What's new

Mộc Châu - Tình yêu cao nguyên

Theo đường 6 đi hơn hai trăm cây số đường đèo dốc thì tới được Mộc Châu.
Đường đi ngang qua dốc Cun, Cao Phong, Mường Khến,... dốc và cua gấp liên tục. Cuối tháng 12, trời như muốn thay máu cho đất;
Đoàn chúng em bốn xe, tám mạng nhân...:D

Nhọc nhằn một quãng thôi, đổi lại khi lên tới đỉnh dốc cao, phóng tầm mắt ra xa nhìn thấy những đường mây mặt trời, những dãy núi dài ở ngang lưng và thung lũng trải rộng.

Last edited:
Đường xa ngựa ta cứ phi thôi...phi mãi mãi mà vẫn chưa thấy tới nơi...Điểm dừng chân thứ 2 là 1 ốc đảo ( cứ tạm gọi thế) vì sau cả 1 đoạn đường dài dằng dặc, cả đoàn lại tìm được 1 chỗ thiên nhiên ưu ái thế này, 1 chỗ nghỉ chân lý tưởng và pose ảnh nhé :D

Các chị em duyên dáng làm model nè

Xa xa phía bờ bên lại còn có thể nhìn thấy "đàn gà" đang mổ thóc nữa mà nhờ len của anh bomb đã phát hiện ra ko phải gà mà là người đang gội đầu :D
CẢ đoàn đã có dịp làm quen với nhau, người tiếng Nam, người tiếng Bắc cứ xì xà xì xồ ấy thế mà đã bắt kịp và thân nhau đến độ thế này

Nhưng không ai ngờ rằng thân nhau là thế, mà chỉ trong 2 ngày đã diễn ra rất nhiều cuộc nội chiến tình ái " tay 3, tay 4", người là đại gia người chân ngắn hay 1 người đi với 1 người 1 người đi với nụ cười hắt hiu...
Sóng gió cứ từ từ nổi lên theo hành trình =))
Còn đây là điểm dừng chân thứ 3, cả đoàn đã kịp tẩm bổ vài bắp ngô luộc do thủ quỹ Phương đảm đang sau 1 hồi mặc cả gắt gao với...bác bán ngô

Có khi nào mọi người bắt gặp cảnh này ở thành phố không?

Hay 1 lũ khỉ trên vách núi

Và cánh đồng hoa cải trắng rợp tới chân trời

Xét 1 cách toàn diện, nếu bạn ở nhà, nếu bạn không vác chiếc wave tàu mà phượt lên đây thì có những niềm vui, có những nỗi cực mà có lẽ sẽ chẳng bao giờ biết đến. Có đi mới biết, mới thấy và thêm yêu đất nước mình biết bao :))

Phù....Rốt cục đến 1 rưỡi cũng tới được chỗ quán 64, mệt quá,cả đoàn chỉ kịp ngồi ăn luôn,ko kịp nghĩ và cũng ko kịp chụp ảnh lại để...khoe.Cái bàn tròn xoay xoay đầy thức ăn chỉ sau 15' là đã sạch gần hết.Thế mới biết có thực mới vực được đạo, ăn xong cả nhà lại phóng vèo đi về nhà nghỉ nhận phòng, nghỉ 15' và lại vèo vèo trên đường.
Lần đầu tiên em phượt xa đến như thế, đi hàng trăm cây số rồi vừa mới nhận phòng đã lên đường, lúc đấy nhìn cái giường sao thấy yêu thế, thèm thuồng lắm...nhưng bị anh nhoctheki kéo 1 cái đánh rộp, dùng bạo lực bắt chị em len đường. Thầm nghĩ trong lòng tối về sẽ trả thù không tha, thế mà đi chơi thú quá,về phòng mệt quá... lăn đùng ra ngủ luôn, nhớ gì đâu :))

Tới được cái thác Dải Yếm thì mới ngỡ ngàng " Sao mà đẹp thế", em chỉ ước giá mà em có hoa tay biết vẽ thì dù có phải ngồi cả ngày mà vẽ ở đấy cũng cam lòng.

Nói thế thôi,chứ nhìn cái thác thì thấy thực sự vẫn thua xa thác ở Đà Lạt nhưng mà nước thì xanh trong đến tận đáy, khung cảnh thì thơ mộng quá đỗi,sơn thủy hữu tình vô cùng.E thiết nghĩ giá ngày xưa mà Nguyễn Trãi biết đến chỗ này thì chắc cũng cho ra đời bài Dải Yếm ca thay cho Côn Sơn ca rồi.

Ra đi mà lòng vẫn cứ luyến tiếc với chốn sơn thủy ấy, cả đoàn lại vượt tiép 30 (phải không nhỉ? ) cây số đường đèo để đến với cái này đây

Vâng thực ra nhìn thì nó chỉ là cái cột bé tí tẹo tèo teo thôi ạ, nhưng mà nó là minh chứng cho cái sự là chúng em đã có gọi là sang thăm nước bạn Lào. Dân Lào nồng hậu lắm ấy nhé ( rất giống dân Việt ) mời vào nhà chơi, ở lại ăn tối và cho quà. Nhưng các bác đoàn em cứ sợ nợ tình dân người ta ( nợ tiền còn trả được, chứ nợ tình thì...chẹp) nên thôi đành cáo từ ra về.
Rất tiếc là em không thể chụp lại bầu trời đầy sao lúc trở về vì mải lo ngắm đến nỗi suýt gãy cổ...thương cho các xế phải lái xe trong tình trạng lạnh tối, đói mệt mà các ôm thì toàn lo ngắm sao.
Kết thúc ngày đầu tiên với tô phở

cháo gà + trứng

Nóng nghi ngút và ấm bụng biết bao...:)

Tối đấy chỉ thích tắt đèn xe ngắm bầu trời sao, xung quanh ko một ánh điện. Nghĩ về đến Mộc Châu rồi đi đốt lửa trại, rồi sẽ có cơ hội chụp hình sao đêm, nhưng tiếc ghê.

Nói về tỷ lệ 50:50 thì đoàn mình còn nhiều cái vui nhỉ, 50 nam - 50 nữ, 50 là con chuột - 50 ko là con chuột.

À mà ko biết 4 chị em có giao lưu chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức, kỹ năng về những việc như nữ công gia chánh, chăm sóc sức khỏe, sắc đẹp vv & v.v.. ko nhỉ? Bên phòng 4 nam, bác Vinh cứ tấm tắc đi một chuyến học được nhiều, học được gì xin mời bác Vinh lên chia sẻ lại ạ.

Last edited:
Học được nhiều lắm, kỹ năng và trải nghiệm cuộc sống, cái mà đã lâu lắm chắc người Việt Nam đã lâu ko còn nhắc đến.
Mà thôi, ko kể nhiều nữa, để dành cho bản thân mình vậy. Mọi thứ đã là quá khứ, hiện tại vẫn đang tiếp diễn và tương lai vẫn còn chờ chúng ta trên những con đường mới.

Hy vọng sẽ sớm gặp lại mọi người , nghe nhạc tiếp nha, hihi, http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=y4lz45FphS

Good luck and happy new year all.

Mình đã định không viết trong cái topic này đâu, để cho bác Sơn và em Hà chủ biên nhưng mà xem chừng được có 2 trang thôi à, mình lại là người tham lam, muốn nó thật dài cơ vì đây là chuyến phượt đầu tiên của mình khi bắt đầu tham gia cộng đồng phượt. Nghỉ lại thấy tiếc, cũng may là mình dọn nhà xong sớm nên chả phải làm gì nữa, ngày ngày lên hóng nhật kí các nhà khác mà thầm ghen tị quá. Chà chà chắc lại phải bắt tay vào khởi động nó thôi, vận động chân tay và đầu óc vậy. Cuối năm rồi nhớ lại chút kí ức mình đã trải qua mà hãnh diện vì mình đã làm được 1 vài việc có ích với bản thân, không bạc đãi nó. hehe..
Mình không phải là chủ thớt nhưng cũng là Phó thớt, ngay cái tối bác Vinh gọi điện trao quyền cho mình vì bác ý trong Miền Nam, không ra ngoài đây họp được, hãnh diện quá ta. Đợt ấy đang thi nhưng mình vẫn muốn nhận vì mình còn muốn phượt dài dài, muốn thử làm Phó 1 lần lấy kinh nghiệm. ngày nào cũng vừa cắt phao vừa seach xem những lưu ý khi đi phượt là thế nào, trùi ui, rồi lại còn đếm ngày chờ đến ngày đi nữa chứ. Cảm giác bận rộn 1 chút lại thấy hay hay, từ đó mình cũng thấy iu phượt (chả biết Phượt là ai mà nhiều người iu nó thế, có người còn muốn lấy phượt làm vợ, chồng, suốt ngày chỉ có phượt mà thôi. Ghen tị quá ^^).
Đến đêm 28 sau khi lượn lờ quanh Bờ Hồ về mình mới biết được chính xác những thành viên trong chuyến đi sớm hôm sau nhưng vẫn không chắc chắn do có 1 số sự cố sảy ra và thay đổi thành viên liên tục và cuối cùng đến sớm 29 mình mới biết được tên và "dung nhan" các thành viên trong đoàn :
Xe 1: Hoàng Vinh - Thu Hà
Xe 2: Sơn Vc - Miss Minh
Xe 3: Vanphibk - Tuyết Nhung
Xe 4: Bác Bom - taophuongtao
hehe, theo bác Phi nhận xét, đoàn mình có 50% là 84 và 50% không phải 84; 50% là nữ và 50% không phải nữ và điểm chung nữa là 50% miền Nam và 50% không phải miền Nam. Oa, nhiều điểm chung vậy cơ mà, thế mới gọi là 1 gia đình chứ. Hãnh diện quá ta.

Hic, hình này thiếu mất bác chụp ảnh do chôm chỉa từ phây của bác ý, thôi tí up bác sau vậy.:D:D:D:D

Last edited:
Đúng 6h nhà mình tập trung tại chỗ hẹn, lúc này mới là lúc điểm danh các đôi và kịp làm quen nhanh chóng, chỉ kịp chụp cùng nhau 1 bức ảnh ở cổng trường KHTN rồi xuất phát.
Sáng sớm mang theo cái không khí se lạnh cuả mùa đông là những giọt mưa phùn lất phất cũng đủ làm ướt áo của ai đó (chắc chắn đó là xế rùi). Nhìn những nụ cười nở trên môi mọi người khi lần đầu gặp nhau dường như xóa tan đi giá lạnh, trong lòng thấy ấm áp lạ. Buộc vội mấy lá cờ lên chỗ gương xe, đoàn mình bắt đầu khởi hành chạy thẳng hướng Hà Đông ^^
Điểm ăn sáng là một quán phở bên đường, cũng chả rõ tên tuổi gì nữa. Lúc này mọi người mới nhìn rõ được mặt của nhau vì lúc xuất phát trời cũng chỉ mờ mờ sáng, mưa lất phất làm sao mà rõ được chứ.

oài, đây. Anh Bom giờ mới lộ diện này, người cười nhiều nhất đó, chắc tại nhìn thấy Phở miền Bắc thích quá đấy mà.

Last edited:
Mình không nhớ đã đọc được đâu đó một đoạn thơ ngắn về Mộc Châu của ai đó:
Ai ơi nhớ đến Mộc Châu
Có bò cắp nách, có trâu thả đồi
Có sữa nấu với mắm tôm
Mỳ tôm nấu với phồng tôm... thơm lừng
nghe xong làm mình lại tò mò muốn xem nơi nào mà lại có những đặc sản và những thứ kì lạ đến vậy nhưng mình quyết không nói cho ai biết vì cần phải thăm dò xem sự thật thế nào.

Suốt đoạn đi đường chỉ có xe nào tâm sự với xe ý, đến đoạn nào mệt 1 người sẽ ra hiệu để cả đoàn dừng lại nghỉ. Tính ra cũng phải nghỉ giữa đường mất 5 hay 6 lần gì đó mới chạy đến được Mộc Châu.
Đoạn đi qua Mai Châu đoàn mình phát hiện ra một hồ nước tuyệt đẹp, cỏ xanh rì mọc bên bờ. Đẹp thế tội gì mà không nhảy xuống chứ. hehe... Lúc mới đi trời mưa lấm tấm vậy mà đến đoạn Hòa Bình trời lại tạnh ráo và đến Mai Châu trời hửng nắng mới lạ. Đúng là trời thương người tốt. Đây là 1 địa điểm chụp ảnh rất đệp với người thích ...........tạo dáng...

Không biết có nhà nào phát hiện ra cái hồ nước trong xanh thế này không nhỉ? cùng thời gian với mình có thêm 2 nàh cugnx chạy Mộc Châu nhưng đi sau nhà mình 1 hoặc 2 ngày. Mấy nhà ấy dân số đông như Quân Nguyên Mông, có chạy lên trên Mộc Châu cũng đủ dẫm nát cả cái ruộng hoa cải nhà người ta ấy chứ.

công nhận đường đi lên Mộc Châu đẹp hơn mấy cái đường mình đi sau này. Những con đường trải dài dọc triền núi, quanh co và khó lường trớc được nó sẽ dẫn bạn đi đâu, về 1 nơi mà những nương chè xanh ngắt cả triền đồi hay một nơi với những bông cải li ti trải dài bất tận. Trời xanh ở trên đầu, phía dưới là đồng ruộng bao chỉ có nhà ta đang du hí trên con ngựa sắt thẳng tiến.

những cánh đồng bao la mà ở trên cao ta mới có thể tận hưởng...

những con đường trải dài ánh nắng...

dừng lại nghỉ chân bên đường...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,462
190,097
Latest member
bonghongvu
Back