What's new

[Chia sẻ] Một lần đến thăm Praha...

Trước khi bắt đầu topic ngắn này,Mèo lười xin cảm ơn thật nhiều topic về Praha của bác matador đã giúp ích được rất nhiều thông tin quý giá cho Mèo lười trước chuyến đi!:)

https://www.phuot.vn/threads/684-Praha-th%C3%A0nh-ph%E1%BB%91-%C4%91%E1%BB%99c-nh%E1%BA%A5t-v%C3%B4-nh%E1%BB%8B

Mèo lười cũng xin phép bác matador cho phép được trích dẫn lại một vài những thông tin lịch sử trong topic của bác,mà Mèo lười sẽ sử dụng để thuyết minh cho một vài những hình ảnh chụp trong topic này!

Chuẩn bị kết thúc,Mèo lười xin dành ra đôi lát nói về quán ăn VN,cùng với hai bác người Việt mà Mèo lười được dịp tiếp xúc những ngày qua!:)

Hai bác chủ quán ăn này là người Hà Nội,bác trai đã ở Czech được gần 25 năm,trong khi bác gái mới sang được 6 năm!Hai bác rất là vui vẻ,hỏi chuyện Mèo lười huyên thuyên....3 đêm nghỉ lại Praha thì cả 3 buổi tối Mèo lười đều ghé quán của hai bác ăn cơm,không những được thưởng thức những món ăn nóng hổi vừa thổi vừa ngon mang đậm huơng vị quê hương,mà Mèo lười còn được nghe hai bác kể và tâm sự đủ thứ chuyện trên đời từ những kỉ niệm mang nặng trong lòng về quê hương xứ sở xa xôi,đến những khó khăn vất vả trong cuộc sống mưu sinh nơi đất khách quê người....Thế mới thấy được rằng,người Việt Nam của mình dù đi đâu về đâu vẫn luôn là một dân tộc cần cù,chịu thương chịu khó và sống đầy tình cảm!:)

Bác trai còn rủ rê Mèo lười rằng cháu mùa Hè nhớ quay lại Praha nhé,mùa Hè con gái ở đây chúng nó xinh xắn hơn mùa Đông nhiều lắm,tha hồ cho cháu đi đường mà ngắm :)):)) Rồi nhớ ghé thăm lại hai bác nhé cháu.....

Trước khi chia tay,hai bác còn tặng cho Mèo lười một hộp cà phê hương vị Việt Nam!Nhất định cháu sẽ quay lại Praha vào một gần gần nhất,hai bác ơi....

Trong những tháng ngày ngắn ngủi vui chơi tại Praha giữa trời Đông lạnh lẽo,ngoài việc đi thăm thú những thắng cảnh lịch sử của thủ đô nước Czech,thì Mèo lười còn làm quen được với nhiều những người bạn mới,như các bạn đã biết đó là những người bạn ngoại quốc trẻ trung cùng uống bia vui vẻ thân thiện,hay là hai bác chủ quán ăn người Việt Nam vui tính và mộc mạc...:)

Còn một người bạn đặc biệt nữa mà Mèo lười không có hình ảnh ở đây,cũng là một bác già,nhưng là người Malaysia,bác hiện đang sinh sống tại thành phố München miền Nam nước Đức cùng với chồng và gia đình.:) Mèo lười và bác tình cờ bắt chuyện rồi làm quen với nhau trong phòng ăn của khách sạn mà Mèo lười ở mấy hôm tại Praha,cùng là người gốc Á đông nên cũng dễ nói chuyện và thân mật hơn!

Bác hỏi rằng sau khi cậu Tốt nghiệp,thì cậu sẽ đi đâu mà làm việc....Mèo lười trả lời rằng hiện nay cháu cũng chưa chắc được,nhưng cháu muốn ở lại Âu châu một thời gian sau khi ra trường,để có điều kiện học hỏi thêm nữa! Bác mới nói rằng,cậu còn quá trẻ,học tập lại bằng tiếng Anh,mà cái nghề của cậu đi đâu người ta cũng cần,cho nên,nếu cậu muốn tiếp tục học tập và làm việc ở nước ngoài,thì cũng không quá khó khăn đâu! Tương lai còn đang rộng mở phía trước đối với cậu,hãy biết tận dụng và nắm bắt những cơ hội tốt mà cậu có được.....

Buối sáng cuối cùng tại phòng ăn,bác có hỏi Mèo lười về việc chất độc màu da cam mà quân đội Mỹ dùng trong chiến tranh năm xưa!Một vấn đề nhạy cảm,Mèo lười mới trả lời rằng,dạ thưa bác,đây đúng là một vấn đề nghiêm trọng mà dư âm của nó vẫn còn gây ra đau xót cho tới tận ngày hôm nay,với biết bao đứa trẻ em người VN sinh ra bị dị tật trong đau đớn.....Nhưng,thưa bác,quá khứ đã qua rồi,cháu không muốn trình bày vấn đề này ở đây,người Việt Nam hiện nay đã quên đi hết những quá khứ đau buồn trong chiến tranh,và chỉ muốn nghĩ về tương lai làm sao cho đất nước được giàu được mạnh!!!

Quả thực,người nước ngoài họ nghĩ về VN nhà mình toàn về chiến tranh,chết chóc và nghèo đói,phải làm sao cho bạn bè quốc tế hiểu rằng đất nước VN của mình hiện nay xinh đẹp như thế nào,các bạn ơi!!!

Trước khi chia tay,bác còn cho Mèo lười địa chỉ email và số điện thoại để liên lạc,và bác nói rằng,khi nào cậu sang Đức chơi thì cứ viết email cho tôi!:)

Ôi,quả thật cuộc sống là những câu chuyện kể,và cuộc đời là những chuyến đi xa.....

Nếu ở Praha 1 ngày thôi có đủ đi thăm quan lâu đài , nhà thờ , rồi cầu Chác Lờ o bạn nhỉ ? Tớ đanh đá thì trên đời o có ai hiền bạn ạ ! Ngày xưa chú mình đi làm bên Tiệp nên trong chuyến đi vào tháng 9 này tớ muốn đi qua Prague chơi !

Praha ban đầu mới tới đi dạo vòng vòng thì cứ ngỡ là rộng lớn và rất nhiều nơi đẹp để tham quan,nhưng mà đi vòng vòng nhiều rồi mới biết thật ra thành phố chỉ đẹp nhất và đáng xem là ở khu vực Old Town Square(nơi có đồng hồ con gà gáy tò tí te),cầu Tình yêu,cụm đồi lâu đài và Thánh đường St.Vitus...Bạn màu hồng đi vào tháng 9 thì trời cũng chưa quá mau tối như mấy hôm mình đi vừa rồi,cho nên mình nghĩ một ngày là cũng vừa đủ để tham quan hết những điểm chính nói trên! :)

Mà tháng 9 này cũng là lúc mình Tốt nghiệp và gia đình mình từ VN sẽ bay sang bên này dự lễ,sau đó mình sẽ đưa cả nhà làm một chuyến vòng quanh châu Âu luôn!Biết đâu sẽ có dịp vô tình gặp bạn màu hồng ở đâu đó không chừng hehe :D

Topic ngắn về Praha của Mèo lười tới đây là kết thúc!Cảm ơn tất cả các bạn đã vào xem và có những lời bình luận!Trong quá trình viết bài nhiều lúc không tránh khỏi được những sai sót,rất mong các bạn thông cảm! :)

Mèo lười xin gửi lời chúc mừng Năm Mới Quý Tỵ 2013 đến các bác,các anh,chị và tất cả các bạn trên diễn đàn Phượt,một Năm Mới thật nhiều sức khỏe,hạnh phúc,thành công và may mắn trong cuộc sống! :)

Chả là như này bạn Mèo ạ ! Tớ làm nhân viên bar ở Hà Nội , lương có 6 T 1 tháng thôi . Chưa đi máy bay bao h chứ đừng nói đi nước ngoài huhuhu . Nhưng từ năm trc' tớ đã lên kế hoạch đi châu Âu chơi vào tháng 9 . Cứ tưởng là rất khó khăn nhưng tớ tìm hiểu trên Phượt đã có rất nhiều bạn có hoàn cảnh tương tự mình mà vẫn đc cấp visa nên mình cũng tự tin và đã mua máy bay , ah nhầm mua vé máy bay khứ hồi Việt Nam - Paris . Hi vọng là sẽ đc visa nếu o thì sẽ vô cùng buồn í . Nếu mà suôn sẻ đi chơi đc thì ngày tầm 13 tháng 9 lúc 12h 25 tớ sẽ có mặt ở bến xe Florenc hehehe ........
Nếu gặp đc đồng hương Mèo lười ở đấy thì tốt quá , sẽ đc hướng dẫn uống bia .... hehee .......hi vọng thế ..... Nhưng trong lòng tớ vẫn bất an vụ visa lắm bạn ak !

giờ mới biết đến web này, thích quaaaaaaaaaaaaaaaaaaaaa, nhất định mình phải đi Châu Âu. cảm ơn bạn Mèo đã chia sẻ

Mình rất thích Praha, 10 ngày liền ở đây thực sự mình rất thích, một cảm giác thanh bình chứ không xô bồ, nhộm nhoạm như bên Pháp, à, mình xem tới 4 lần con gà nó chui ra khỏi tháp cơ, mà toàn xem vào lúc 12h tối thôi à. Còn một nơi mình cực kì ấn tượng nhưng ko biết tên,cũng k biết cách đi, hic hic! Vì do anh nhà mình mua tour, rồi thuyết mình bằng tiếng anh, nói nhanh nên mình không hiểu. Nó là một cái hầm quân sự của lính Séc trong chiến tranh, và ở đây mình đã gặp Bác Hồ. Hihi! Bạn nào muốn tới đây thì mình có thể cung cấp hình ảnh để bạn hỏi mấy cái tour, à tour này free hay sao ý, chỉ mất tiền tip thôi. Địa điểm này k xa trung tâm, chỉ đi tầm 5 phút tram là tới ( tính ừ quảng trường con gà ý)

Lịch sử:
Thế kỉ 14, bệnh dịch hạch đã hoành hành khắp thế giới, gây ra cái chết cho hàng triệu người. Xác chết chất thành đống, sự tang thương bao trùm khắp mọi nơi. Nhà thờ Sedlec, Cộng hòa Czech bỗng chốc hóa mình thành mảnh đất chứa đầy xương người, một cõi âm dương giao hợp…

Ban đầu, nghĩa trang Ossuary chỉ chôn cất những tín đồ công giáo mà thôi. Nhưng vào khoảng cuối thế kỉ 14 - đầu thế kỉ 15, với nạn dịch “cái chết đen” và cuộc chiến tôn giáo Hussie, số lượng hài cốt được đưa về đất Thánh nhiều không kể xiết.

Trưởng tu viện nhà thờ lúc đó là Cisterian, được Tổng Giáo hội triệu tập tới Palestine, là người đưa lượng hài cốt trên từ Golgotha (nơi Chúa Jesus được chôn cất) về Sedlec.

Do nghĩa trang Ossuary quá nhỏ mà lượng người ra đi vì dịch bệnh thì quá nhiều, ngay cả tới hầm của nhà thờ cũng được tận dụng để chứa xương người chết. Ước tính thời điểm nhiều nhất có tới 70.000 bộ xương người tại đây.

Nhiều người truyền miệng những lời đồn hãi hùng về nhà thờ được xây lên bằng xương cốt người. Có người còn bị ảo giác nhìn thấy đầu lâu xương chéo lởn vởn trên các tòa tháp của nhà thờ....:H

Nhà thờ tồn tại tới khoảng thế kỉ thứ 19 thì xuống cấp nghiêm trọng. Lúc này, dòng tộc giàu có Schwartzenberg đã sở hữu lại nhà thờ Sedlec, lên kế hoạch tu sửa tân trang công trình này.

Vị kiến trúc sư được lựa chọn là Frantisek Rindt, một nghệ nhân điêu khắc gỗ. Dưới sáng tạo nghệ thuật của ông, nhà thờ Sedlec đã khoác lên mình một “bộ cánh” mới và “độc” hết chỗ nói.

Nguyên liệu được Frantisek Rindt sử dụng đó được lấy từ tầng hầm của nhà thờ: những bộ xương. Lí do ông chọn vật liệu này tới nay chưa một ai biết, nhưng phải công nhận, ông đã tạo nên nhà thờ độc đáo và rùng rợn nhất thế giới.

Rindt để lại dấu ấn của mình trong mọi góc cạnh của nội thất: đèn treo, thánh tích, những bức tường đều xuất hiện những bộ xương. Tổng cộng, ông đã dùng gần như toàn bộ 40.000 hài cốt có trong hầm nhà thờ.

Đèn treo nhà thờ có lẽ là tác phẩm hãi hùng nhất. Chúng được kết từ những chiếc xương to nhất và đầu lâu lớn, gợi vẻ bí ẩn và gợi nhắc về tấm thảm kịch của cả châu Âu thời Trung cổ.

Eo ôi, bạn chủ Thớt gan quá, gặp mình là mình chả dám đi vào nơi đây đâu, đầy xương người.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,571
190,130
Latest member
lam_phuotthu
Back