What's new

[Chia sẻ] Một mình chinh phục Châu Âu

Simit bánh ngọt kiểu Thổ Nhĩ Kỳ

Nhìn mấy đồng chí bán bánh Simit, tôi lại nhớ đến những tiếng rao bán ở Hà Nôi : « ai bánh mì đây, bánh mì nóng đây ! ». Tất nhiên là có sự khác nhau một chút. Ở Thổ Nhĩ Kỳ, người ta bán hàng rong với một xe đẩy, nhìn là thấy ngay từ xa.

Simit là một loại bánh ngọt sở trường của người Thổ. Hình dáng giống một chiếc nhẫn rất to và có rải hạt vừng trên bề mặt. Người Thổ ăn nó vào bất cứ lúc nào, như kiểu ăn quà vặt và thông thường họ ăn bánh kèm theo một cốc sữa chua. Vì có chứa hàm lượng hạt vừng khá lớn nên bánh simit chứa nhiều đạm nên dễ no nhanh. Mỗi lần tôi hơi đói là lại làm hai chiếc bánh, thế là ok.

Last edited by a moderator:
Rất cảm ơn bạn baixinho!

Case này đúng là thú vị thật.

Nếu đúng là ảnh lấy trên mạng hết thì - nhiều bài bạn í mô tả chi tiết lắm, cái lều của tôi, guesthouse của tôi, cô gái tóc vàng gặp trên đường - thì chắc bạn í phải về tìm lại trên mạng (sau 5-6 năm) ảnh của những thứ đó nhỉ - nghe ko khả thi.

Đọc blog tớ chỉ thắc mắc là bạn í tả về 1 vùng của Lithuania thì lại viết là Latvia
http://www.medulich.blogspot.com/search/label/KHÁM PHÁ LITVA
sau cũng có đôi co vòng vo với mình (xem phần comment ở dưới), sau nhận ra sai, đã sửa nhưng chưa hết nên lẫn lộn 2 nước - và bài Croatia thì nói là Croatia có biên giới với Ý - mình chỉ thấy lạ là sao 1 phượt thủ khủng khiếp như vậy (theo giọng của chủ thớt thì là muốn truyền bá kiến thức) mà sao kiến thức lung tung thế.

Rất may bạn đã phát hiện ra ảnh là ăn cắp, mà nếu bạn ko nói ra chắc sẽ ko tự nhận đâu - mà đọc lại kỹ text ở trên blog thì được xào nấu hết thật - toàn giọng chung chung thôi - nhưng rất khéo, thỉnh thoảng đá thêm tý "ở Hà nội thì thế này mà ở nước bạn thì thế kia".

Về mục đích, baixinho bảo là đã rõ thì tớ thú thực chưa rõ lắm, ko hiểu Thai ba lô (đã nhớ là phải gọi tên) làm thế để làm gì?

Tớ nghĩ dc cái tốt là bạn í chịu khó dịch, và dịch cũng khá ổn. Chỉ tội chê người VN nhiều mà viết sai chính tả rồi tên địa danh nhiều quá.

Còn lại nếu bạn í đang ở HN thì chắc hôm nào phải mời ly bia để còn được truyền bá kiến thức - chắc bạn í ko phản đối đâu, chỉ sợ "làm kinh doanh" nên quá bận thôi.

Còn về gaymedao tớ ko comment, diễn đàn tự do mà.

Cậu Vaniste giải thích cứ lòng và lòng vòng, supporting ideas thì ít mà toàn thấy phong cách, đẳng cấp, riêng biệt .v.v. Không biết có phải vì riêng biệt quá không nên trong bài viết này http://www.medulich.blogspot.com/2012/03/paris-plage.html, cậu chú thích bức ảnh cuối cùng là cô bạn Sandrine của cậu. Chả may Google images lại chỉ cho tôi cô bạn Sandrine ấy ở đây cơ http://visitatworld.com/?attachment_id=619 (đừng có nhanh tay edit bài nhé, tôi chụp màn hình rồi :D). Không hiểu cô bạn Sandrine này liên quan gì đến việc phổ biến kiến thức, giới thiệu các vùng đất mới blah blah mà cậu biện minh?

Tôi mới check thử một số ảnh ngẫu nhiên chứ check tiếp chắc còn nhiều điều thú vị nữa. Muốn check ảnh có trên net hay không dễ lắm cậu ạ, tốn khoảng 10s thôi :D. Tôi có thể khẳng định là toàn bộ ảnh trong topic này và trên blog của cậu (trừ những cái có mặt cậu, mà số này cực ít) đều lấy trên internet, chứ không phải “vài cái ảnh” như cậu nói. Nếu chỉ là vài cái thì có thể chấp nhận được và tôi đã không nói làm gì. Trước khi có nghi vấn của tôi thì cậu không có bất cứ một dòng nào chú thích việc này, cậu thừa biết đấy là nguyên tắc đạo đức tối thiểu. Chỉ những kẻ ngu dốt như chàng pede gaymedao trên kia mới không phân biệt đươc đạo đức tối thiểu là thế nào.

Mục đích cậu làm tất cả những chuyện này để làm gì chắc ai cũng hiểu.

Có lẽ tôi hơi dài dòng nhưng tóm lại việc này cũng giống như một nhà khoa học lấy bài nghiên cứu của người khác đăng báo, lờ đi không dẫn nguồn mà nghiễm nhiên coi mình là tác giả, rồi lấy lý do ‘’phổ biến kiến thức’’ để biện minh. Về việc cậu huênh hoang đòi “phổ biến kiến thức’’ =)) (jeez, dân vnam hóa ra toàn bọn mọi rợ ăn lông ở lỗ cần được khai sáng), tôi cảm thấy việc liệt kê thông tin (thiếu vắng hoàn toàn trải nghiệm cá nhân) kiểu ấy đơn thuần là google rồi cóp pết.

@ chàng pede gaymedao: người ’’châu âu’’ nào nói câu ý? Có chăng là người châu âu suy nghĩ bằng bã đậu, với trí thông minh tiệm cận tới âm vô cùng, bonus thêm đôi tai dài và chỉ chịu đi khi bị quất vào mông http://scrapetv.com/News/News Pages/Everyone Else/images-8/donkey.jpg. Chưa bước khỏi lũy tre làng thì tốt nhất nên ngồi im, chú không nói thì người ta vẫn biết trí tuệ không giới hạn của chú.

Các mods nếu có ý định sửa đoạn trên của tôi thì nghiên cứu kỹ xem có trái nội quy không đã nhé ;)

Not only a d*g, but raged d*g!

Last edited:
Ui dời, mấy ngày không vào cãi nhau chí chóe thế này. Bạn chủ thớt trẻ con, chưa gì đã vĩnh biệt, bỏ đi với cái mớ hỗn độn của bạn ấy nên không nói nữa.

Bạn gaymedao, bạn đã từng xa mẹ (theo như bạn bảo đâu đó), thế mà cái tư tưởng lấy của người khác xem như của mình mà không được phép và không có dòng chú thích mà bạn vẫn ủng hộ?

Quá trình nhận thức từ bên ngoài thành kiến thức của mình khác với ăn cắp tri thức bạn à.

Ui dời, mấy ngày không vào cãi nhau chí chóe thế này. Bạn chủ thớt trẻ con, chưa gì đã vĩnh biệt, bỏ đi với cái mớ hỗn độn của bạn ấy nên không nói nữa.

Bạn gaymedao, bạn đã từng xa mẹ (theo như bạn bảo đâu đó), thế mà cái tư tưởng lấy của người khác xem như của mình mà không được phép và không có dòng chú thích mà bạn vẫn ủng hộ?

Quá trình nhận thức từ bên ngoài thành kiến thức của mình khác với ăn cắp tri thức bạn à.

Tôi thuộc thế hệ những người ít hiểu biết nên nếu ai có kiến thức mà chia xẻ thì rất ủng hộ dù kiến thức đó là ăn cắp
Bản thân tôi có ý nghĩ rằng ăn cắp một quyển sách để làm giàu kiến thức chung cho đại chúng thì cần được khuyến khích
Mà ngay cả ở Châu Âu thì Robinhood vẫn được ca ngơi cơ mà bạn!
Đơn giản như vậy thôi bạn ạ!

Last edited:
@nevada
"Đọc blog tớ chỉ thắc mắc là bạn í tả về 1 vùng của Lithuania thì lại viết là Latvia"

cái này thuộc về kiến thức cơ bản đây: Litva là tên của một nước CH thuộc Liên Xô cũ. Từ khi tách khỏi LBXV thì đổi tên là Lithuania ( chắc là gọi theo kiểu xưa vì khi bị sát nhập vào Liên Xô thì gọi là Litva). Cũng nhân tiện đây nói thêm là có 3 nước vùng Ban Tích thuộc Liên Bang Xô Viết ( USSR) là : Litva, Estonia và Latvia. Litva sau này đổi thành Lithuania chứ hai nước kia vẫn giữ nguyên tên gọi
Cũng như vậy với nước CH Gruzia sau này lấy tên "Tây" là Georgia
Với những người VN thuộc thế hệ ngày xưa thì luôn gọi thủ đô Liên Xô là Mát Xơ Cơ Va chứ chả mấy ai gọi là Moscow cả

@nevada: mấy chi tiết lều, cô gái gặp trên đường .v.v. bạn nói chắc là trong bài về Stockholm Archipelago? Cũng toàn copy trên net thôi.

Thật ra ban đầu mình chỉ có ý định góp ý nhẹ nhàng để cậu ý sửa. Nếu cậu ý chú thích ban đầu đây là dịch/tổng hợp .v.v. thì chả có vấn đề gì, thậm chí là rất tốt, ít ai bỏ công ra thu thập được nhiều thông tin như thế. Nhưng cái comment đần độn của gaymedao trên kia làm mình cáu nên phản ứng có hơi nóng.

Còn một lý do nữa là vì chủ topic huênh hoang quá. Trên blog cậu hay chê bai dân VN không có văn hóa đọc, không chịu giao lưu mở mang .v.v. Thật ra thì hầu như ai cũng có tính khoe khoang, mình cũng thế thôi, nhiều posts của mình trên forum này cũng sặc mùi khoe mẽ. Mình tin là đa số mọi người lên forum posts ảnh để khoe, để tự sướng .v.v. (và một phần có thể để tạo quan hệ, network). Tuy nhiên cái gì cũng có giới hạn.

Về cái lý lẽ "Robinhood" thì hơi buồn cười. Robin Hood là nhân vật hư cấu trong truyền thuyết, lại từ cái thời dân Anh còn chăn lợn. Chúng ta đang sống ở tk 21 trong xã hội văn minh, không phải dân chăn lợn ăn lông ở lỗ. Vả lại, khi Robin Hood chia chiến lợi phẩm cho dân nghèo, ông ta vẫn bảo họ rằng những thứ này là tao lấy trộm, không phải của nhà trồng được.

Ở Châu Âu ng ta đánh giá việc này rất nghiêm trọng. Mình nhớ hồi xưa có bạn cùng lớp làm slides cho assignment chỉ copy có một slide trên internet không chú thích mà prof phát hiện ra (lab của ổng có hệ thống kiểm tra sao đó) cho luôn 0 điểm. Hay như tay cựu tổng thống Hungary mới mất chức chỉ vì lôi đạo văn thời sinh viên. Ở tây đi thi hầu như không bao giờ có quay cóp, trong khi ở VN thì lại phổ biến đến mức chúng ta coi như là việc bình thường. Có nên suy nghĩ không khi chúng ta coi những chuyện không bình thường là bình thường?

Hãy nghĩ tới chủ của những tấm hình kia sẽ buồn thế nào khi họ bỏ công sức, chất xám & thời gian chụp những tấm hình đẹp để bạn dùng viết bài. Bạn phải biêt văn hóa xin phép hoặc cũng để tên nguồn như 1 lời động viên cho người chụp chứ. Thật đáng tiếc cho 1 người đi nhiều, biết nhiều mà không hiều nhiều.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,693
190,157
Latest member
ngoisaotravel
Back