What's new

[Chia sẻ] Mùa xuân sang có hoa anh đào...

Nước Nhật vốn chẳng xa lạ với mình vì đã từng đến đôi lần cách đây 5, 6 năm khi còn làm việc cho một công ty Nhật Bản. Đã từng chiêm ngưỡng vẻ đẹp như tranh của mùa thu lá đỏ (Momiji). Đã từng reo lên như trẻ con khi lần đầu tiên nhìn thấy những bông hoa tuyết rơi xoay xoay trên tay mình. Đã từng chóang ngợp trước một đất nước hiện đại với phương tiện giao thông công cộng, những tòa nhà chọc trời, trung tâm thương mại sầm uất xa hoa. Đã từng có những giây phút thư thái và bình yên khi dạo quanh những con phố nhỏ tĩnh lặng, những ngôi nhà nép mình bên sườn đồi có giàn hoa trước sân và những chiếc chuông gió đung đưa…Nhưng với mùa xuân Nhật Bản, với SAKURA thì đây là lần đầu tiên và có lẽ sẽ còn vài lần nữa vì mình đã yêu “em” mất rồi SAKURA ơi!:)

Chuyến đi Tokyo ngắm hoa Sakura của mình lần này có thật nhiều kỷ niệm và trải nghiệm. Đầu tiên là quyết định đi du lịch “một thân một mình” ( thật ra không hẳn là một mình suốt chuyến đi vì mình có những người bạn rất tốt ở Nhật). Tiếp đến là một số rắc rối phát sinh khi làm thủ tục xin visa. Trước khi làm thủ tục, mình đã search và đọc không biết bao nhiêu thông tin cả chính thức lẫn bên lề về chuyện xin visa đi Nhật và trong quá trình tự mình đi xin visa cũng đã trải qua một số vấn đề đến nỗi đã từng có lúc chán nản muốn bỏ cuộc. Và một chuyện không nhỏ nữa là “thủ tục đầu tiên – tiền đâu”, chuẩn bị tài chính cho chuyến đi. Ai chẳng biết Tokyo vốn nổi tiếng là một trong những thành phố đắt đỏ nhất thế giới. Mọi thứ được lên kế hoạch và chuẩn bị từ trước 5 tháng cho một chuyến đi chỉ trong vòng 6 ngày…

Nhưng mọi công sức và cố gắng mình bỏ ra cho chuyến đi này thật không hề uổng phí khi mình được tận mắt chiêm ngưỡng vẻ đẹp tuyệt vời của mùa xuân ở xứ sở hoa anh đào. Khung cảnh đẹp như trong một giấc mơ khi lần đầu tiên trong đời mình được lang thang trên một ngọn đồi với những tán hoa anh đào phớt hồng nở rộ trên đầu và những bụi hoa vàng rực thơm ngọt ngào trải dưới bước chân…Những pose hình được bấm liên tục mà vẫn có cảm giác như chẳng thể nào lưu lại được khung cảnh trong mơ đó. Giờ đây nhắm mắt lại mình vẫn nhớ mãi cảm giác tuyệt vời khi đứng trên đỉnh ngọn đồi đầy hoa, hít căng lồng ngực không khí trong lành và những cơn gió mát lạnh cứ mơn man trên mặt, trên tóc…Thiên đường có lẽ cũng chỉ đẹp như vậy thôi!!!

Chuyến đi lần này do thời gian hạn hẹp nên mình chỉ quanh quẩn ở Tokyo và một ít vùng lân cận. Hơi tiếc một chút là năm nay trời lạnh nên hoa anh đào vẫn chưa mãn khai, đạt đến vẻ đẹp rực rỡ nhất vào thời gian mình đến. Dù vậy, những ngày ít ỏi ở Tokyo là thời gian mà mình thấy thảnh thơi nhất, quên hết mọi ưu tư lo lắng muộn phiền...Mỗi ngày thức dậy là một cảm giáo nao nức, phấn khích vì biết mình sẽ được đi, được khám phá, được trải nghiệm và chiêm ngưỡng, thưởng thức...Mỗi ngày đôi chân mệt nhoài vì đi bộ quá nhiều ( pedometer trên điện thoại ghi nhận mình đi bộ được 15km trong suốt chuyến đi 6 ngày) nhưng vẫn muốn đi nữa, đi mãi thôi...Có lẽ mình sẽ sớm quay trở lại vào mùa xuân năm sau cho một chuyến đi dài hơn và xa hơn. Hẹn gặp lại em, SAKURA ơi!

Last edited:
Ngày thứ 5: HANAMI Ở CÔNG VIÊN UENO + CHUYẾN TÀU ĐIỆN KHÓ QUÊN

Bạn Sakura thiệt là "chảnh" ghê, đợi đến khi mình gần về mới chịu nở he hé. Dù chỉ nở 4, 5 phần thôi và Ueno cũng không phải là nơi đẹp nhất để ngắm hoa, vậy mà mình đã thấy rất là ngây ngất rồi :)

Ngày hôm nay mình check out KS, đem hành lý gửi ở ga Ueno rồi đi chơi với một cô bé là đồng nghiệp cũ đang du học bên này. Sau đó, sẽ về ký túc xá của em ấy ngủ một đêm. Kế hoạch của mình là sáng Ueno, chiều Shinjukugyoen.

Mình đến Ueno rất sớm, chỉ khoảng gần 7h30 thì phải. Trời không lạnh lắm và không khí rất trong lành yên tĩnh

Sao mà nhiều thùng rác thế này, hic hic

Cận cảnh em Sakura, máy PS của mình chup xấu xí quá. Phải để dành tiền nâng cấp thôi :(

...Bạn ấy đến rồi, có người chụp hình cho mình ;-)

Cây đào rũ trước cổng vào Ueno

Ở Kyoto đền thờ Fushimi Inari có cả ngàn cây cột giống như vậy, mong mình sẽ sớm quay lại đó :)

Ước gì SG có một CV yên tĩnh như vậy

Và bữa trưa trong quán nhỏ lụp xụp ở Ameyoko-cho, 700 yên mà ngon như điên ;-)

Leo lên tàu điện hăm hở đến Shinjukygyoen ngắm hoa tiếp thì buồn ơi là sầu, trời nổi mưa gió ầm ầm. Lên Starbucks uống hết hai ly White Chocolate, ngồi tám đủ thứ chuyện trên trời dưới đất mà trời vẫn không ngừng mưa. Lang thang shopping trong ga Shinjuku rồi đón tàu qua tiếp ga Shibuya, xuống foodcourt ăn cơm trộn HQ mà trời vẫn mưa gió tơi tả...

Chán nản quá quyết định là về ký túc xá của em ấy ở Chiba thì thấy bọn Nhật đang tụ tập trước cái TV bự trong ga xem thông báo tàu điện sẽ delay 2 tiếng vì mưa bão lớn quá, không đảm bảo an toàn. Đến khi leo được lên tàu và đến Ueno để lấy hành lý thì đã 10h đêm. Để thêm phần kịch tính, đoạn tàu điện từ Ueno về đến Chiba lẽ ra chỉ khoảng 45 phút thì kéo dài gần 1 tiếng rưỡi vì tàu chạy một đoạn là ngừng một đoạn vì gió mạnh quá. Chưa hết một số tuyến ngừng hoạt động nên mọi người đổ dồn vào tuyến này, chen chúc nhau y hệt cá mòi xếp trong hộp. Cũng may là các bạn Nhật cũng có ý thức giữ gìn vệ sinh thân thể sạch sẽ, nếu không chắc ngất xỉu rồi hahaha...

Gần 12h đêm, cả hai mới lê lết được về KTX của bạn ấy. Cũng còn may là không bị ngủ lại ngoài ga :)

Ngày thứ 6: CHỢ TSUKIJI

Cả hai dự định sẽ dậy thiệt sớm để đi tham quan chợ đầu mối hải sản lớn nhất TG nhưng rồi ngủ khò đến hơn 8h sáng mới dậy. Vội vàng leo lên tàu, đến nơi thì cũng đã gần 10h. Không đi xem được nhiều nơi, chỉ đi loanh quanh trong khu Jougai-shijou. Bù lại ăn được một bữa sushi+sashimi đã đời, đến giờ vẫn còn thấy thèm ;-)

Ôi misoshiru của lòng em, hehe:

Bác đầu bếp dzui tính, hỏi xin số ĐT vì bác ấy sắp qua VN du lịch

Quay về KTX, thu xếp hành lý rồi lên tàu ra Narita. Đến sân bay còn thêm một màn kịch tính khi té ngã trên thang máy do tay xách tay mang, cũng may là không sao. Mà nếu có sao thì cũng không sao vì mình đã mua BH du lịch rồi, hahaha. Mấy bạn Nhật phía sau chắc nín cười dzữ lắm khỉ đỡ mình đứng dậy hehe...

Gọi điện thoại tạm biệt những người bạn Nhật sao tự nhiên có cảm giác buồn buồn. Vào máy bay, nhìn Narita qua khung cửa hẹp mà thấy lòng cứ lưu luyến không muốn rời. Cảm giác này mình chưa từng có với một vài đất nước mà mình đã đi qua. Có lẽ vẫn còn quá nhiều điều ở xứ sở mặt trời mọc này mình muốn khám phá. Máy bay chưa cất cánh mà trong đầu mình đã loáng thoáng một hành trình dài hơn vào mùa xuân năm sau. Và trong giấc ngủ chập chờn suốt chuyến bay, mình đã mơ màng thấy những cánh hoa anh đào rơi xoay xoay trong gió....MÌNH BIẾT MÌNH SẼ SỚM QUAY TRỞ LẠI :)

Và đây là HANAMI PLAN 2013 của mình :) ( lưu ý là hình ảnh chỉ mang tính chất minh họa mình copy từ các trang web xuống cho thêm phần sinh động nhe ;-))

1/ TOKYO ( 2 ngày)

Ngày 1:

Asukayama Park (From Tokyo station. 1. use Keihin-tohoku line (JR) to Oji Station. (18 minute) 2. walk south (6 minutes)

Sarue-onshi Park (2 minutes walk from [Hibiya Sta.] of Tokyo-metro Hibiya Line,2 minutes walk from [Kasumigaseki Sta.] of Tokyo-metro Marunouchi Line and Chiyoda Line,8 minutes walk from [Yuurakucho Sta.] of JR Yamanote Line)

Sumida River (near Asakusa eki)

Meguro River ( Denentoshi Line to Ikejiriohashi ( 2 min.) / use Toyoko Line to Nakameguro (4 min.) )

Ngày 2

Chidorigafuchi ( near Kudanshita station)

Shinjuku-gyoen

Inokashira Park(5min walk from Kichijoji (JR Chuo line), 1min walk from Inokashira Koen (Keio Inokashira line)

Koshikawa korakuen (3 minutes walk from [Iidabashi Sta.] of Toei Subway Oedo Line,8 minutes walk from [Iidabashi Sta.] of JR Sobu Line, Tokyo-metro Tozai Line, Yurakucho Line and Nanboku Line)

4/ OSAKA ( 1 ngày)

Osaka-jo

Kema Sakuranomiya Park

Expo 70 Commemorative Park

Đường vẫn còn xa lắm và cũng không biết mình có thực hiện được hành trình này hay không nhưng vẫn cứ muốn để lại đây "giấc mơ Sakura" này. Hy vọng mùa xuân năm sau mình có thể quay lại thread này và kể lại chuyến đi trong mơ đó... :)(BB)

Last edited:
Những bức ảnh của bạn Naisana đẹp quá. Mình cũng xin phép chia sẻ mùa xuân trên xứ Phù Tang trong topic của bạn nhé.

Rèm hoa- Những ngày đầu khi hoa còn khép nụ

Và khi nụ bắt đầu hé

Giọt nắng, giọt hoa

Rồi một ngày kia, thấy mùa xuân về, khi cây sakura đầu tiên trên đường phố bắt đầu nở rộ

Mãn khai

Chùa Đại Phật, Kyoto, ngôi chùa bằng gỗ lớn nhất thế giới. Để hoàn thành bức tượng Phật Bà trong chùa, người ta đã dùng đến 430 tấn đồng và 230kg vàng

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,652
190,156
Latest member
dulichanton-binhhung
Back