What's new

[Chia sẻ] Một Vòng Việt Nam_Xuyên Việt Xuân 2024_ Sài Gòn - Mộc Châu

Vinh_ELDERPUMA

Phượt tử
Chào các bác, lại là em ELDER PUMA đây.
Xuân 2024 các bác đi đâu? Riêng nhà em đi Du Xuân bằng chuyến đi Sài Gòn - Ninh Bình - Mộc Châu. Một chuyến đi đáng nhớ trong đời của em.
Năm rồi 2023 em đi được tới Huế thôi, do ghé quê vợ nhiều và thời tiết mưa suốt nên năm nay em dự kiến sẽ phải đi được nhiều hơn, thế là lên kế hoạch cho chuyến đi khá chi tiết. Tuy nhiên theo em thấy thì lên chi tiết mấy cũng khó thực hiện được vì đi mùa Tết, đa số những nơi tham quan, ăn uống đều không đúng những gì mình tham khảo. Vì vậy kinh nghiệm của em rút ra là, cứ dự kiến cái đích mình muốn đến là được, còn lại tùy cơ ứng biến sẽ vui và hấp dẫn pha chút hồi hộp hơn.
Vào chủ đề chính nhé:
  1. Lịch trình du Xuân 2024: Sài Gòn - Mộc Châu
  2. Thời gian đi và về: 15 ngày - 24/12 khởi hành , mùng 9 có mặt tại SG
  3. Phương tiện: Xl7 có cái giá nóc cột đồ
  4. Số lượng: 2 VC + 2 đứa con (11t và 13t) + mẹ em 65t
  5. Tổng quãng đường: 4.435 km
  6. Tổng chi phí: khoảng 40 triệu
  7. Kinh nghiệm rút ra trong 14 năm chạy xe hầu như ít bao giờ bị xxx thổi và chưa thấy phạt nguội, chia sẻ cùng các bác: Việc đầu tiên cần để được như vậy đó là các bác phải tuyệt đối tuân thủ biển báo, việc này là an toàn cho chính chúng ta, tiếp đến là theo riêng bản thân em từ trước đến giờ tốc độ cho phép chạy trên các tuyến đường bao nhiêu thì em toàn chạy dưới từ 5-7km/h - ví dụ: cho 50km/h em chạy 45-47 km/h, cho 80, 90km/h em chạy 75, 85 km/h .... ai xin vượt em cho vượt hết, cao tốc em đi đúng lane trong, không bám lane trái. Thêm vào đó, em là người yêu thích thiên nhiên, cảnh đẹp và thưởng thức quãng đường mình đi qua nên em toàn đi các tuyến đường vắng xe (ven biển, HCM nhánh Đông, đường ĐT, đường làng, đường thôn....) vì vậy hầu như thoải mái, không phải bon chen, và đặc biệt là chuyến đi này nhanh hơn rất nhiều so với đường chính thống do mắc kẹt xe.
Tuyến đường lựa chọn:
  • Chiều Đi: Từ SG - tới Phan Thiết em đi theo tuyến cao tốc cho nhanh, nhưng mà thiệt sự không nhanh nổi vào mùa tết năm nay, bác nào có đi vào mùa này sẽ hiểu lý do tại sao , cái này em ko cần bàn nhiều. Tới Phan Thiết em rẽ vào đường toàn bộ Ven Biển mà đi, trống, vắng, khỏe và không lo sợ xxx quá nhiều, trừ khi không còn sự lựa chọn em mới bay ra QL1 lại thôi.
  • Chiều về: Em đi theo Ql15 đoạn HCM nhánh Đông + Ven Biển + cao tốc, QL1, ưu tiên về nhanh.
  • Trong chuyến đi này, cả nhà em đã lên kế hoạch thực hiện 1 MV để có thể lưu lại khoảnh khắc đáng nhớ của gia đình, cũng như giới thiệu và truyền cảm hứng cho các anh chị em nào cùng sở thích có thể mạnh dạn làm 1 chuyến Xuyên Việt để có thể thấy được Việt Nam mình đẹp biết bao, cần chi phải đi đâu xa. Đi rồi mới hiểu tại sao ngàn xưa nhiều nước mong muốn xâm chiếm làm thuộc địa đến vậy! Quả không hổ danh câu: Rừng vàng biển bạc.
  • Đi để nâng cao kiến thức về lịch sử cho con cái và cho chính mình, đi để tự hào là con dân nước Việt.
  • Mời các bác thưởng thức MV " Một Vòng Việt Nam" do nhà em tự quay , tự dựng và tự hát. Mong truyền chút cảm hứng cho những ai chưa thực hiện được và tiếp tục thực hiện đam mê như em: Link MV:
Một chút hình ảnh theo ngày cho chuyến hành trình này. Em sẽ không tả chi tiết quá nhiều, vì thực tế trải nghiệm thật sự mới mang tới cái nhìn khách quan và đã nhất.
Ăn uống thì mùa tết tùy cơ ứng biến, thấy đâu bay vào đó, có ngon, có dở, có hên có xui. Chỗ ở cũng vậy, gần tới đâu thì vợ em tìm trên google, xem đánh giá gọi hỏi giá, xin hình, được thì ghé vào thôi.
Một chuyến hành trình đáng nhớ và sẽ cố gắng thực hiện tiếp

Kết luận: Đây là ước muốn trong đời em và có lẽ của rất nhiều người, các bạn ơi, hãy cố gắng sắp xếp, hãy cố gắng đi cho bằng được, để thêm yêu Tổ Quốc, để biết được Việt Nam ta đẹp lắm, mặc lửa khói dày xéo tháng năm. Thêm yêu lịch sử hào hùng ngàn năm dựng nước và giữ nước của cha ông. Cho con cái đời sau nối tiếp giống dòng Hồng Lạc, cho thế hệ sau thêm tự hào dân tộc. Đâu cần phải đi đâu xa khi mà chính chúng ta là con dân Việt Nam còn chưa đi được hết nước Việt Nam, chưa hiểu hết được văn hóa và con người khắp nơi. Đi để trải nghiệm, đi để ghi nhớ và đi để tự hào.
Hãy nhớ lấy rằng:
1.Việt Nam ta là một trong 2 quốc gia duy nhất trên thế giới bị đô hộ cả ngàn năm nhưng không mất nước. Có những nữ Tướng đi vào huyền thoại như: Trưng Trắc, Bà Triệu, Lê Chân, Thánh Thiên, Bùi Thị Xuân ...... Có văn hóa Lũy Tre Làng mà nơi đó nuôi giữ những tấm lòng yêu nước.
2. Việt Nam là quốc gia hiếm hoi đánh thắng tận 3 lần đội quân Mông Cổ - Hùng mạnh nhất trong lịch sử thế giới, nỗi khiếp sợ của Châu Âu, xóa sổ cả Badda tươi đẹp của nghìn lẻ một đêm.
3. Có con đường Trường Sơn - HCM được xếp vào những cung đường đèo đẹp Top thế giới.
4. Việt Nam - có những gương mặt anh hùng vỹ đại góp mặt trong danh tướng thế giới khá nhiều: Trần Hưng Đạo, Võ Nguyên Giáp. Hoàng Đế Quang Trung - nơi mà Thủy Binh và những khẩu thần công đã là nỗi khiếp sợ của quân đội viễn chinh Anh, Pháp, Hà Lan một thời.
5. Có những kỳ tích trong các kỳ tích: Anh Hùng học chưa hết lớp lớp 3 nhưng lái Máy bay MIG thuộc hạng siêu đẳng thế giới....
6. Với những danh thắng được UNESCO công nhận: hang Động lớn nhất Thế giới Sơn Doong, danh thắng Tràng An Ninh Bình, bãi biển T Đà Nẵng, Cao Nguyên Đá Đồng Văn......
Và còn nhiều nhiều lắm những chiến công lẫy lừng.

Còn tiếp...

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,616
190,148
Latest member
thuocphathai
Back