What's new

Mộc Châu - Tà Xùa - Yên Bái - Sapa - Hà Giang - Ninh Bình: đi xong về lấy chồng

Mộc Châu - Tà Xùa - Yên Bái - Sapa - Hà Giang - Ninh Bình: đi xong về lấy chồng

Tây Bắc từ lâu vẫn là một vùng đất nằm trong Wishlist của mình. Nhưng 24 tuổi mình mới chạm vào vùng đất ấy, hào hứng và đi từ bất ngờ này sang bất ngờ khác.
Chuyến đi này được bọn em ủ mưu từ giữa năm, rồi đặt vé giá rẻ của anh Vietjet (đi 30.11 - về 7.12) và sống ngoi ngóp qua những chuyến đi ngắn ngày chờ 1 tuần bung lụa.
Lúc đặt vé cũng được 6 mạng cơ, mà đến ngày đi thì chỉ có 4 đứa thực sự được xách ba lô lên đi cùng nhau.
Trước khi đi 1 tuần bố mẹ mới biết con gái sắp đi 1 hành trình dở người mà hai người chẳng thể nào hiểu nổi, bèn chép miệng bảo "Đi nốt lần này thôi nhé, rồi về lấy chồng nhé, chơi đủ rồi đấy". Thôi thì bọn em đành gật đầu vâng dạ tuân lệnh các cụ cho đôi bên vui vẻ, chứ việc lấy chồng, giả dụ cứ đồng ý lấy đi, thì ai chịu lấy mình?

Thế rồi khi báo đài bắt đầu loan tin rằng mùa đông đã về với Hà Nội, trời đã lạnh thì bọn em bắt đầu kéo nhau ra sân bay với cái ba lô 7kg cho 8 ngày lăn lộn miền cao. Nói về chuyện hành lí, thực ra cũng muốn mang nhiều hơn. Con gái mà, hàng nghìn thứ phải mang theo ạ. Áo lạnh áo len đủ màu đủ kiểu, giày, rồi còn chưa kể dù lạnh thế nào không biết, vẫn phải có 1-2 bộ váy maxi thướt tha mà còn chụp hình "so deep". Chưa hết, đi 8 ngày thì kiểu gì về soi gương cũng hốt hoảng nhận ra tóc tai bù xù, mặt mũi đen nhẻm, môi nứt nẻ, thế nên lại bấm bụng mang theo son, kem dưỡng da tay da chân, da mặt hầm bà lằng. Không biết các bạn nữ khác thì sao chứ bọn em cũng muốn ăn chơi không ngại thời tiết như các bạn bên Châu Âu quanh năm sống trong cái lạnh, ẩm ướt qua tới nước nhiệt đới như Việt Nam thì tắm được nhiêu nắng cứ tắm, cơ mà nếu như thế thì lại cống hiến không ít tiền cho spa, dưỡng da cũng khổ, thôi tự thương mình. Chúng em vẫn giao ước với nhau không được vượt quá 7kg mỗi ba lô cá nhân, vì nhiều hơn sẽ không cái xe máy nào chở cho hết.

30.11, tạm quên đi công việc cuối năm dồn dập, chuyến hành trình của 4 đứa, 3 nữ 1 nam bắt đầu. Lịch trình của bọn em sơ lược thế này:
Ngày 1: SG-HN-Hòa Bình-Mộc Châu
Ngày 2: Mộc Châu - Tà Xùa
Ngày 3: Tà Xùa - Yên Bái
Ngày 4: Yên Bái - Sapa
Ngày 5: Sapa - Hà Giang
Ngày 6: Hà Giang - Đồng Văn
Ngày 7: Đồng Văn - Hà Giang - Hà Nội
Ngày 8: Hà Nội - Ninh Bình - SG

Từ sân bay, bọn mmị đi thẳng về Tây Sơn đánh thức anh chủ thuê xe máy với lịch đã hẹn trước. Xe đầy đủ kèn thắng, nhìn cùi cùi nhưng chạy ngon phết, chẳng hư hỏng gì suốt 7 ngày phiêu bạt, thật sự rất hài lòng, giá là 150k/ ngày/ 1 xe. Đặt cọc cái cavet xe của mình là được. Nai nịt hết mớ ba lô lên xe bọn mị bắt đầu ra khỏi nội thành Hà Nội, từ Tây Sơn cứ một đường thẳng là ra ngoại ô, rồi tới Hòa Bình. Hà Nội chạy xe bao gớm các mị ạ, chẳng có làn nào cả, thích chỗ nào thì chan vào chỗ đấy mà chạy, mị cứ gọi là sợ chết khiếp. Vì vậy bò mãi mới tới Hòa Bình
20161130_133724 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đường mới đầu còn ngon lành lắm. Lúc này xe sau đi lạc mất mấy chục km. Khổ thế, đi có 2 xe mà cũng lạc nhau mình cũng chẳng hiểu. Xe đó cứ kêu mình chạy nhanh, mà cái xe này, có nhanh thì cũng không qua nổi 60km đâu, lợi thế là vậy đó, không sợ các anh Pikalong hỏi thăm. 2 chị em mình dừng lại bình thản mua cam Cao Phong nổi tiếng của Hòa Bình ăn, nằm võng xém ngủ một giấc thì mới thấy xe kia tới.

20161130_134319 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Hơn 3h mới tới đèo Thung Khe (hay còn gọi là đèo Đá Trắng), bọn mình ghé vào một chút
20161130_153421 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Bọn mị đây, lúc nào cũng diễn sâu lạnh lùng không nhìn ống kính

_DSC7975 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đây là Hoa Thị, hay còn gọi thân mật là Bông thị, bạn đại học của Mị, nhan sắc trung bình, mỗi tội điên ngang Mị
_DSC8010 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Qua khỏi đèo Thung Khe là bắt đầu cảm nhận được chút núi non vùng cao. Cho phép mị nói vậy, vì bọn mị quanh năm ở miền Nam, đi leo mấy ngọn núi lè phè, giờ ra đây ngửa mặt thấy núi nên bấn loạn lắm.

20161130_155456 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Đoạn này đường đẹp, chạy thích lắm lắm
20161130_154700 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Qua khỏi đoạn này tới cái mốc này thì bọn Mị phải dừng xe, để khoác thêm áo, bịt lại cái mặt, đeo thêm bao tay. Trời ơi nó lạnh, kiểu như chưa từng trải qua cái lạnh ấy trong đời, nên hai chị em mị cứ gọi là run hết lên. Mộc Châu ơi sao còn xa quá!
20161130_164856 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Hôm ấy 4 đứa đến Mộc Châu lúc 6h tối, vào ở một homestay trong bản Áng mị đã đặt trước đó của một anh tên Hải, homestay Mộc Châu Mộc. Nhà anh có cả mấy cái nhà sàn nằm gần gần nhau. Hôm ấy có 1 đoàn khách của hội người cao tuổi nào đó dưới Hà Nội lên ở 1 nhà. Còn bọn Mị có 4 người anh cũng cho ở nguyên 1 nhà riêng, vì chẳng có thêm khách nào khác vào cái ngày giữa tuần như thế. Homestay này có đầy đủ nước nóng lạnh, chăn ấm nệm êm và yên tĩnh lắm ợ, giá là 65k/1 em.
Bọn Mị đói meo râu sau 1 ngày chạy chưa quen với thời tiết đường xá, anh hải bảo có sẵn cơm của đoàn kia đặt, có ăn thì cứ qua khỏi ra ngoài ăn mất công. Thế là bọn mị phi sang ngay làm 1 chén rượu cho ấm bụng rồi lấp đầy dạ dày.
Ăn xong thì được chơi ké hội người cao tuổi xem các em gái Thái xinh đẹp múa quạt, trời lạnh thí mồ mà các em ý mặc mỗi váy, đi chân không kể cũng vất vả.
Chơi đến 9h thì bọn mị kéo nhau về, vì quá sức lạnh và dưỡng sức cho hành trình sáng mai khám phá bản. Ngày 1 trót lọt với cái lưng hơi ê ê và cái mông hơi tê tê.

Last edited:
Re: Mộc Châu - Tà Xùa - Yên Bái - Sapa - Hà Giang - Ninh Bình: đi xong về lấy chồng

Homestay bọn mình ở
20161206_063237 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Buổi sáng vàng nắng ở Đồng Văn, bọn mình thức dậy sớm, đi bộ quanh phố cổ, rồi ăn sáng
20161206_072914 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Sáng ở Đồng Văn nhẹ nhàng và bình yên quá sức. Một phần vì mùa mà mình đi chẳng có ai đi :)))
Băng Sài Gòn và băng Đà Nẵng kéo nhau lên cột cờ Lũng Cú. lại một lần nữa hứng chịu cái lạnh sáng sớm vì chạy xe. Đang đi cả đám gặp ruộng hoa tam giác mạch. À, bọn mình đã chụp với tam giác mạch rồi còn các anh em ĐN thì chưa do hôm qua ít đuổi hoa bắt bướm. Thế nên dừng lại vào chung với các anh em cho vui

20161206_085429 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Chụp hàng triệu bức ảnh xong thì thấy 1 bác chạy từ dốc xuống với tốc độ ánh sáng, đứng khoanh tay lặng lẽ không nói gì. Ôi thì ra người thu tiền trong truyền thuyết đây rồi. Bởi vậy ta nói làm gì có vụ cho không ai cái gì, trong khi ruộng hoa không để biển thu tiền :))). Thôi lỡ lầy rồi, đằng nào cũng đưa tiền mà, chụp thêm 1 triệu hình nữa

Tam giác mạch ở đây màu hồng gần như đỏ luôn, khác kiểu hôm qua bọn mình chụp
20161206_085928 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

"Em về điểm phấn tô son lại. Ngạo với nhân gian 1 nét cười"
20161206_090038 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Nắm tay Bông đi khắp thế gian, tay của ông anh Đà Nẵng
20161206_090412 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Bức ảnh 2 đoàn chụp chung đánh dấu quan hệ ngoại giao bằng cái hẹn một ngày gặp nhau quậy banh ĐN
20161206_090824 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Re: Mộc Châu - Tà Xùa - Yên Bái - Sapa - Hà Giang - Ninh Bình: đi xong về lấy chồng

Cột Cờ đây. Bọn mình dừng ở dưới uống nước một chút rồi chạy xe máy lên thẳng cột cờ thay vì leo bậc thang từ dưới, vì leo trèo cũng đủ rồi :))). À quên nói thêm, 5 bợn ĐN là HDV của SG Tourist nên cả đám đi chung đoàn được free vé lên tham quan cột cờ luôn. Nghe bảo thì mấy công trình nào của nhà nước thì mấy bạn này xuất trình thẻ sẽ được free hết, cũng được ghê chứ, hay mình đi làm HDV???

20161206_100443 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Sáng đó gió nhiều, mà không nắng gắt. Mình đã lẩm nhẩm cả đoạn đường câu hát "Chiều biên giới em ơi, có nơi nào cao hơn, như đầu sông đầu suối, như đầu mây đầu gió, như tình yêu đôi ta". Bây giờ mình đã ở biên giới, đã cảm nhận hết câu hát này, chỉ là không phải vào một buổi chiều, nên không thấy buồn, mà thấy thật vui.
20161206_100755 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

20161206_100949 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Bậc thang lên tới cột cờ luôn nhé, không phải trèo đèo lội suối đâu

20161206_102745 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Tham quan cột cờ xong thì 2 đoàn chia tay nhau, bọn mình đi ngược xuống Mã Pí Lèng rồi quay về Hà Giang, còn đoàn ĐN đi nhà Vương rồi cũng về HG. Nhưng mà trên đường về Mã Pí Lèng thì Bông bảo sợ Bông chạy với tốc độ này thì cả đám không kịp về HG trước 7h tối. Lúc đầu mình nghĩ có gì mà không kịp chứ, nhưng sau nghĩ lại, a chù, không kịp thật đâu. Bông là đứa chạy xe siêu chậm mà mình từng gặp đó trời :)))
Nghĩ cũng tiếc, nó bảo thôi hay tụi mày cứ lên Mã Pí Lèng không đã tới đây rồi, nó sẽ đi tà tà về Hà Giang trước cho kịp, biết đâu vẫn gặp nhau ở đường về. Thôi, làm vậy kì lắm, để MPL đó như một ẩn số và sức hút để mùa xuân sau quay lại đi ha. Về nhà bả ngồi xem hình MPL xong bả chép miệng, không đi được uổng ha mày. Đậu muốn quánh một trận ghê, chạy xe hơn cả con rùa.

20161206_115751 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Nếu bạn muốn biết Bông đã chạy xe như thế nào hãy các anh em Đà Nẵng. Mà cụ thể thì mình kể cho, rằng nó xưa giờ ở SG chỉ chạy xe số 4 à, 3 số kia nó mặc định không dùng tới, kể cả đèn đỏ hay dốc gì chập hết, SG làm mie gì có dốc nhưng đèn đỏ thì vô số kể. Thế mà 6 năm rồi nó vẫn đi như vậy được. ĐÔi khi mình tự hỏi sao nó vẫn tồn tại được ở SG bon chen này???

Đây là đoạn văn cảm nhận đọc xong thấy ngậm ngùi của em nó, trời ơi!!!

"Mình nhớ cảm giác lúc chạy xe qua những đoạn đường này. Sau 4 tháng ròng chỉ biết công ty và nhà, chân tay yếu xiều như cộng bún vì không vận động nhiều. Đến lúc ngồi lên xe, mỏi tay, đau lưng đủ kiểu. Nhưng rồi, một mình một xế nên phải chạy về phía trước chứ chẳng còn cách nào khác. Nhiều khi mỏi tay và cóng mấy ngón tay quá đã nghĩ đến màn nhờ anh xe tải chở cả người cả xe giùm- ôi con bánh bèo zô zụng kinh khủng.
Nói lại là từ đầu mình chạy xe cực yếu và không có ý định cầm lái. Cuối cùng con bạn mình với con em đi cùng động viên cộng với mình còn muốn đi tiếp nên tự mình phải chạy thôi. Lúc đi, nhờ tốc độ rùa bò của mình đã giúp cả đoàn đua 120 cây từ TP Hà Giang lên Đồng Văn hết gần 10 tiếng đuổi hoa bắt bướm. Đoạn về mình đã chạy xe bằng mọi giác quan: tai nghe, mắt quan sát tứ phía đến tay chân cũng phải ghì vì đường đèo cua khúc khuỷu chạy qua rồi mới dám nhìn lại. Có đi vậy mới biết vì sao con bạn lớn mình đêm nào về cũng phải dán cao dán thơm lừng khắp home stay hay khách sạn. Nhưng rồi bọn mình vẫn đi vì bọn mình muốn đến được những vùng đất mới và tận hưởng chúng từng chút một. Từ những núi đá bên đường, con sông Đà chảy dài đến những bản làng, ruộng nương, đến những quả đồi trọc chỉ còn chuối và bắp ngô ven đường, mùi khói rơm rạ khắp nơi, đến mùi khoai nướng ven đường hay những quả bí ngô to ú nụ trên mái nhà người Mông. Và còn ti tỉ thứ khác nữa.
Đoạn về tay kéo ga, chân đạp số cho nhanh sợ trời sập tối, vì chạy chậm nên một mình kéo xe chạy trước đúng chỉ tiêu 80 cây đường đèo chạy không quá 3 tiếng đồng hồ. Dù mải mê chạy xe, mình vẫn kịp thu trọn khung cảnh thần thánh trước mặt vào tầm mắt: Mặt trời xuống núi xuyên qua những rừng cỏ lau ven đường, trẻ con vùng cao mặc những bộ quần áo xanh đỏ dập dìu cùng nhau tan trường về, những đoạn thông reo rì rào đến những mỏm hoa tam giác mạch ven đường diệu kỳ. Tự nhiên nghĩ nếu không sợ chiều tối, không sợ trễ lộ trình nếu cho mình chạy nữa mình vẫn kéo xe tiếp mà không sợ gì nữa. Miệng lại nghêu ngao hát, nghênh ngang chạy xe giữa đất trời.
Chiều biên giới em ơi,
Có nơi nào cao hơn
Như chồi non cỏ biếc,
Như rừng cây của lá như tình yêu đôi ta."

Bông Bông - chắc nó còn bá hơn cả mấy bà chị Ninja chạy xe Lead.

À mà thôi quên nó đi, có chuyện còn mắc cười hơn là dù đã chia tay nhau ở cột cờ thì bọn mình vẫn gặp lại nhóm ĐN ở Yên Minh. Cả đám kéo nhau vô rừng thông nướng thịt ăn trái cây đúng như ước nguyện lúc đi

20161206_150255 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

20161206_150307 by Tran Huyen Tran, trên Flickr

Rồi bọn mình cũng lại chạy trước, chỉ vì sợ với tốc độ Bông làm chuẩn thì cả 2 đoàn đều trễ xe về HN. Nhưng may mắn cho đời tôi, cũng về tới Hà Giang lúc 6h30, kịp tắm rửa ăn một bữa tối tử tế ngon lành rồi lên xe giường nằm về Hà Nội thân yêu sau khi tắm hết một chiều hoàng hôn tuyệt đẹp suốt đường về.
Chào Hà Giang, hẹn một mùa xuân gặp nhau như những người quen.

Lấy chồng rồi Mị vẫn có thể đi phượt tiếp mà, thậm chí là với tâm thế vui hơn là đằng khác :D

Hôm bọn e cũng định nghỉ ở Homestay nhà cổ nhưng thấy nó lụp xụp lại thôi @@

Có phải căn này không ta (trông giống giống ở cái bia đá: Nhà cổ HOME STAY; và 2 cây cảnh 2 bên), năm 2014 bọn này thuê thì nó thế này.

IMG_1234 by Luc Sai Gon, trên Flickr

IMG_1235 by Luc Sai Gon, trên Flickr

IMG_1236 by Luc Sai Gon, trên Flickr

Chuẩn rồi anh ạ, mà nó được thay áo mới rồi, vách gỗ hoàn toàn

Hôm bọn e cũng định nghỉ ở Homestay nhà cổ nhưng thấy nó lụp xụp lại thôi @@

Ơ mình thấy nó cũng ngon lành đấy chứ, nói chung cứ chỗ nào vắng vắng, yên tĩnh chăn ấm nệm êm là bọn mình khoái hà

đẹp quá các bác ơi, mê hồn người

Đèo Lũng lô đây cháu ... chú chụp hồi tháng 10/2016 .

DSC_8374 by tuan_coi, trên Flickr

Mùa xuân chắc cháu phải đi lại vài điểm trong tour này để chơi kĩ hơn chú ạ, nhiều chỗ đi tối với vội quá, chưa kịp thưởng thức

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,540
190,111
Latest member
SpecialityValve
Back