What's new

[Chia sẻ] Miền trung nước Mỹ hoang dã, chợt nhớ Cửu Trại Câu năm ấy...

Chuyến đi bắt đầu ở sân bay Minneapolis, mọi người tập trung ở đây thuê xe và khởi hành luôn trong ngày. Nhóm mình 4 người xuất phát từ Minneapolis đến Kadoka khoảng 6-7 tiếng lái xe thì ngủ đêm tại đây

4 mem: Mình tên Ngọc, chị Tú, chị Ngọc và bé Linh

Trung bình cứ 100$ 1 ngày bao gồm tiền ăn uống, khách sạn, thuê xe + xăng cho 1 người. Mình đi 5 ngày khoảng 500$ (bao gồm vé máy bay từ Houston lên Minneapolis 165$, tính ra mình mất khoảng 335$ cho các chi phí ở trên), nhưng mình cứ tính dư là 100$ 1 ngày

Ngày thứ 2, nhóm mình lái xe xuống ScottsBluff để tham quan Scotts Bluff National Monument của tiểu bang Nebraska, con đường đi của bang này rất là đẹp, xung quanh là các dãy núi với formation lạ mắt, bên trên có tầng thảm cỏ xanh tươi. Mình đi các bang bờ Tây nhưng chưa thấy các formation đá giống như vầy.

Khoảng đầu giờ trưa mình đã tới ScottsBluff và ăn trưa ở đây, vì là 1 bang ít người ở nên tìm đồ ăn Việt hay Châu Á rất khó. Nhóm mình chọn quán ăn người Hoa ở đấy, đồ ăn họ làm rất mặn nên 4 người kêu 4 món dư rất nhiều. Ăn không hết cũng ko thể mang về được vì đi trời nắng nóng dễ hư

Thời tiết thì nóng mà đi bộ 2 miles ven theo con đường ở hình dưới nên mình quyết định ko đi vì thấy cũng ko có gì đặc sắc lắm, thế là nhóm mình xuất phát qua điểm tiếp theo

Lái xe từ sáng đến khi ra khỏi Scottsbluff, nhóm buồn ngủ quá nên mở truyện ma của chú Nguyễn Ngọc Ngạn nghe. Càng nghe thì nhiều hiện tượng lạ xuất hiện, tiếng mèo kêu trong truyện réo lên tự nhiên xe bị vấp qua ổ gà cái rầm làm giật cả mình. Rồi tiếng quạ trong truyện rít lên thì tự nhiên trời mưa tầm tã mà mình coi dự báo hôm nay trời nắng nóng ko thể mưa được. Gần đến Toadstool Geologic Park, mình ko muốn mưa chút nào nên đề nghị tắt truyện ma, chuyển qua nghe nhạc sống cho thời tiết trở lại bình thường ;)

Đường đi vào khu vực này rất hẻo lánh và vắng người, xe lửa chạy chỉ có đèn chớp báo hiệu, chứ không có cây chắn, nên mọi người cẩn thận.

1 lưu ý nhỏ là chỗ này không tính tiền vé, mọi người tự động góp tiền trong 1 hộp nhỏ ở cổng. Đi ra hoặc vào tự đóng cổng.

kinh nghiệm thuê xe, ks và annual pass, mọi người có thể tham khảo bài viết của mình ở đây nha.
Click here

Last edited:
Theo hành trình mình đi từ Denver qua Monument Rocks ở bang Kansas, 1 tiểu bang đi trên đường toàn nông trại và nông trại. Mình google thì điểm đặc sắc là Monument Rocks nên mình muốn đến đây xem. Đi từ đường ngoài vào thì thấy toàn đồng ruộng mênh mông, ko thể nghĩ có khối đá nào trong ấy, sợ bị lạc đường nhưng cuối cùng thì cũng đến nơi

bên trong chỉ có 1 xe tham quan. Xe mình đến là thứ 2. Ở đây là private property, người ta ko có lấy phí, mình tha hồ chụp ảnh. Lúc mình đến là 7h tối, nắng nhẹ

Các khối đá được phát hiện từ 200 năm trước

Khu vực này về chiều chụp hình rất đep, bầu trời xanh ngắt. lúc mình ra là gần 8h tối, đi dạo trong ấy cũng 1 tiếng. Sau đó thì mình ngủ đêm ở gần đó để ngày hôm sau chạy xe về Houston luôn. Nếu mấy bạn khởi hành về lại Denver thì mất khoảng 4h. Kết ở đây nha, khi nào mình đi tiếp các bang Trung Mỹ sẽ chia sẽ ở đây tiếp

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,195
189,952
Latest member
Xelubeouu
Back