What's new

My 2011

27/02/2011

Vừa rồi cũng làm được 1 vụ nhỏ nhỏ, đi về là thấy mê luôn, đặc biệt là phượt bằng xe đạp, thú vị ghê!

Hôm đó cả đoàn đi Sóc Sơn bằng xe đạp luôn, 7h sáng có mặt tại cổng trường Quốc Gia, he chưa quen ai cũng chả biết mặt ai, chỉ chém gió trên diễn đàn thế là rủ nhau đi off. Mượn được con xe khá là hợp để đi đường dài và cũng ko bị lạc loài giữa những chiếc xe thứ thiệt. Vui ghê, đến nơi thấy có 3 anh đang bơm xe chỉnh xích, nâng yên. Thế là mình đến chào hỏi tí, lúc sau mọi người cũng chỉnh xe cho mình thật chu đáo, một bác lão làng, đi xe máy 250 phân khối đến tiễn đoàn ra xibucha rồi về! Đi được 20 km thì mình đã nói chuyện đủ với mọi người! Quen nhanh kinh dị, có điều mình chả biết ai tên , bao nhiêu tuổi, học gì, làm việc ở đâu, quê đâu. Nghỉ chân tại MeLinhPlaza, oái nghỉ mới được 1 tí mọi người lại hô nhau đạp rùi, đi tiếp được 10km, ôi mệt quá, xe khô dầu hả, sao cứ tụt lại đằng sau thế này. Hic hic! "Đạp mạnh lên! Bám sát người đằng trước mới đỡ gió" - Một người kinh nghiệm xúi vậy! Nhưng mà sao tự nhiên thấy như có ai kéo lại, nặng quá! Đang è cổ đạp cố cho bằng anh bằng chị! Tự nhiên thấy nhẹ tâng tâng mà rõ ràng không phải là xuống dốc mà! He có 1 bác đẩy mình sướng quá, nghỉ chân tí cho hắn đẩy (keke ai bảo dại gái), vừa ngừng đạp 1 lúc thì hic, "Anh đẩy đỡ cho thì em lấy đà mà đạp nhanh cho kịp mọi người đi" Ok ok! Vậy là thừa thắng đạp lên top lun! He he (hít bụi đi)! 1 lúc cũng tới cái hồ rồi ngồi nghỉ tí! Mệt thở chả được ảnh ọt gì!

Mấy người trong đoàn toàn là những dân chuyên nghiệp, chỉ có 1 vài nghiệp dư như mình, 2 người đã đi xuyên Việt. 1 người thì cứ như là tay đua chuyên nghiệp vậy, người nữa thì ngày nào, tuần nào, tháng nào cũng đạp, ổng nghiện đạp nên là trưởng đoàn đó!

Rồi tiếp tục lên đường nào, èo nghỉ tí thế thôi á lại đi tiếp à, ơ Đền Gióng ngày xưa đâu có xa như thế này nhỉ! Anh ơi đi nhầm đường hay sao mà xa thế! "Ko nhầm đâu nhóc, đi mua đường đấy, đi càng xa bọn anh càng thích haha! Ok cứ đi rồi đến hic hic!

Tập trung xe tại chân đèo​

Giờ mọi người bắt đầu leo đèo, cho hết xích về số nhỏ, oạch sao đạp 100 vòng/1m thế này! Kệ mấy ổng mình bò lên vậy! Lên được chừng 10m thì nửa đoàn dắt bộ, 1 người bắt xe ôm vác xe lên đinh núi trước! Bò được đoạn đến cả xe cũng chả dắt nổi theo! Đưa xe đây anh dắt cho, hee sướng thế lại có người galang xăng rồi! Đang tung tăng rảnh rang! "Em ơi, anh mệt quá đẩy xe cho anh với." Ok! Em dắt luôn hộ anh 1 ít nhé anh mệt quá! Ok, thế là mình lại dại trai rồi!

Sau 10 lần nghỉ ngắt quãng cuối cùng cũng lên đỉnh núi rồi! Nghỉ ngơi ăn uống xong, he đã biết tên 1 vài người! Chụp ảnh phát nào!

Lên đường thôi! Ơ đang giữa trưa trời nắng mà! Híc đúng là toàn chân bọ ngựa! Nhưng mà được cái lúc xuống đèo phê lòi mắt luôn, nhưng ko may có 1 người nhào lộn, cũng may không sao, nhưng chắc là đau lắm, hị hị!

Đi 10km tiếp theo, trời ơi bao nhiêu thứ ăn buổi trưa sao chả thấy gì thế, đói quá! mệt quá, he he lại có người đẩy cho rồi! Tốt quá, nghỉ chân rồi! May vẫn còn 1 lon tăng lực, uống phát, uống ko, uống hết rồi à:(! Ăn bánh mì ko em, Ok, may quá đang đói! Cho anh ăn với, hic thế là mất 1 nửa cái bánh rùi! Ăn cái nè đi, Ok! he xúc xích, lại còn cắn sẵn bỏ cái xắt rồi, he ga lăng ghê! Cho anh ăn đầu kia được ko, lần này thì ko được đâu sói! Lại lên đường! Hic thế là mất bạn đồng hành cùng giới rồi! Chị Xuân mệt quá, mà ch này gần nhà chị, chị về luôn đây! Thế là chỉ còn mình đi tiếp đến Cổ Loa. Ôi may quá lại có người đẩy rồi! He đến cổ Loa rồi, dựng xe đây các cháu, vào uống nước nghỉ tí đã! Ok, đi sáng quán bên kia kìa có xoài đó! Ok cho cháu 3 quả!

Sao lại cứ nhìn chằm chằm vào quả xoài thế nhỉ! Nuốt nước miếng!​

Ăn xong trả tiền, lấy xe! Cho xin tiền vé nào! 3k/xe! Thế là một vụ cãi cọ nhỏ đã xảy ra, bác trưởng đoàn rút ví ra định giả nhưng mà mấy ku nhóc ko cho giả! Thế là họ cũng chả làm được! Đúng vậy trông xe thì ko bảo từ đầu là dựng đó phải mất tiền xe chứ, mà đúng thế trông xe thì phải có vé chứ nhỉ, cãi đúng, có lý lắm! He! Tiết kiệm được một đống tiền rồi! Thôi ko đi xem Cổ Loa nữa chuồn thôi!

Băng đồng nào! Vậy mới gọi là offroad chứ!​

Về thành Phố rồi!

Đứng ở cầu Long biên nghỉ tí! Ăn chè nữa! Đã quá! Ai cũng vét hết cốc! Có bạn mời vào nhà chơi! Vào à? Uh vào cho biết nhà bạn luôn! Ok vào! He được uống Pepsi mát lạnh! Nhà vệ sinh ở đâu vậy cậu!:D Anh về nhé chú! Tớ về nhé!

Nhà em đây rồi! Uh em về nhé!

Thế là về đến nhà đi chợ nấu cơm ngay còn kịp! Ôi tay mình rát quá, cháy nắng rùi! Nhưng mà thích thật đấy! Cảm giác mình đã vượt qua 1 ngọn núi rất lớn và tìm thấy niềm vui thật sự, những người bạn có cùng sở thích và nóng máu (nhiệt huyết)!

Thanks all.

Tobe continued!!!!!

Last edited by a moderator:
24/05/2011
Thi xong học kỳ, thật là thoải gà mái cộng thêm với cả việc mới mua được chiếc xe cùi, mình quyết định viết tiếp hành trình cũng xe đạp bằng chuyến đi Hà Nội - Chùa Huơng 59km.
Lần này toàn đoàn có 6 thành viên, gồm có: anh Lâm (Teamleader), anh Thịnh (gago), chị Hà, chị Hồng Anh, bạn Phượng và mình:D.
trong đó thì chị Hồng Anh và bạn Phượng đi xe máy làm công tác hậu cần.
6h15, xuất phát tại Khuất Duy Tiến. Và đây là đoàn cùng đội đưa tiễn:
Và thế là lên đường, còn nhớ chuyến đi Sóc Sơn sau 30km đầu tiên thì mình đã phải cần đến sự trợ giúp của mọi người, nhưng lần này sau khi trở lại mình đã lợi hại hơn rất nhiều, nghỉ chân 1 lần duy nhất là do cái xe của anh gago bị hỏng.
Chị Hà do mới đi xa lần đầu nên rất mệt, và đã phải nhờ đến sự trợ giúp của chị Hồng Anh, chị Hồng Anh đã từng có kinh nghiệm trong chuyến Hà Nội - Lạng Sơn, nên đạp rất siêu. Tuy vậy chiếc xe của chị Hà vì chưa được chuẩn bị kỹ nên gặp nhiều trục trặc giữa đường, và thỉnh thoảng phải dừng lại, sau đó thì đội xe máy kéo chị Hà lên top lun, chỉ còn mình và anh Lâm, anh Thịnh là được hưởng trọn niềm vui chinh phục cả quãng đường hoàn toàn dựa vào sức của đôi chân.
Cuối cùng sau hơn 3h đồng hồ đạp và đạp tất cả mọi người đã đến Chùa Huơng, mọi người đều đã đi Chùa Huơng cả rồi riêng có mình và anh Gago là chưa đi lần nào! Rất là mắt tròn mắt zet ngắm nhìn mọi thứ!
Vừa đến chỗ mua vé thắng cảnh thì đã bị một đội quân bán hàng bao vây:
Đây là lần thứ 2 mình đi đò, à mà cũng chả biết gọi là đi thuyền hay đi đò nữa. Cảm giác thật là chênh vênh (nhưng không giống chênh vênh của Lê Cát Trọng Lý)
Điểm đến đầu tiên là đền Trình, và đây là lễ vật mà đoàn đã tự chuẩn bị naz!
Chùa Hương dạo này cũng không đông như hồi chính hội. Nhưng trong động vẫn khá đông người, vì hôm nay là chủ nhật!
Phong cảnh Chùa Huơng thật là đẹp, chỉ tiếc là dòng suối giờ đây đã bị chặn kín mít giống như một cái ao tù vậy, và dịch vụ khá phát triển, cảm giác cũng ồn ào không kém chi Hà Nội.

Last edited:
Chú biển nhé, có thể bạn sẽ tìm loại thuốc mình cần đó!
Sau một hồi du ngoạn Chùa Huơng, mọi người xuống bến lên thuyền về lấy xe và đạp về Hà Nội, đã gần 5h pm, dự tính về đến Hà Nội là khoảng 8h. Chặng đường về thật là gian khổ, trời tối, đèn của xe đạp thì không được sáng lắm, cộng thêm việc mình bị quáng gà nữa chứ. Hic tí thì đâm vào cột mốc. Lúc về mọi người tăng tốc hơn, nhờ có sự trợ giúp của anh NN có lúc tốc độ lên đến 30km/h. Sau đó do xe của chị Hà gặp sự cố nên anh NN phải quay lại để sửa vậy là mình và anh gago đi tiếp, tốc độ chậm hơn, cuối cùng thì cũng về đến Hà Nội, cảm giác cán đích thật là tuyệt. Ngồi đợi mọi người về đến nơi đầy đủ. Rồi ai về nhà đó!
Chuyến đi Chùa Huơng kết thúc, mình cảm thấy rất là phục mình đấy!
Thanks all!!
Tobecontinued!

Last edited:
14/05/2011
Dạo này bận quá chưa có dịp đi đâu!
Vào Phuot.com xem dân tình đi phượt mà thèm!
Lấy đại mấy cái ảnh trong các Album ảnh của bạn phượt shop tí cho đỡ thèm, up lên đây tặng các bạn luôn.
Bạn nào không may bị mình lấy ảnh ra làm xấu thì thông cảm rùm nha!

Last edited:

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,141
Latest member
bongdatvme
Back