gì :)). Hồ sơ của mình gồm nhưng giấy tờ sau:

1. Form 1419
2. Tờ khai chi tiết nhân thân
3. Sơ yếu lí lịch + bản dịch
4. Xác nhận độc thân + bản dịch
5. Giấy khai sinh + bản dịch
6. Đơn xin nghỉ phép và xác nhận của công ty bằng tiếng anh
7. Phiếu lương 3 tháng gần nhất
8. Xác nhận số dư stk
9. Sao kê tài khoản ngân hàng 3 tháng gần nhất
10. Thư xác nhận của trường bạn mình
11. Thư mời
12. Visa + bản sao hộ chiếu của bạn mình
13. Bản sao hộ chiếu, chứng minh thư + hộ khẩu của mình

Tất cả mình làm theo tờ hướng dẫn thôi :D

Chị akari ơi, em cũng đang tìm hiểu làm hồ sơ tháng 4 sang năm đi, mà sao không thấy trong tờ hướng dẫn yêu cầu nộp sơ yếu lí lịch nhỉ? Nếu cứ nộp thêm cho chắc thì có phải là cái mẫu sơ yếu lí lịch vẫn bán kèm với hồ sơ xin việc ấy không?
Em nộp ở lsq hcm c ah. Thank chị nhiều nhen.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,189
189,947
Latest member
uyen13579
Back