What's new

[Hỏi đáp] Mỹ 3 tuần hè 2015, 5 thành phố NY-DC-LA-SAN-LAS, thác Niagara, các công viên bờ Tây

HDK

Phượt quái
Mỹ 3 tuần hè 2015, 5 thành phố NY-DC-LA-SAN-LAS, thác Niagara, các công viên bờ Tây

Chào các bạn,
Hè năm tới nhóm mình tổ chức đi US Mỹ 3 tuần, 5 thành phố NY-DC-LA-SAN-LAS, thác Niagara, các công viên bờ Tây
Lịch trình dự kiến như sau : xuất phát từ VN đêm 25/4/2015 về đến VN ngày 16/5/2015 ( đã tham khảo 1 số bạn đi trước, rất cám ơn các bạn đã chia sẻ)
Day 0 : VN-New York 11pm lên máy bay đi New York, có thể chuyển tiếp Nhật, Hàn quốc, Hồng Kong, Đài loan
Day 1 : Đến New York 1:00 PM đi về khách sạn nghỉ ngơi, tối dạo quanh Manhattan
Day 2 : Chọn tour Hop-On Hop-Off Double Decker New York Bus Tour (Bus) $49/pax
Day 3: Tour to Niagara Fall: (407 miles) 110$/người
http://www.taketours.com/new-york-ny...r-155-767.html
Day 5 : New York, đi chơi thành phố và Shopping
Day 6: Đi Washington DC bằng bus http://us.megabus.com/, 11:30 AM đến D.C check-in khách sạn
Chiều tour DC : Nhà trắng, Lầu 5 góc, Công viên Arlington
Day 7 : Sáng Tour DC : Tòa nhà quốc hội Mỹ, Bức tường tưởng niệm chiến tranh VN..
Chiều ra sân bay DC đi Las Vegas 200$, 5:00pm đến Las Vegas thuê xe tại sân bay 6 ngày =300$
Về khách sạn check in, Ăn tối, xem sòng bạc
Day 8 : Dạo quanh Las Vegas, shopping
Day 9 : Las Vegas - Grand Canyon (441km/4g20p)
11:00 AM đến Grand Canyon, check in cắm trại, ăn trưa
Buổi chiều đi thăm GC, tối đốt lửa trại, ăn tối
DAY 10 : G.C - Page-Antelope slot- Bryce Canyon ( 467km/5h14)
Sáng : đi thăm Page, Antelope slot AZ (226km/2h30)
Chiều : Bryce canyon (250km/2h45min), Cắm trại, ngủ đêm tại đây
DAY 11: Bryce Canyon-Zion - Las Vegas
Sáng đi thăm Zion Canyon Park (132km/1h40)
Chiều : Thăm Hike Angle’s Landing và về Las Vegas (265km/2h40)
DAY 12 Las Vegas - Los Angeles (430km/4h)
Sáng : trả xe ô tô. 11:00 AM: đi Los Angeles bằng bus
6:00 pm đến nơi, check in khách sạn, ăn tối
DAY 13 Tour Los Angeles : Hop on hop off bus tour
DAY 14 : Tour Los Angeles, thăm Holywood
DAY 15 Los Angeles – Big Sur (~475km=4g30’) - Monterey
Thuê xe, lái đến North to Big Sur, thăm Big Sur, 17 miles drive, cắm trại tại 17 miles drive
DAY 16 Monterey –Yosemite (302km=3g20’)
Sáng đi Yosemite, trưa đến nơi. Chiều tham quan xung quanh, cắm trại buổi tối
DAY 17 Yosemite : thăm công viên, cắm trại ngủ đêm tại đây
Day 18 Yosemite- San Jose (~310km)
Sáng : đi San Jose, 11 h trưa đến nơi, chiều đi chơi thành phố, ngủ tại đây
DAY 19 Tour San Francisco
Hop-On Hop-Off San Francisco Double-Decker Tour (Bus)
DAY 20 Shopping Tour San Francico, ngủ tại đây
DAY 21 San Fancisco-Vietnam kết thúc chuyến đi
chi tiết https://www.phuot.vn/threads/174276-Tìm-bạn-đồng-hành-đi-Mỹ-3-tuần-dịp-30-4-2015
Nhóm có khoảng 6-7 người đủ thuê 1 xe ô tô và khách sạn. Muốn hỏi mọi người một số thông tin rất mong chỉ dẫn :

1. Khách sạn ở NY, DC, LAS, LA, SAN có chứa đủ 7-8 ngừơi 1 phòng, giá hợp lý 100$/phòng/đêm, mình thấy các phòng thông thường tối đa 4 người. Xe ô tô thì dặt qua rentalcars.com xe 7 chỗ khoảng 80$/ngày, xe 8 chỗ 150$/ngày, xe 4 chỗ 50$/ngày nên chọn xe 7 chỗ là tối ưu.
2. Cắm trại tại mấy công viên miền tây khu Canyon, Zion và Yosemite thấy nói có nước uống, vệ sinh, tắm giặt, không biết có điện để chiếu sáng và sạc pin đồ điện tử? Mang bếp ga mini từ VN đi thì có mua được bình ga phù hợp ở US?
Đồ ăn thì mua ở các cửa hàng gần đó. Mang theo đồ cắm trại lều trại, túi ngủ, chăn...
3. Về GPS ở Mỹ nên dùng các chương trình dẫn đường qua điện thoại như Sygic, Here to map hay mua 1 cục GPS kiểu Garmin hay Tomtom ở Mỹ (siêu thị walmart)
4. Các bạn cho ý kiến về lịch trình chuyến đi https://www.phuot.vn/threads/174276-Tìm-bạn-đồng-hành-đi-Mỹ-3-tuần-dịp-30-4-2015

Rất mong các bạn chỉ dẫn. Xin cám ơn!

Last edited:
Re: Mỹ 3 tuần hè 2015, 5 thành phố NY-DC-LA-SAN-LAS, thác Niagara, các công viên bờ T

Cho mình hỏi luôn là mua 1 cục GPS như bác HDK hay là thuê vì mình thấy hãng xe thường offer cái này.

Re: Mỹ 3 tuần hè 2015, 5 thành phố NY-DC-LA-SAN-LAS, thác Niagara, các công viên bờ T

Cho mình hỏi luôn là mua 1 cục GPS như bác HDK hay là thuê vì mình thấy hãng xe thường offer cái này.
Nếu mua thì khoảng 80-100$, còn nếu thuê thì các hãng xe tính khoảng 10$/ngày. Nếu bạn đi 1-2 ngày thì nên thuê, còn đi nhiều thì nên mua, có thể dùng cho dịp khác. Còn phương án dùng chương trình GPS dẫn đường trên điện thoại Iphone hoặc Android như Sygic, Here to Map.. dùng phần mềm xxx không biết có ổn không, dùng ở VN và châu Âu thấy tốt, thử nghiệm demo nếu chạy bản đồ Mỹ cũng ok không hiểu thực tế thế nào

Mình cũng đang ấp ủ kế hoạch mùa thu, nhưng cứ phân vân mãi là có nên tự lái vì có 1 số chỗ mình muốn đến (Acadia, White Mountains) thì đi public khó khăn, lái thì lại sợ

Mình cũng đang ấp ủ kế hoạch mùa thu, nhưng cứ phân vân mãi là có nên tự lái vì có 1 số chỗ mình muốn đến (Acadia, White Mountains) thì đi public khó khăn, lái thì lại sợ
Bạn cứ mạnh dạn đi đi, sẽ ổn mà. Mùa thu nước Mỹ rất đẹp, mình vì bận vào mùa thu nên đi đầu hè vậy. Nếu bạn ngại lái khó khăn thì nên đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 có lá vàng rồi, rất đẹp!

Chào các bạn,
Hè năm tới nhóm mình tổ chức đi US Mỹ 3 tuần, 5 thành phố NY-DC-LA-SAN-LAS, thác Niagara, các công viên bờ Tây chi tiết https://www.phuot.vn/threads/174276-Tìm-bạn-đồng-hành-đi-Mỹ-3-tuần-dịp-30-4-2015
Nhóm có khoảng 6-7 người đủ thuê 1 xe ô tô và khách sạn. Muốn hỏi mọi người một số thông tin rất mong chỉ dẫn :

2. Cắm trại tại mấy công viên miền tây khu Canyon, Zion và Yosemite thấy nói có nước uống, vệ sinh, tắm giặt, không biết có điện để chiếu sáng và sạc pin đồ điện tử? Mang bếp ga mini từ VN đi thì có mua được bình ga phù hợp ở US?
Đồ ăn thì mua ở các cửa hàng gần đó. Mang theo đồ cắm trại lều trại, túi ngủ, chăn...

Rất mong các bạn chỉ dẫn. Xin cám ơn!

Nước uống thì tại các khu cắm trại "xe" đều có hết. Trừ khi nào bác lội vô trong rừng thì phải tự đem đồ lọc nước.

Tắm tại Yosemite thì tại Curry Village và Housekeeping Camp. Giá năm nay là 5 USD và gồm có xà bông và khăn. Tuy nhiên nếu không ai đứng thâu tiền thì tự đem khăn và xà bông vô tắm miễn phí (đây là lời người lái xe bus nói). Tớ chưa dùng mấy chỗ đó nên không biết. Tớ thì ở dơ quen rồi nên tắm suối hay tắm trong lều.

Tắm lều thì dễ lắm. Lấy ít nước uống đổ lên khăn rồi lau người thôi (không xà bông vì gấu sẽ mò vô lều). Gội đầu thì vô toilet (lúc ít người). Còn không thì đứng trong toilet mà lau người luôn. Cái này thì tớ thấy vài người làm rồi. Đừng lấy ca múc nước tắm vì sẽ làm ướt nền nhà và gặp đứa khó chịu sẽ ra méc người coi trại.

Bạn nữ của bác muốn tắm lều thì mua giấy lau người kêu là body wipes. Tớ không dùng nên không biết nó thế nào.

Bác đến muà hè thì ra hồ Mirror Lake, sông Merced mà tắm (ngay cạnh housekeeping camp gần chân cầu).

Ổ điện tại Upper Pine và camp 4 thì tớ không thấy. Tớ thấy vài người họ cắm điện thoại ngay trong toilet.

Thêm cái nữa về nước non.

Tại các camp ground đa số có chỗ cho bác đổ nước rửa chén. Kêu là grey water. Tại Yosemite thì họ đặt nằm giữa toilet nam và nữ.

Chỉ được đổ nước và lấy nước nấu ăn thôi. Không được đổ đồ ăn vô, mà phải gạn ra rồi bỏ thùng rác. Và lúc rửa chén thì phải rửa tại chỗ lô cắm trại.

Luật không thành văn là những đồ rửa chén (xà bông, móp) mà để lại là người khác có quyền dùng. Nếu không muốn ai dùng thì đem cất tại lô của mình.

Portable water = nước uống được.

Last edited:

Bạn cứ mạnh dạn đi đi, sẽ ổn mà. Mùa thu nước Mỹ rất đẹp, mình vì bận vào mùa thu nên đi đầu hè vậy. Nếu bạn ngại lái khó khăn thì nên đi cuối tháng 8 đầu tháng 9 có lá vàng rồi, rất đẹp!

Cho bác vài tấm mùa thu tại thung lũng Yosemite. Chụp khoảng cuối tháng 10.

Phía bắc sống Merced. Phải lội bộ một tí vô thừ bến xe bus số 6,7.

Thung lũng và Half Dome

Dân leo núi đá tại El Capitan.

Từ hồ Mirror Lake chụp lên. Đi buổi chiều thì ánh sáng đẹp hơn. Hy vọng năm nay mưa nhiều, vì hồ cạn queo rồi.

Cạnh Housekeeping Camp. Bác băng qua cây cầu qua bên tay phải rồi kiếm chỗ mát mà ngồi ăn trưa, tắm, câu cá.v.v.

Hên thì gặp gấu. Thú vật hay mò ra sông uống nước lắm, nhất là nai.

Chắc tại mấy ngày chưa tắm nên gấu ngửi mùi và bỏ chạy !!!

Cho bác vài tấm mùa thu tại thung lũng Yosemite. Chụp khoảng cuối tháng 10.
Phía bắc sống Merced. Phải lội bộ một tí vô thừ bến xe bus số 6,7.
Từ hồ Mirror Lake chụp lên. Đi buổi chiều thì ánh sáng đẹp hơn. Hy vọng năm nay mưa nhiều, vì hồ cạn queo rồi.
Cạnh Housekeeping Camp. Bác băng qua cây cầu qua bên tay phải rồi kiếm chỗ mát mà ngồi ăn trưa, tắm, câu cá.v.v.
Hên thì gặp gấu. Thú vật hay mò ra sông uống nước lắm, nhất là nai.
Chắc tại mấy ngày chưa tắm nên gấu ngửi mùi và bỏ chạy !!!

Cảnh đẹp thật, thích thế. Nhưng mình đi tháng 5 chắc là không có lá vàng lá đỏ. Như vậy là có nước uống và toilet. Tắm rửa thì tùy, bọn mình sẽ vào mấy nơi cắm trại chỗ Grand Canyon Mathew, Zion Park và Yosemite Park, 17 Miles Drives, cũng muốn đi cả khu Yellowstone nữa nhưng có lẽ không đủ thời gian và hơi xa Las Vegas (900 mile = 1 ngày đi đường). Các đồ đạc cắm trại có lẽ sẽ mua ở siêu thị walmart tại Las vegas như lều trai, túi ngủ, bếp ga, bình ga, nồi chảo... đồ ăn. Bạn Tphat2009 có biết chắc là walmart mở cửa 24h/day vì bọn mình sẽ đến vào chiều thứ 7 hoặc chủ nhật? hơn nữa các đồ trên có pick up ngay được từ walmart Las vegas không hay phải đặt trước rồi họ sẽ ship đến khách sạn cho mình? vì đi đường sợ không đủ time để kịp ship? Còn về điện không có để sạc pin có lẽ sẽ mua bộ sạc trên ô tô và 1 cục GPS Garmin trong walmart, có lẽ không dùng điện thoại với Sygic hoặc here to map, google map được.
Cám ơn bạn đã chia sẻ.
attachment.php
lều
attachment.php

attachment.php
bếp ga
attachment.php
bình gas du lịch 8 oz mua ở chợ đại hàn có ở Las Vegas?

Last edited:

Cảnh đẹp thật, thích thế. Nhưng mình đi tháng 5 chắc là không có lá vàng lá đỏ. Như vậy là có nước uống và toilet. Tắm rửa thì tùy, bọn mình sẽ vào mấy nơi cắm trại chỗ Grand Canyon Mathew, Zion Park và Yosemite Park, 17 Miles Drives, cũng muốn đi cả khu Yellowstone nữa nhưng có lẽ không đủ thời gian và hơi xa Las Vegas (900 mile = 1 ngày đi đường). Các đồ đạc cắm trại có lẽ sẽ mua ở siêu thị walmart tại Las vegas như lều trai, túi ngủ, bếp ga, bình ga, nồi chảo... đồ ăn. Bạn Tphat2009 có biết chắc là walmart mở cửa 24h/day vì bọn mình sẽ đến vào chiều thứ 7 hoặc chủ nhật? hơn nữa các đồ trên có pick up ngay được từ walmart Las vegas không hay phải đặt trước rồi họ sẽ ship đến khách sạn cho mình? vì đi đường sợ không đủ time để kịp ship? Còn về điện không có để sạc pin có lẽ sẽ mua bộ sạc trên ô tô và 1 cục GPS Garmin trong walmart, có lẽ không dùng điện thoại với Sygic hoặc here to map, google map được.
Cám ơn bạn đã chia sẻ.
bình gas du lịch 8 oz mua ở chợ đại hàn có ở Las Vegas?

Tớ có Garmin Nuvi và cục xạc ra là loại USB (tức là 5V). Nếu bác rành thì có thể mua các đầu USB adapter từ VN mà dùng cục xạc của Garmin để xạc cho ĐT.

Walmart tại LV thì thấy có 3 cái Supercenter mở 24/24. Để ý nhá, supercenter thì bán thượng vàng hạ cám. Còn các loại walmart thường thì nhiều khi chỉ bán như là đồ ăn thôi chứ chưa chắc có đồ cắm trại. Loại này kêu là Walmart Neighborhood market. Vấn đề gởi đồ tới KS thì tớ không biết.

Coi bản đồ dưới

https://www.google.com/maps/search/las+vegas+walmart/@36.1699412,-115.1398296,14z/data=!3m1!4b1

Tại LV thấy trong yelp nói có một đống chợ Đại Hàn.

http://www.yelp.com/search?find_desc=Korean+Grocery&find_loc=Las+Vegas,+NV

Bác muốn tiết kiệm tiền cho nồi niêu thì phải tốn tí thì giờ vô lục trong tiệm Goodwill. Đây là một loại tiệm mà người ta đem đồ cũ tới biếu rồi họ đem ra bán lại. Quần áo, giầy dép, nồi niêu, v.v. đều có hết. Coi bản đồ dưới.

https://www.google.com/maps/search/las+vegas+goodwill/@36.1262075,-115.184095,11z/data=!3m1!4b1

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,451
190,094
Latest member
chikoru
Back