What's new

[Chia sẻ] Một chuyến viếng thăm Hang A Phủ

Vợ chồng A Phủ, không chỉ nổi tiếng trên Văn Học mà còn cả trên Phim ảnh. Hang A Phủ nằm ở Huyện Bắc Yên - Sơn La.

Lại nói sau chuyến săn mây thần thánh, có cả may mắn nữa. Mình cùng với Bảo, Tùng được em Thuận người dân bản địa dẫn đi tham quan hang A Phủ.

Để đến được hang A Phủ, bạn có thể đi bộ hoặc xe máy, với những bạn tay lái yếu, nên đi bộ cho an toàn, bản thân mình thấy cũng có chút ít kinh nghiêm về đường đèo, nhưng thực sự đó vẫn là một cung đường rất khó.

Thuận là người bạn địa, khá hiền và vui tính. sau khi gặp lại sau chuyên săn mây trên Tà Xùa. Thật sự lúc mới bắt đầu, mình cũng không nghĩ đường vào lai khó khăn đến thế, có những lúc mình đã muốn từ bỏ, nhưng được sự động viên của cả đoàn nên mình cũng quyết tâm hơn, để bắt đầu. Bước đầu, mình trải qua một đoạn đường đất khoảng 2km, những rãnh sâu và đá lởm chởm, làm con đường trở nên rất sóc và trượt, nhưng đường khá rộng, hai xe tránh nhau được và mọi người đều có thể vượt qua được. Thử thách thực sự là 1km cuối cùng, mình phải vượt quả quả đồi, với những đường do người dân địa phương tự mở ra, rộng khoảng 30 cm :(:(:( một bên là đồi, một bên là thung lũng. Choáng tập 1, xe phải chuyển về số một, nhưng lên dốc đã thế, xuống dốc là cảm giác thật rùng rợn, xe trượt cả hai bánh, đường quá dốc và nhỏ, chỉ cần trượt ra mép ngoài 5cm thôi là mình và xe sẽ năm gọn dưới thung lũng. Mồ hôi bắt đầu chảy ra khá nhiều, trong đầu mình khi vừa mới vượt qua được quả đồi thứ nhất (dễ nhất) đã thực sự muốn dừng lại, cảm giác sợ, không an toàn và cảm giác muốn dừng lại, mình cũng đã dừng lại nói là sẽ chờ các bạn quay lại, nhưng mà mọi người động viên rất nhiều. nên mình cũng cố gắng, nhưng mà vẫn rất run khi phải xuống dốc, lên dốc cài số 1 rồi mà xe bị trượt bánh không lên được luôn, lại phải có người đẩy từ phía sau.

Rồi thử thách ở quả đồi thứ hai, khi xuống dốc, đường nhỏ , xe mình bị trượt vì sỏi, đã cài số 1, phanh cả hai phanh rồi mà xe cứ trượt ngang, trượt cả bánh sau và bánh trước, mình đã rất sợ nhưng rồi vẫn vượt qua được, mọi người đều dừng lại à hỗ trợ, động viên. Nhưng đến quả đồi cuối cùng, dù đã rất cố gắng, nhưng mình đã không trụ được nữa khi xuống dốc mà đường dốc toàn sỏi, nên xe mình đã trượt và bị ngã (may quá không bị va đật vào đá, mặc dù xung quanh rất nhiều :(:(:(). Hậu quả là một cái móng chân của mình ra đi, đến giờ vấn đang đen xì và chưa bóc ra được.

Nhưng xuống là thế, còn chiều ra nữa chứ, thật sự lúc đó mình rất nản , nhưng đã đến gần chân núi, nơi bắt đầu trekking hang rồi, mà cũng xuống đến đây rồi, quay lại cũng phí, nên mình bắt đầu trekking vào hang, lúc vào mình vào lỗi cửa sau, ở đó còn một hang bên cạnh, nhưng chưa ai dám xuống vì rất sâu và tối, đến mùa nước, nước cứ đổ vào hang đó mà không bao giờ đầy,như một cái hang không đáy. Mà thôi, cái hang đó không phải mục đích mình đến đây, mình đến để trekking hang A Phủ, sau khi đi qua cửa sau khá hẹp, mình đã nhìn ra những tia sáng, nhũ trong hang cũng rất đẹp, khi đi ra đến cửa hang, thật sự rất đẹp và rộng, ở đây có thể dụng lều ngủ cho hàng trăm người. Hang rất rộng và đẹp , có những bãi rất bằng phẳng. Còn một điều nữa là trong hang rất mát, người dân địa phương cũng thình thoảng mang đồ ăn vào đó rồi ngủ nghỉ trong đó những hôm trời nắng. Hang khá cao và thoáng, nhũ đẹp, lý tưởng để dựng lều và cắm trại sáng đi tối về hoặc hai ngày một đêm.

Sau khi chụp choẹp các kiểu con đà điểu, nghỉ ngơi cho thỏa chí, bỏ công bỏ ra để đến đây. Bọn mình bắt đầu chuyến hành trình gian nan để trở ra. Ngay tại con dốc, nơi mình bị xòa lúc xuống, xe mình đã cài số 1 rồi mà khi lên vẫn bị trượt bánh, nản và hoang mang, hehe. Cũng may là mình đã tiếp tục đi tiếp, các bạn biết rồi đó, khi mình đã trải qua con dốc cao nhất, khó đi nhất, thì những con dốc còn lại chỉ là chuyện nhỏ, mình có chuyến trở ra từ đó an toàn. Cho đến bây giờ, mình đã không còn cảm giác sợ nữa, ngược lại mình lại rất tự tin và mong muốn sẽ lại được một lần có cơ hội thử sức lại cung đường đó.

Tạm biệt Bắc Yên và hẹn gặp lại!

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,637
190,154
Latest member
tranquochuy86
Back