What's new

[Chia sẻ] Mình đi ngang Nha Trang, Ninh Vân, Vũng Rô, Đại Lãnh, Bình Ba

Sắp xếp công việc, nghỉ bù mấy ngày trực từ Tết, rủ rê bạn bè mà chẳng ai đi, mình lại một mình một ngựa thong dong qua Cà Ná, tới Nha Trang, đêm hôm ấy thử bún cá, nem nướng, sáng hôm sau đi Ninh Phước, Ninh Vân ngang qua Hyundai-Vinashin, vẫn còn sớm nên vòng ra băng qua đèo Cả nhìn Vũng Rô rồi ghé Đại Lãnh. Sáng hôm sau về Cam Ranh, ghé Bình Ba ngủ đêm trên đảo rồi về lại Sài Gòn tiếp tục cày bừa.

Mình đi cũng không nhiều, lại mắc cái tật làm biếng viết nên ráng viết lại để chia sẻ với mọi người vài hình ảnh và thông tin những nơi đi qua, và cũng để cho chữ nghĩa thông suốt, bớt làm biếng.

Sáng hôm ấy qua phà Cát Lái, ra Long Thành theo hướng Bình Sơn đi Cẩm Mỹ.

Cao su đang mùa thay lá dưới ánh ban mai đẹp lắm, Hương lộ 10 đoạn đi ngang rừng cao su thì hơi nhỏ và xấu, nhưng cũng ít xe qua lại, đoạn này khoảng 5-6km, còn lại thì đường rất tốt, láng o, chẳng có ai qua lại, thoải mái phóng vun vút giữa rừng cao su.

Qua khỏi địa phận huyện Hàm Thuận Bắc, Bình Thuận là hai bên đường đã thấy cát trắng, nghe mùi nắng mùi gió phả vào mặt vào tay nóng ran rát.

QL 1A đang mở rộng nên nhiều đoạn đầy các cột mốc, xe lu xe ủi

Hy vọng rằng sau khi dự án hoàn thành xong thì con đường Nam Bắc sẽ an toàn hơn, di chuyển nhanh hơn, theo Vietnamnet thì:

"Đây là dự án đầu tiên trong chuỗi các dự án nâng cấp, mở rộng Quốc lộ 1A từ Hà Nội đến Cần Thơ theo hình thức BOT do Bộ Giao thông vận tải triển khai thực hiện.

Đoạn QL1A được làm theo tiêu chuẩn cấp III đồng bằng (TCVN4054-2005), đảm bảo 4 làn xe cơ giới và 2 làn xe thô sơ, giải phân cách giữa, hệ thống thoát nước dọc phù hợp với quy hoạch.

Dự kiến, toàn tuyến QL1A từ Thanh Hóa – Cần Thơ sẽ hoàn thành việc nâng cấp, mở rộng vào quý IV, năm 2015."

Chạy ngang Cà Ná, biển vẫn trong xanh như ngày nào

Nhớ lần đầu tiên mình chạy ngang đây rồi về thảng thốt thế này "một sự thiết kế tuyệt vời của tự nhiên và con người với biển xanh cát trắng bên dưới, cao hơn chừng 10m là đến đường QL 1A uốn cong theo quả núi, kế nữa lưng chừng núi là đường sắt Bắc - Nam, rồi đến ngọn núi, và cuối cùng là cả bầu trời xanh ngăn ngắt"

Qua khỏi Cà Ná, mình cặm cụi chạy giữa nắng và gió, trên đường đi gặp một anh tài xế xe tải bị hư xe dọc đường xin quá giang, lúc ấy nhìn sơ qua thấy anh cũng hiền nên mình dừng xe lại đồng ý cho anh quá giang về Ba Ngòi. Trên đường chạy, phần vì gió thổi ào ào nói không nghe tiếng, phần vì chạy nhanh nên mình và anh cũng không nói với nhau nhiều, bất giác mình sực nhớ lại mấy chuyện báo hay đăng nên cảm giác cũng hơi sờ sợ, bèn bẻ kính lại để quan sát, chạy nhanh hơn, vừa chạy vừa liếc kính vừa liếc hai cái bóng đổ trên đường.

Mà cũng phải, sáng mở mắt ra, đọc báo, lên mạng bủa quanh toàn những thông tin lừa đảo trộm cướp nên một mình giữa đường cảnh giác là đều tất nhiên. Chạy tới trạm xăng nhân lúc đổ xăng mình có dịp nhìn anh thêm, không thấy vẻ gì nguy hiểm trên khuôn mặt đen đúa chất phác nên cũng tạm yên tâm, mà lúc ấy thì đành tin vào trực giác vậy. Mình gạt ý định bỏ anh giữa đường.

Chở anh về tới Tp. Cam Ranh thì mình và anh mới có dịp hỏi chuyện, anh chỉ mình lên Mỹ Ca, đi đường Bãi Dài để đến Nha Trang cho nhanh, mình chào tạm biệt anh, cũng quên khuấy mất chuyện hỏi anh tên gì, xin chụp chung tấm ảnh vì lúc đó cũng đã gần 5g chiều mà mình chưa tới Nha Trang, cũng chưa có chỗ ngủ.

Cầu Long Hồ bắc qua đầm Thủy Triều nối liền bán đảo Cam Ranh

Trên đầm Thủy Triều

Dọc đường Bãi Dài khá đẹp, nhưng đa phần đất sát biển đều đã bị mua lại để làm resort, chủ đầu tư họ quây lô-cốt che chắn hết biển, cũng y chang như đoạn đường ven biển từ Lộc An đi Hồ Tràm, Hồ Cốc.

Nghĩ tới cảnh sau này các resort mọc lên kín hết tầm nhìn ra biển mà buồn, không hiểu tại sao các cơ quan chức năng không bắt buộc các khu nghĩ dưỡng phải xây dựng bên kia đường để giữ lại cảnh quan của con đường ven biển nhỉ!?

Trên đường Bãi Dài vào Nha Trang

Trời càng lúc càng tối dần

Nhờ Mod nào có đi ngang đây xóa giúp mình post SPAM bên trên. Cảm ơn nhiều :D

------------------------------------
Trên đường đi ngang đèo Cù Hin

Trên đèo nhìn xuống biển

Có một số nơi trên đèo đang được mở rộng gia cố thêm để tăng tính an toàn

Bài viết hay, ảnh rất đẹp, đường rất tốt. Nhưng Bạn adg viết nhanh quá nên quên cho AE thông tin chi tiết về nơi ăn ngủ các nơi bạn đã đi qua; để AE đi sau biết mà an tâm Phượt chứ.
Vì mình sắp làm một chuyến xã stresss sau Tết giống bạn adg, nên rất cần những thông tin về phương tiện đi lại (mình chọn xe giường nằm đi từ tpHCM) chổ ăn ngủ vui chơi ở Bình Ba và Nha Trang. Mong các Bạn và adg giúp đở, mình đang chờ giải quyết phép, dự tính sẻ đi trong tháng 3/2014.

cái bức Có chiếc xuồng, và trời đang xuống dần bác chụp quá đẹp. có ng quăng lưới hay câu nửa thì hết bài của bức ảnh.

Bài viết hay, ảnh rất đẹp, đường rất tốt. Nhưng Bạn adg viết nhanh quá nên quên cho AE thông tin chi tiết về nơi ăn ngủ các nơi bạn đã đi qua; để AE đi sau biết mà an tâm Phượt chứ.
Vì mình sắp làm một chuyến xã stresss sau Tết giống bạn adg, nên rất cần những thông tin về phương tiện đi lại (mình chọn xe giường nằm đi từ tpHCM) chổ ăn ngủ vui chơi ở Bình Ba và Nha Trang. Mong các Bạn và adg giúp đở, mình đang chờ giải quyết phép, dự tính sẻ đi trong tháng 3/2014.

Hehe, mấy post trên là tớ mới chạy một ngày đường thôi mà, chưa tới Nha Trang, tớ có nhận xét/ đánh giá vui vẻ về những chỗ ăn ngủ trong bài luôn. Nhưng không có nêu chi tiết về tên, địa chỉ, đt... nếu bạn cần tham khảo thì mình sẽ cung cấp.

cái bức Có chiếc xuồng, và trời đang xuống dần bác chụp quá đẹp. có ng quăng lưới hay câu nửa thì hết bài của bức ảnh.
Cám ơn bạn nhé :)

-----------------------------------

Tới Nha Trang, nhờ có sự hỗ trợ của người bạn nên mình nhanh chóng tìm được chỗ ngủ với giá khá hợp lý trên đường Hoàng Diệu, phòng rộng rãi thoáng mát sạch sẽ, tiện nghi, cách đường Trần Phú sát biển khoảng 1.5km, tuy nhiên đây là một dạng guest house và bác chủ nhà thì hay ngủ sớm nên sau khi tắm rửa mình tranh thủ dạo một vòng Tp. Nha Trang ban đêm và về ngủ lúc 11g15 thì guest house đóng cửa tắt đèn tối om, mình phải gọi cửa, hơi không thoải mái lắm.

Tắm rửa xong xuôi mình đi ăn bún cá. Ngoài này hình như là ăn gì cũng có dĩa rau thái sợi hết, mình ăn tới bún sứa, bún chả cá, bún bò đều có dĩa rau này.

Nước lèo ngọt ngọt, sợ bún mềm, mà đặc biệt là cá với chả cá ngoài đây mới đúng thật là chả cá, nhai một miếng nghe dai thơm và ngọt vị cá. Mình ăn tô này hết 15 ngàn, thấy rẻ mà lát nữa đi cafe với bạn kể ra còn bị chê mắc.

Dạo vòng vòng mấy con đường Nguyễn Thiện Thuật, Tô Hiến Thành mình thấy Nha Trang cũng có khá nhiều quán cafe với thiết kế lạ mắt khá đẹp.
Mình ghé vào Trúc Lan Viên trên đường Tô Hiến Thành xem thử thế nào

Quán cafe bao lấy căn biệt thự cổ của pháp với bàn ghế gỗ nhìn cũng hay, giá cả khá dễ chịu. Mình tò mò nên thử món Cafe Rhum với phin cafe truyền thống trên một cái ly thay vì sữa thì đó là rượu Rhum, kết quả là uống chả ngon lành tẹo nào. Chắc do mình không biết uống rượu nên cũng như 'bảo kiếm rơi vào tay kẻ phàm phu tục tử' :D

Cafe xong còn một mình loanh quanh thấy món nem nước bèn nhào vô thử cho biết luôn

Trên đường đi giúp người khác quá tốt bạn ơi. Mình cũng bị hư xe 1 lần, và cũng đc giúp đỡ trong khi chỉ mới 4h sáng giữa đoạn đường vắng. Bạn đi 1 mình ah ????

Bài vuết hay, hình ảnh đẹp quá! Sáng mai mình độc hành phượt bằng KTM Duke200 theo đường của bạn! Mong hịc hỏi nhiều điều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,486
190,104
Latest member
tranvouu12
Back