What's new

[Chia sẻ] Myanmar hè 2014

Xin chào cả nhà!

Sau bài Krabi năm ngoái, mình thu gom thông tin Myanmar và trải nghiệm đất nước đền chùa này hè 2014. Rất cảm ơn nhiều anh chị em đã chia sẻ thông tin trên phuot.vn, chuyến đi của mình thành công, chắc chắn sẽ quay lại đất nước hiền hậu này.

Tạm thời mình post thông tin trước, sẽ chèn hình sau, mong các bạn thông cảm.

1. Vé máy bay: mình canh Airasia khuyến mãi, mua SGN - Donmuang, sau đó bay tiếp Donmuang -Yangon, 4 chặng bay chừng 140usd

2. Di chuyển giữa các miền: mình hoàn toàn dùng bus.

Tại Yangon, mình đi taxi, canh khoảng cách rồi trả giá, chừng 2-3usd

Yangon - Bagan mình dùng facebook đặt vé của hãng JJ express, giá 18500Ks ( khoảng 18,5 usd), khi đi mình mới thanh toán

Tại Bagan mình dùng xe ngựa đi ngày đầu tiên, giá 15000ks/ 2 khách. ngày hôm sau, mình thuê xe đạp điện đi hết Bagan, giá deal 7usd/ 1 ngày

Bagan - Mandalay: mình đi xe bus của 1 đồng nghiệp Myanmar mua dùm, kg nhớ tên, tuy nhiên giá chừng 8usd. Tại đây do lí do riêng nhóm 4 người thuê 1 taxi giá 45,000ks đi Mandalay hill, cầu Ubein và lễ tắm Phật lúc 4h30 sáng. Thêm 6000ks để xe lên thẳng Mandalay hill luôn. Nói chung giá này không rẻ. Ngày hôm sau, mình thuê honda ở ks tự đi chơi, giá 8usd/ 1 ngày.

Mandalay - Bagan: đồng nghiệp Myanmar khuyên mình đi xe của Shwe Mandalar Express , giá 12,5usd, hạng Special ( nên hỏi kĩ class gì, vì giá khác và giờ đi-đến cũng khác). đây là hãng xe mình đánh giá tốt nhất!

3. Khách sạn:
Yangon: mình sử dụng room-use từ sáng đến 18.00 giá 25usd/1 phòng double nhưng cho 4 người nghỉ ngơi. Guesthouse này là Aggar, chất lương chấp nhận dc so với vật giá đắt đỏ ở Yangon.

Bagan: mình book qua email ks New Park guesthouse, giá 25usd/1 đêm. Lần sau mình cũng sẽ ở lại chỗ này. không có gì phàn nàn!

Mandalay: mình book qua Booking.com , ks Fortune, ks này chấp nhận thanh toán khi đến. Cũng sẽ quay lại chỗ này!

4. Tiền : đến sân bay Yangon, tỉ giá là 970ks = 1 usd. có thể sử dụng usd ( mệnh giá nhỏ) khi thanh toán tại Myanmar. Yêu cầu tờ 100usd mới vẫn còn.

5. Ăn uống: cá nhân mình thấy bên Myanmar ít ăn rau, hợp với mình! Khẩu vị không quá khó ăn. Thực tế mình toàn ăn món Tây ở Bagan và Mandalay. Nước đóng chai có bán ở khắp nơi nên yên tâm là vệ sinh, giá 6000vnd/chai 0,5l.

6. Rào cản: trước khi đi nhiều đồng nghiệp dọa giao thông kém, liên lạc viễn thông kém...làm mình ớn, nhưng mình thấy hoàn toàn ok cho dân phượt. Cứ mạnh dạn đi, không lo giao tiếp, không lo bản đồ, cứ dùng google map là ổn.

7. Thời tiết: mình đi đầu tháng 6/2014, nắng như đổ lửa, mình chịu nóng tốt nên thấy ở Bagan là nóng nhất ( chắc do trống trải), Mandalay đỡ hơn tí.

Lúc đi xong về VN, mình nói Myanmar không quá lộng lẫy như mong đợi, một số nơi nhếch nhác, giao thông hỗn độn như SGN. Nhưng xem hình, và nhớ lại nhiều khoảng khắc, Myanmar tuyệt vời bạn ạ. Chắc chắn mình sẽ quay lại.

Thắng, 31 tuổi cho tiện xưng hô. Vui lòng liên lạc qua email [email protected] giúp mình.

Last edited:
Ngày 1: một ngày ở Yangon

Từ Sài gòn, mình bay qua Thái trong giai đoạn báo chí ngày nào cũng đăng tin bất ổn chính trị. Thực tế thì khi đó, đời sống ở Bangkok vẫn bình thường, chẳng thấy cảnh sát và biểu tình đâu. Mình tiếp tục bay đi Yangon chuyến buổi sáng sớm của Airasia.

Qua cửa sổ máy bay, đất nước Myanmar, Yangon hiện ra giản dị, bầu trời âm u.

Thủ tục hải quan nhanh chóng, sau đó đổi tiền rồi nhanh chóng đón taxi vào trung tâm.

Giá taxi ghi rõ public là 8000ks để vào trung tâm, tính là chùa Sule. Đi đông sẽ có lợi. Taxi cũ kĩ, không máy lạnh. Quang cảnh Yangon bắt đầu hiện ra...trông không ấn tượng lắm. Nói thật là chán!

Tôi vào facebook của Aggar guesthouse khi còn ở VN để book room-use từ 10-18.00. Khi còn ở Thái, mới thấy tin trả lời là hết phòng. Đến Yangon, không có cách nào để dùng internet nên mình đành liều cứ đến Aggar vì đây là khu trung tâm, sẽ có nhiều nhà nghỉ. May mắn là khi đến, vẫn còn 1 phòng cho nhóm 4 người của mình. Tuy chỉ là giường double nhưng cũng đủ cho ai cần ngả lưng. Chúng tôi nhanh chóng đi bộ ra khu xung quanh.

Đường phố Yangon gợi cho mình cảm giác đây là Sài gòn hồi mình còn 7-8 tuổi, cũ kỹ, bầy hầy nhưng thân quen.

Mình đi bộ ra chùa Sule, gần đến cổng mua vé thì thấy 2 cô nhân viên cười cười. Cô bạn đi chung suy đoán kiểu...à tiền vô!!!! tụi mình sau khi biết giá vé vào cổng thì đi ra, chủ yếu dành tiền đi chùa Vàng.

Tiếp theo mình bách phố ngắm người dân, đời sống, nhà cửa và cái mình thích nhất - chợ!

Đi bộ mỏi chân thì đi taxi đến chợ trung tâm hết 3usd rồi chùa Vàng, cũng khoảng 2-3 usd. Giá tham quan là 8000ks.

Cảm giác khi vào chùa Vàng là rối, mình không dám dùng từ nặng hơn vì bản thân không rành kiến trúc, đạo Phật lắm....Cộng thêm với sự mệt mỏi, nắng nóng nên đi mất hào hứng.

Chùa Vàng khá rộng, có nhiều cổng khác nhau ( mình và bạn lạc nhau cả buổi vì nhầm gate). Và có rất nhiều công trình bên trong, chùa to chùa nhỏ, vô số tượng Phật, hoa văn tinh xảo khác nhau. Rất khó chụp ảnh toàn cảnh chùa Vàng.

Mới vào 1 điện thờ nhỏ, mình thấy la liệt người nằm ngủ, tưởng công nhân nghỉ trưa. Sau đó mới biết, dân địa phương dc vào miễn phí nên họ vào tránh nắng, ngủ trưa cũng nhiều lắm.

Last edited:
Ngày 1: một ngày ở Yangon ( tiếp)

Nhiều người vào đây cầu khấn, một số khác có nỗi niềm riêng...

Thêm ảnh chùa nổi tiếng bậc nhất này:

Chiều, chúng tôi về lại ks check-out rồi thuê taxi ra bến xe bus đi Bagan. Tuy trên bản đồ gần sân bay, nhưng hình như phải đi đường vòng, 1 chiều nên đi rất lâu, rất xa, kẹt xe lúc 6h tối kinh khủng. Mình đặt taxi ở ks, giá 9000ks, tới nơi có tip thêm vì quá xa.

Bến xe rất rộng, nên nói rõ xe bus hãng nào để taxi chở đến luôn.

Mình book vé qua facebook của JJ express. Nhìn hình hoàng tráng, nhưng thực tế không đẹp bằng, không có LCD gì đó, ưu điểm là xe hàng 2 + 1 nên rộng rãi, tuy độ ngả ra sau không quá tuyệt vời. Chúng tôi ngủ chập chờn vì không quen lắm, và trên xe phát nhạc và kinh gì đó cả đêm. Trên internet nói máy lạnh trên xe rất lạnh, thực tế thì bình thường.

Khuya có dừng 30 phút cho khách đi VS và ăn uống. Xe đến Bagan khoảng 3h30 sáng.

tiếp

Mình cứ bách phố ngắm nhìn và thấy nhiều thay đổi so với các bài viết trước: tuy có các bàn điện thoại bàn, nhưng dtdd khá phổ biến, nhiều cảm ứng to đùng, không biết xịn hay Trung quốc nhái.

Đàn ông mặc longi rất nhiều, nhưng thanh niên mặc quần jean không ít, có skinny jean luôn...

tiệm này đông lắm, chắc mua tập vở cho con

chùa Sule

Day 2: Bagan sắc màu

Ăn vội bữa xế ở 1 quán địa phương, khá đông người, giá hết hồn 4800ks, nhưng chắc không bị chém vì thức ăn quá trời. Lên taxi chạy ù ra bến xe bus. Mình nghĩ đi chừng 20 phút, nhưng lại quên vụ kẹt xe. Tôi phó mặc cho anh tài xế vì quá mệt sau 1 ngày dài ở Yangon, và vì 2 bên đường nhá nhem tối, đèn xe phả vào người, một mớ hỗn độn khó chịu. Cầu trời đừng trễ xe!

Bến xe rất rộng, chạy xe ngược xui mới đến hãng JJ express. Mình đến đúng giờ xe chạy. Lật đật thanh toán tiền xe rồi depart. Xe không hoành tráng như trên hình facebook. Nhưng sạch đẹp, rộng rãi, có nhân viên phát bánh ngọt và nước uống. Nhóm ngủ lờ đờ vì tiếng nhạc trên xe khá to.

Đến Bagan chừng 3h30 sáng, bến xe mới nằm ngoài Bagan town, cách chừng 8km gì đó...Nhóm chưa tỉnh ngủ mà bị bao vây bởi taxi, nài ngựa...Cuối cùng đi taxi về New Park hotel, giá hình như 8000ks

quầy lễ tân

ks có khuôn viện thoáng, yên tĩnh, bao gồm ăn sáng.

Xe chạy ào ào trong màn đêm tối đen như mực, lao xao tiếng xe ngực lộc cộc trong đêm, 1 số khách khác chọn cách đi xe ngựa, giá rẻ hơn. Nhưng mình sợ trễ xem bình minh nên đi taxi. Đi ngang trạm kiểm soát, bắt đóng tiền mua vé tham quan khu Bagan, 15000ks/người

Đến ks thì deal với 1 bạn nài ngựa, giá đi từ sunset đến sunrise là 15000ks/1 xe 2 người. Cất đồ, thật ra là vứt hành lý, rửa mặt rồi gom đồ đi tiếp. Thật sự là đuối, nhưng hào hứng lắm!

Day 2: Bagan sắc màu (tiếp)

Mặt trời lên rất nhanh, mới hơn 4h sáng là sáng hẳn rồi. Bạn nài xe chạy vội lên 1 ngôi đền, không cao lắm, cho mình ngắm sunset đỡ kẻo trễ.

Bình minh đã ngự trị, ánh sáng lan từng ngõ ngách trong không gian tĩnh mịch, chúng tôi im lặng ngắm nhìn, thả mình vào sự tưởng tượng và chiêm nghiệm. Có tiếng chim ríu rít. Có sự thất vọng. Có người tự hỏi khổ sở đến đây làm gì. Có người đờ đẫn. Như bạn thấy đó, cảnh quan chưa hớp hồn tôi!

Hai chiếc xe ngựa đi tiếp qua 1 cái phaya tiếp theo. Bạn yên tâm đi, không cần phải đi tìm, phaya khắp mọi nơi, đôi khi trơ trọi ngoài đồng như bị bỏ rơi.

Chúng tôi gặp 1 thanh niên trẻ, hiền hòa trong giọng nói, tiếng Anh xuất sắc. Nói 1 hồi thì giới thiệu tranh cát. Ban đầu ai khó tính sẽ khó chịu!!! Nhưng với sự nhiệt tình đó thì chúng tôi mở hàng chừng 4 bức, khoảng 10000ks/1 bức, vui lòng đừng hỏi mình cách định giá. Mình mua tổng cộng 3 tranh, mình định giá dựa trên sự tinh xảo của chi tiết và sự chân thành của người bán, hihi

Cái gì mới sẽ được ưu ái. Những phaya đầu tiên được thăm quan lâu hơn, chụp ảnh nhiều hơn, chúng tôi đi vòng quanh, cố tìm ra cái gì đó, 1 phát hiện gì đó cho riêng mình.

tôi rất thích sự đổi sắc thái ở từng tượng Phật

những họa tiết này đã vài trăm năm tuổi

Chúng tôi dựa vào bản đồ sơ lược, ghi rõ các phaya nổi tiếng, must see. Chúng tôi sợ bỏ qua. Nhưng bạn yên tâm, trên con đường chính ở Bagan, bạn sẽ không bị lạc và các Phaya sẽ tìm ra bạn.

à quên, đây là bữa sáng của nhóm. Mình nhờ em nài ngựa kêu chủ quán làm món dễ ăn cho người nước ngoài. Dễ ăn thiệt, nhưng trộn bằng tay đó nhe...Cafe sữa instant khá ngon, 1000ks nha!

Mình đi tiếp ra 1 phaya kế bên sông.

Chắc chắn ngày hôm sau mình sẽ ra bờ sông để xem thêm đời sống

Trời ban trưa nóng kinh khủng, vậy mà bạn thấy màu xanh của lá cây không, sao nỡ về!

Chúng tôi đi thêm 1 số phaya rồi đành về ks nghì trưa tránh nóng và cũng vì tội 2 con ngựa.

trước khi về, cứ nghĩ sao lại đặt tượng Phật trong 1 không gian như vậy, có lí do gì đó

quà kỉ niệm

Last edited:

Trưa về ks tránh nóng. Tôi phát hiện ra mình quên contact với đồng nghiệp Myanmar để lấy vé bus đi Mandalay. lật đật dùng dt roaming nhắn tin. May mắn là 1 lát sau thì gặp, mình nhớ là vé 8000ks, có tip thêm cho em ấy. Tranh thủ dùng wifi định vị trí, xem bản đồ và ăn mì gói! Nước suối đóng chai khá ok, nhóm mình lúc nào cũng đòi very cold, tức là chai nước đông đá!

Hầu như các phaya lớn đều có camera nên đừng có làm gì quá đáng!

anh đồng nghiệp đi công tác có dặn nhớ xem kĩ tượng Phật ở đền Ananda, càng đi ra xa, sắc thái gương mặt thay đổi.

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,621
190,152
Latest member
sportzwarrior
Back