What's new

[Chia sẻ] Mùa hè trên đất Nhật 2016

Xin chào anh chị em!

Năm 2014 mình đi Myanmar và đã có bài chia sẻ hành trình. Năm 2015 thì đi Philippines , đảo Palawan nhưng không thành công như mong đợi vì mưa giông. Năm nay 2016 mình thực hiện ước mơ đã lâu, vốn nghĩ khó thành hiện thực vì nhiều trở ngại về ngôn ngữ là chính. Và một bất ngờ cho nhiều bạn của mình khi biết mình đi 1 mình, dù đã già trên 30 rồi, nhưng thật sự du lịch Nhật bản vẫn là nơi e dè khi đi tự lúc và thậm chí đi 1 mình lần đầu như mình.

Mình cảm ơn nhiều đến rất nhiều anh chị đã chia sẻ thông tin trên phuot.vn này, mình rất tiếc không thể nêu tên dù rất muốn, nhưng sợ thiếu sót, vì trước đó, mình đọc thông tin chia sẻ muốn stress luôn, bị tẩu hỏa thật sự, cứ đọc đi đọc lại, rồi quên trước quên sau. Đôi khi đọc cứ bị cuốn vào chuyến đi của họ lúc nào không biết, quên chắt lọc lại thông tin.

Mình cố gắng viết bài này hy vọng các bạn vẫn đang lo lắng sẽ có vài thông tin giúp bạn gỡ rối âu lo. Cũng không nhiều lắm vì mình đi 1 mình, tự làm tất cả mọi thứ nên trong quá trình đi, chủ yếu thu thập thông tin chia sẻ bị nhiều yếu tố tác động làm mình không tập trung, hay quên. Mình cũng chia sẻ trước là mình hoàn toàn không hỏi bất cứ câu gì trên phuot.vn; vấn đề nào chưa hiểu thì tìm mọi cách cho nó sáng ra, vd xem youtube, xem các trang thông tin japan-guide.vn, tripadvisor...; lúc đọc bài của các anh chị đi trước, thấy các câu hỏi kiểu như "Nara có đáng đi không?" hay " Rừng trúc thì đi bao nhiêu lâu thì đủ..." là mình dị ứng lắm. Không trách kiểu hỏi trẻ con như vậy, nhưng dám đi thì dám tự hỏi mình muốn gì, mình có gì ( thời gian, tài chính...)

Thôi chưa chia sẻ gì đã nói dài dòng. Mình sẽ chia bài thành các phần như sau:

1. Visa
2. Chương trình tham quan
3. Nơi ở
4. Cách di chuyển
5. Ăn uống, sinh hoạt ở Nhật
6. Một ít nhận xét cá nhân

Về câu hỏi muôn đời là tốn bao nhiêu tiền thì mình thành thật khai là khoảng 21 triệu luôn vé máy bay. Nhiều người bảo sao rẻ quá, đi tới 9 ngày. Bạn muốn hưởng thụ thì Ok, nhưng muốn tiết kiệm tối đa thì buộc phải tra thông tin và ước lượng. Con số 21 triệu hoàn toàn nằm trong giới hạn vì cộng chi phí mục 2 +3 +4 +5 sẽ ra con số tượng trưng. Mình đem 90.000 yên và xài gần như hết trơn vì shopping dùm đồng nghiệp hơi nhiều.

Chi phí là phụ thuộc vào bạn!

Last edited:
đi ngắm pháo hoa mới thấy các bạn Nhật chịu khó đến thế nào, có nhà tới giữ chỗ từ hôm trước, chật cứng người nhưng vẫn rất quy cũ, không hề lộn xộn. Trời thì nóng, xếp hàng mãi mới vào được chỗ ngắm, loay hoay mãi không có chỗ ngồi, may mắn được mấy bạn người Nhật rủ vào ngòi cùng bạt của họ. Cơ man nào là vất vả, nhưng được mãn nhãn với màn pháo hoa hoành tráng nên cũng tự nhủ mệt thế chứ mệt nữa năm nay vẫn đi tiếp.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,647
190,155
Latest member
ncvinh123
Back