What's new

Món ăn trên đường chúng ta đi

Cáo

chăn gà
Vầng, hôm nay em bắt đầu thời kỳ phải hạn chế ăn uống để không tăng cân thêm nữa nên đành giở ảnh đi chơi ra xem cho đỡ thèm ăn. Giở ảnh ra thì phát hiện là mình chụp khá nhiều ảnh món ăn với ăn uống. :LL Chắc chả ai như em, sau đợt phượt 1 tháng về lại bị péo ra. hị hị

Thế nên các bác nào đi nhiều và thích ăn các món lạ mà có chụp lại ảnh thì vào chia sẻ nhớ.

Em demo quả mì ở Đại Lý. Mì 4 nhân dân tệ/ bát. Rẻ đến nỗi em sững sờ, không tin vào tai mình khi họ nói: Sứ dzoen. :D

Công đoạn đầu là lấy 1 cục bột, vê tròn, kéo dài như này:

Sau đó là cứ kéo dài hết 1 sải tay, gập đôi, kéo dài, gập đôi... 1 lúc sẽ được thế này:

Nếu ai thích sợi mì to, thì anh chủ quán sẽ dừng ở đây

Còn ai thích sợi nhỏ, anh ý sẽ làm sợi nhỏ

Sau cùng là cho mì vào nồi, gắp rau với thịt cho vào bát trước đợi mỳ chín thì cho vào rồi đổ nước dùng lên trên. Công đoạn này em đang mải ăn nên bỏ qua mất. hí hí

Món này là ớt xào. Ai ăn được cay chắc khoái, chứ em thì chỉ dám cắn thử 1 quả bé nhất, non nhất thôi, còn ngồi nhìn đồng chí lái xe choén hết cả đĩa. (BB)

À, em chụp món này trên đường chạy từ Shangri-la về Đại Lý. Đúng là dân vùng càng lạnh thì ăn càng cay.

Món lẩu Yak ở Shangri-la. Nồi nhỏ nhất trong nhà hàng. Họ nói rằng nồi nhỏ là dành cho một người nên em gọi nồi nhỏ nhất. Lúc họ bưng ra thì tá hỏa vì cái nồi nhỏ nhất này cũng toooo phải 4-5 người Việt mình ăn mới hết ấy. Cơ mà hài lòng vì lẩu ngon tuyệt, lại nhiều loại rau em thích.

Nghe nói quán này là quán ngon nhất ở đó, nên em cũng cố bon chen. Vì trên đó lạnh, và vì nghe nói ở đó có loại rượu vang đặc sản nên cái máu rượu chè trong em lại nổi lên. Tất nhiên là trước đó em chưa nghe nói đến chuyện ăn xong bữa ăn ấy em phải trả 385 tệ. Quả thật là ngoạn mục. Ai mà ngờ được bữa tối này có thể mua được khoảng hơn 1500 cái bánh của bữa sáng hôm trước (tức là có thể ăn được khoảng gần 200 bữa sáng đó nhé). Cơ mà gái với tiền thường là rất dị ứng với nhau nên kiểu gì gái cũng phải tìm cách làm cho tiền biến mất, mà em thì lại là gái. Gái này rất biết cách làm cho bọn tiền biến mất nhanh chóng mà không để lại dấu vết nào. Ai không tin có thể đưa tiền cho em, em biểu diễn cho xem. :D

Không kể tật dại giai, mình còn có tật dại gái. Gái đẹp mà kêu gì thì cố gắng làm ngay :p.
Hôm nay gái đẹp bảo post món ăn trên đường phượt. Món này là ceviche, ở Lima – Peru, bối cảnh là “rượu ngon không có bạn hiền”, lúc mình theo chồng bỏ cuộc chơi, về trước 1 mình lúc đi Nam Mỹ.

Về đến nhà mình “lao vào” nội trợ, để thỏa mãn cái tôi đã bị 3 thanh niên kia bôi bác trong chuyến Nam Mỹ.
Mực nướng xả ớt:

Bacon cuốn tôm nướng:

Ăn bưởi để giảm cân :D

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back