What's new

[Chia sẻ] Một lần đặt chân đến Phú Yên

Một người bạn rủ rê theo nhóm bạn về Phú Yên - Quê hương của tên này. Ban đầu khi nghe đoàn người gồm 16 người, Tôi hơi bất ngờ và lo lắng vì nghĩ đi đông thế sẽ bị loãng. Nhưng có vẻ như lo lắng của Tôi hơi thừa, vì nhóm này đã sát cánh bên nhau trên rất nhiều hành trình ngang dọc. Vui!

Nơi Tôi đã đi qua, các Tỉnh Miền Trung, chỉ duy còn lại Phú Yên và Quảng Ngãi là chưa khám phá. Và chuyến đi này quả không uổng công - Phú Yên, đẹp và yên bình!

Biển Đại Lãnh, Vũng Rô, Gềnh Đá Dĩa - rất đẹp. Thú vị nhất là chuyến cắm trại trên đảo Hòn Chùa. Bãi biển nơi đây trong xanh văn vắt, và sạch, trên đảo hầu có rất ít hộ gia đình sinh sống. Theo người dân nơi đây thì trước năm 1975 dân cư trên đảo rất đông, nhưng sau giải phóng thì hầu hết chuyển về đất liền sinh sống.

Chỉ cần 2 ngày 3 đêm, khởi hành từ Sài Gòn, Chúng tôi có thể khám phá ít nhiều về vùng đất Phú Yên này.

Bình minh trên bãi biển Đại Lãnh

Hải Đăng Đại Lãnh - Cực Đông của Tổ Quốc

Nhìn từ Hải Đăng:

Bãi biển Vũng Rô

Thấp thoáng núi Đá Bia

Còn tiếp...

Vui thật nhỉ,mình là người phú yên đây,mình tham gia dđ hơi trể chứ nếu ko mình sẽ đẫn các bạn đi tham quan nhiều cảnh đẹp hơn nữa,ko chỉ biển mà phú yên còn có núi sông hùng vĩ rất đẹp,thật đáng tiếc là nhiều nhà đầu tư du lịch chưa thấy được.nếu như còn dịp nào đến PY thì pm cho mình,mình sẽ cho bạn những địa điểm nên đi.Chúc các bạn có những ngày vui vẻ tại quê hương mình nhé.

Last edited:
Trời ơi, nhìn cảnh phê quá đi mất, em nhất quyết thà chết phải đi đến Phú Yên vào dịp tết Tây năm nay thôi, không thể chịu nổi nữa rồi. Mọi người ai có kinh nghiệm cho chuyến đi này, hãy viết hết ra nhé để cho em có thông tin còn lần mò, thanks các bác nhiều

hc22b ơi cho em góp phần tí nhé! Em cũng mê cảnh sắc hoang sơ của Phú Yên lắm lắm. Hồi đó em cũng tình cờ du hí ngang đây và đã có khá nhiều ấn tượng zui zui, ngộ ngộ, đáng nhớ về mảnh đất này…

Bắt đầu lại là Gành Đá Đĩa – thắng cảnh đặc trưng của Phú Yên – chị nhá, nhưng em mạn phép bon chen ở một góc nhìn khác, với một tí em trong đó...

Ấy là vì Gành này có những đoạn đá thoai thoải trườn khá xa ra biển, hơi nguy hiểm tí nhưng thú vị vô cùng. Với máu ham hố có sẵn, con bé lần mò ra mủm đá xa nhất có thể nhằm tầm cho được bức ảnh chuẩn nhất. Ai dè… bất ngờ sóng biển tràn vào phủ kín hết cả dải đá thấp xung quanh! Ngẩng mắt nhìn lên cứ như mình đang đứng giữa biển nước mênh mông! Năm giây choáng! Và hoảng tí tẹo!

Cảm giác tuyệt lắm chị ah... Cứ như mình đang lênh đênh ngang bằng với mấy con tàu kiêu hãnh ngoài kia, hehee

Rồi thì cũng cái tật loăng quăng mà con bé bị đá chém cho một phát, đứt chân, máu chảy ròng ròng (ấy là hơi nói quá một tí) nên đánh liều mon men ra mép Gành để thò chân xuống biển định nhờ nuớc biển giúp sát trùng cho tí...

Nhưng khi về nhà nhìn lại tấm ảnh này mới thấy hơi … ghê… ghê… Nhỡ xẩy mông lộn cổ xuống đấy thì sao nhỉ…

Ơ mà có vẻ như đến Phú Yên chị mải mê với hải đăng Đại Lãnh mà bỏ qua ngọn hải đăng nhỏ bé, khiêm tốn nằm gần Gành Đá Đĩa rồi thì phải… Hơi tiếc đấy chị. Cảnh sắc ở đấy cũng cứ là ngời-ngợi-ngất-ngây đó chị.

Biển 1 bên và đá 1 bên (nhìn từ ngọn hải đăng)

Đá lững lờ...

... nên em cũng lờ lững

(Thông cảm cho em nó nha là vì tuy chủ yếu chụp hình cảnh nhưng em nó cứ phải chìa cái mặt mẹt của mình vào tí thì tối ngủ mới ngon cơ :"> , với lại tay nghề chụp ảnh cũng hơi kém nên chỉ truyền tải được khoảng 30% vẻ đẹp Phú Yên thôi pà kon cô pác ạ)

Trời ơi, nhìn cảnh phê quá đi mất, em nhất quyết thà chết phải đi đến Phú Yên vào dịp tết Tây năm nay thôi, không thể chịu nổi nữa rồi. Mọi người ai có kinh nghiệm cho chuyến đi này, hãy viết hết ra nhé để cho em có thông tin còn lần mò, thanks các bác nhiều

Trên phượt này cũng có một vài topic viết về Phú Yên đó bạn. Tham khảo nhé, chúc bạn sớm có một chuyến đi thú vị!

Màu nước biển xanh ngọc đẹp quá! Biển cũng lặn sóng nữa! Một bãi biển đẹp như vậy mà không khai thác du lịch thì thật là phí ...

Ơ mà có vẻ như đến Phú Yên chị mải mê với hải đăng Đại Lãnh mà bỏ qua ngọn hải đăng nhỏ bé, khiêm tốn nằm gần Gành Đá Đĩa rồi thì phải… Hơi tiếc đấy chị. Cảnh sắc ở đấy cũng cứ là ngời-ngợi-ngất-ngây đó chị.

Biển 1 bên và đá 1 bên (nhìn từ ngọn hải đăng)

Đá lững lờ...

... nên em cũng lờ lững

(Thông cảm cho em nó nha là vì tuy chủ yếu chụp hình cảnh nhưng em nó cứ phải chìa cái mặt mẹt của mình vào tí thì tối ngủ mới ngon cơ :"> , với lại tay nghề chụp ảnh cũng hơi kém nên chỉ truyền tải được khoảng 30% vẻ đẹp Phú Yên thôi pà kon cô pác ạ)

Bạn gì đó ơi, sao tớ ở Tuy Hòa mà không biết cái chỗ "đá lơ lửng" gì đó là ở đâu vậy??? Hơi giống hải đăng Đại Lãnh, nhưng không hoành tráng bằng nó.

@quangph: Phong cảnh Phú Yên thì nhiều rồi, những với thời lượng cho phép của đa phần các bạn tới Phú Yên ( khoảng 2, 3 ngày) thì chỉ cần đi sơ sơ Hải đăng Đại Lãnh (cạnh đó là núi Đá Bia), đi nhà thờ Mằng Lăng, gành Đá Đĩa rồi bộc lót đường liên xã đi ngang qua Hòn Yến (có Cù Lao Mái Nhà), Đầm Ô Loan, ăn trưa ở An Hải, chạy tà tà vào chùa Thanh Lương cho bik tượng phật trôi dạt, tới Long Thủy ăn nghỉ tiếp ( thích thì đi Hòn Chùa). Tối về Tuy Hòa tham quan Tháp Nhạn...
Túm lại là đi không hết.
Tớ thấy Phượt gia Tuy Hòa cũng hườm hườm. Bữa nào off đi xem phong cảnh nha. Tớ đi chưa nhiều lắm, mới biết mấy chỗ cơ bản thôi. Cần các đại ka chỉ giáo thêm. :D.

Last edited:
Bạn gì đó ơi, sao tớ ở Tuy Hòa mà hok bik cái chỗ "đá lơ lửng" gì đó là ở đâu dzị??? Hơi giống hải đăng Đại Lãnh, nhưng ko hoành tráng bằng nó.

Cái chỗ "đá lửng lơ" ấy là ở phía ngọn hải đăng be-bé gần Gành Đá Đĩa đó dalyhuong à. Thiệt ra mình cũng ko biết chỗ đó gọi là gì, tụi mình đến đó hoàn toàn tình cờ và ngẫu nhiên, không có trong lịch trình đã vạch ra trước đó. Thậm chí đi về rồi mình cũng thử google mà ko tìm được thông tin! Thành ra sau này thi thoảng bọn bạn mình gặp lại kể chuyện mà có nhắc lại địa điểm này thì cứ bảo Hải-Đăng-Đá-Đĩa là cả bọn tự hiểu :)

Này nhé, bữa đó sau khi rời khỏi Gành Đá Đĩa bọn mình dự định chạy ra An Hạ để ăn trưa. Trên đường trở ra vừa ra khỏi Gành khoảng 500m, nhìn phía bên tay phải sẽ thấy 1 ngọn hải đăng rất-khiêm-tốn nhô lên giữa rặng đá khá trải dài. Dễ dàng nhận ra 1 con đường cát mòn giữa đám đá nâu đỏ ấy, bạn chạy vào tầm 200m sẽ đến 1 đám cây bàng lùm lùm, nơi ấy là trạm gác. Bữa mình đi thì chẳng gặp ai ở trạm gác đó để hỏi han cả, nên sau khi khóa cổ xe lại bọn mình cứ theo hướng đường mòn phía ngọn hải đăng mà "phang". Ban đầu thì còn đi bằng 2 chân, sau đến chân rặng đá lớn phải bò bằng cả 2 tay, có đoạn chênh vênh, gió lại lồng lộng, như muốn chổng mông lên trời ấy :D Mò mẫm mãi cũng đến được ngọn hải đăng, thú phết! Phóng tầm mắt nhìn xung quanh mới phát hiện ra có 1 con đường bậc thang xi măng nho nhỏ khuất giữa rặng đá ở hướng ngược với phía bọn mình mới bò lúc nãy, rõ xớn xác! hehee... Thế nên lúc xuống bọn mình cứ phởn phơ, ko vất vả như lúc lên ...

Cái vẻ đẹp ở đây nó khác với hải đăng Đại Lãnh nha bạn. 1 bên biển xanh ngắt mênh mông còn 1 bên đá gợn đỏ trải dài, nhìn cứ là phê ngất phê ngây! Giả tỷ quá ngọ 1 tí thì cái đám đá này đỏ rực lên dưới ráng chiều đẹp phải biết (ấy là mình nghĩ thế, chứ chưa trải nghiệm, hé hé ) Chịu khó lần mò ở cái đám đá ấy cũng tầm được những góc ảnh duyệt lắm bạn ạ, cụ tỷ như cái chỗ "đá lửng lơ" í, nước phía dưới cứ là trong leo lẻo. Mình đứng chỗ mép nước đó để chụp hình nhưng cũng thấp thỏm lắm, lỡ có con sóng hơi to phọt vào là ướt như chuột (con bé bạn mình nó bị, hí hí) (watch)

Ah nếu bạn có sở thích câu cá bạn cũng có thể đến đây. Ở ngay bức ảnh đá-lửng-lơ, bạn để ý phía góc trên bên phải ấy, thiệt ra có 1 con đường mòn nhỏ xíu phía trên khối đá to đùng. Lúc đấy mình thấy có 1 nhóm người (có lẽ là dân địa phương) vác cần câu đi qua, họ bảo câu cá ở khu vực đâu đó gần đấy rất là chuẩn.

Chuyến đi này mình thực hiện cách đây 2 năm rồi, nhưng mỗi lần nghĩ lại mình vẫn còn cảm giác phấn khích lắm ;)

Phú yên đẹp thiệt, phải cái hạ tầng và dịch vụ còn kém quá nên ít người biết đến, hix...

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,578
190,134
Latest member
etaxiprk2
Back