What's new

[Chia sẻ] Một thoáng Mexico

Từ Houston chúng tôi đến Cancun đúng vào mùa có nhiều giông bão ở khu vực vịnh Mexico. Chì vài ngày trước đó Houston báo động cấp một về cơn bão nhiệt đới Edouard nhưng nó không mạnh như dự đoán. Cancun cũng có mưa đôi chút khi chúng tôi đến nhưng may mắn là hầu như nắng nóng suốt ngày. Nằm trên bờ biển Caribbean, Cancun có một bãi biển chính khá đẹp với một dọc các khách sạn lớn nhỏ. Khu này được gọi là hotel zone chì cách trung tâm thành phố chừng 15 phút xe buýt tuyến R-1 nội thành và cứ khoảng 5-10 phút là có một chuyến xe buýt. Có thể nói Cancun đầy du khách Mỹ cũng như một Bali của du khách Úc. Chúng tôi không ở trong khu hotel zone vì giá khá đắt với lại từ downtown ra đây cũng rất thuận tiện.

Chà nếu bác khen thật tình thì em cũng mừng vì khi mua con Sony em naive quá không nghiên cứu cẩn thận. Đơn giản là em choáng với hàng điện tử của Sony. Khi mua xong, nhìn qua nhìn lại ai cũng Canon với Nikon chỉ có em lạc loài. Giá lens của Sony loại Zeiss hay G đều cao quá mái nhà so với lens của Canon hay Nikon cùng tiêu chuẩn (cái này em giả định nhiều hơn thực tế vì nói tới lens thì có hàng đống cùng kiểu zoom và chỉ số F.. Với lại em nghĩ các bác sử dụng hàng độc của Canon hay Nikon thì có lẽ sẽ mắc hơn). Còn chụp được có đẹp hơn không thì phải dùng kính lúp với kính hiển vi soi vào vì mắt thường thấy nó cũng sắc nét như nhau. Lens của Sony phát triễn từ đời trước của Minolta-Konica hiện giờ cũng chỉ đếm bằng hai bàn tay và hai bàn chân và lại khó mua. Ở Úc phải ra hiệu của Sony mới có hàng Zeiss hay G mà giá cả lại cao hơn bên Mỹ này 1.5 lần. Mỗi khi em sang đây em lại tậu lens.

Em khen thật bác ạ . Thú thật với bác là xưa nay em ko để ý đến máy ảnh Sony lắm nên ko biết giá cả kiểu cách thế nào , mặc dù có biết ống CZ của Đức ngon lành có tiếng từ thời xưa , giờ hợp tác với Sony , đến khi xem ảnh của bác chụp em thấy màu mè ngon đấy chứ !(beer) Mua lens ở Mỹ thì đúng là được giá rẻ mà lại yên tâm về chất lượng bác à .

Quá khứ thuộc địa

Nếu thực dân Anh bắt đầu cuộc xâm chiếm bằng một thương vụ buôn bán thì Tây Ban Nha bắt đầu một nước Tây Ban Nha mới với một nhà thờ. Vào những năm đầu thuộc địa, nhà thờ không chỉ là nơi truyền giáo mà còn được xây kiên cố để làm thành lũy của chính quyền thuộc địa. Do đó ở đây có những nhà thờ tồn tại trên 400 năm và được xem là những di tích quốc gia. Đường phố xung quanh vẫn còn lát đá và hàng dãy nhà mang kiến trúc thuộc địa. Trên bảng đồ du lịch ở đây, hai điểm nổi bật thường thấy là nhà thờ và di tích Maya.

Chúng tôi chỉ đến 1 nhà thờ duy nhất ở Merida. Tòa nhà này được xây vào thế kỷ 16 và đã có tu sửa lại vài lần.

Bác oilman với bác Anhgià cho em spam thêm 1 tẹo. Em chưa mua máy nên ngồi lôi mấy quyển sách về nhiếp ảnh ra đọc, đọc được mấy cái thế này.

Sách của GS Hoàng Văn Hưởng năm 1971 thì toàn mô tả về các loại thuốc rửa ảnh, hãm ảnh,... và kết luận: Nhiếp ảnh ngày nay (1971) đã tiến 1 bước xa và hầu như người ta có thể làm được tất cả những gì họ muốn (???) => Nếu mình viết sách năm 2008 hay 2018 chắc cũng không dám viết câu này vì thế nào nó cũng sai :)

Sách năm 1985 của hội nhiếp ảnh VN: Nhiếp ảnh là phản ánh cuộc đấu tranh giữa con người với thiên nhiên và của con người với con người. Nghe mà choáng, thay vì nói chụp phong cảnh, thể thao, chân dung cho nó dễ hiểu nhỉ? Sách còn có 1 bài là "Tính Đảng trong Nhiếp ảnh". He he

@tip: em ghi nhớ sẽ xin visa Mexico kiểu của bác

Thôi em stop không spam nữa, bác cho em thưởng thức tiếp cái Mễ đi ạ. :)

Nhiếp ảnh cũng có tính triết lý trong đó nữa hả? hà hà.. Bác tậu 40D đi rồi bác thấy tính triết lý của nó liền. Hồi xưa cũng xem qua 40D nhưng sao vác đi mua Sony, điên thế.

Như đã nói ở trên đi lại bằng xe buýt ở Mexico rất dễ. Xe buýt rất chất lượng, khá đúng giờ ngược lại với phong cách 1 chút lề mề của họ. Đừng nổi cáu với họ nếu họ lề mề quá. Phòng vé và phòng chờ sạch đẹp trật tự. Vé được bán qua hệ thống vi tính nên nhanh gọn. Xe buýt hạng nhất có cả số ghế để mình chọn. Nếu gặp nhân viên không rành tiếng Anh, chỉ cần viết vào tờ giấy nơi đi nơi đến. Họ đánh vào máy và cho mình thấy trên màn hình một list giờ khởi hành, loại xe buýt và thời gian đi để mình chọn. Đổi vé cũng vậy không mất đồng nào. Chỉ khi đi trễ và đổi vé thì mất nữa tiền vé.

Trạm xe buýt ở Merida

Cách tốt nhất để khám phá tiểu bang Yucatan là thuê xe rồi tự lái. Tôi đã không thuê xe vì không đi nhiều và tránh phiền phức vì phải quay lại Houston trước đầu tuần cho công việc. Đường xá rất tốt, không có nhiều xe, bảng chỉ dẫn rất dễ chạy vì Yucatan phụ thuộc vào du lịch nhiều hơn là các ngành công nghiệp khác.

Người dân ở đây rất dễ chịu, sẳn sàng giúp đỡ nếu mình cần. An ninh cũng rất tốt chứ không giống như ở thủ đô Mexico. Mình gặp rất nhiều người Maya. Họ khá lùn, to con, da rám nắng, mũi cao và gẫy trông có nhiều nét châu Á. Đa số người bán hàng lưu niệm ở các khu du lịch là người Maya. Không chèo kéo, không mua không sao, có thể trả giá một chút.

Không biết bọn Spanish ở châu Âu có lùn không sao sang đây lùn nhiều quá. Chính gốc Maya cũng lùn, lai Spanish cũng vậy. Làm em cũng tự hào là em cao khà khà.

lùn là do gốc chủng người Maya, Aztec gì gì đều ngắn và to ngang bác ạ, đặc biệt là các anh Pich - mê ở Peru đứng ngang vai em thôi, em nùn thế mà còn hiên ngang nhìn được đỉnh đầu các anh í

người lai spanish là đã cao hơn người gốc rồi. Dân Mễ ở Mỹ nhờ thực phẩm rẻ rúng, ăn uống suốt ngày, nên lại càng có phần vạm vỡ hơn

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,563
190,126
Latest member
ThanhDuyStore
Back