What's new

Myanmar: Yangon- Bagan- Mandalay- Inle: 29/1-5/2/2017 (tối mùng 2- mùng 9 tết)

UPDATE 10-10: Nhóm đã đủ thành viên nên ko nhận thêm thành viên nữa. Cảm ơn các bạn đã quan tâm tới topic.
Người người đi Myanmar nhà nhà đi Myanamar. Mình thì dập dòm đặt gạch mấy phát mà đến giờ vẫn chưa tham gia nhóm nào nên ngồi lên lịch trình sau hi vọng tìm bạn đồng hành dịp tết âm lịch này. Nhóm mình hiện có 2 nữ từ HN rùi.

Ngày 0: 29/1/2017 ( tối mùng 2)
: Tối 22h- 0h20 bay chuyến HN- Yangon của hãng Emirates
0h22 máy bay hạ cánh, chọn phương án ngủ sân bay/ về khách sạn.
Khách sạn ở Yangon: Agga Guest House giá tầm 10$/ 2 người.
Đổi tiền USD sang kyat, tỷ giá ở sân bay rất tốt, sau đó đi mua sim 3G. Giá sim là 1.500 kyat, mua thêm thẻ 10.000 kyat nạp vào để có 3G liên lạc với người thân ở Việt Nam trong suốt chuyến đi.
Ra khỏi sân bay, bạn sẽ được nhiều tài xế taxi mặc váy mời chào. Bạn có thể thỏa thuận với họ, thường giá 8.000 kyat/ giờ là hợp lý

Ngày 1: 30/1/2017: HN- Yangon - Bagan

Đi chợ Bogyoke, thưởng thức món trà sữa đặc trưng của Myanmar.
Đi chùa Phật nằm và đi ra bến xe JJ Express để đến thành phố Bagan.
Từ Yangon ra bến xe mất tầm 2 tiếng vì kẹt xe, nhớ căn giờ cẩn thận.

Đúng 8h tối xe JJ Express khởi hành đi Bagan, trên xe có phát đồ ăn và dừng xe dọc đường. Bạn kết thúc ngày đầu tiên và ngủ trên xe để đến Bagan.

Ngày 2: 31/2/2017: Bagan

Xe bus đến bến xe Bagan vào khoảng 5h sáng. Xuống xe sẽ có nhiều taxi mời chào bạn. Giá đi taxi tại Bagan rẻ hơn Yangon, 1 giờ chỉ khoảng 6.000 - 7.000 kyat.
Bạn nên gọi taxi chở đi đón cảnh mặt trời mọc, từ bến xe đến chùa khoảng 1 tiếng, vừa kịp ngắm mặt trời mọc và khinh khí cầu. Vé vào tham quan thành phố Bagan là 25.000 kyat/ người.
Sau đó, taxi sẽ chở bạn về khách sạn, dọc đường nhiều cảnh đẹp có thể nhờ tài xế dừng lại chờ để chụp ảnh. 10h trưa về đến khách sạn bạn có thể tắm rửa nghỉ ngơi. Đi dọc phố Bagan có nhiều nhà hàng để bạn chọn và thưởng thức đồ ăn Myanmar.
Buổi chiều bạn có thể bắt xe ngựa - phương tiện đặc trưng của Bagan, đi ngắm cảnh hoàng hôn. Buổi tối có một nhà hàng biểu diễn múa rối, giá đồ ăn hơi cao nhưng chương trình nghệ thuật rất tuyệt. Kết thúc ngày 2, bạn về khách sạn ngủ.
Ngày 3: 1/2/2017: Bagan - Mandalay

Buổi sáng ăn tại khách sạn, bạn có thể chọn đồ Âu hoặc Myanmar, rất dễ ăn. Bạn nên ăn no bụng nhưng tránh ăn trứng nhiều vì ngồi xe sẽ khó chịu.
Đúng 9h sáng, xe bus đón bạn đi Mandalay, quãng đường dài tầm 300 km nhưng mất 6 tiếng mới đến do đường đi rất xấu, ngồi xe dễ bị xóc.

Khoảng 15h là đến Mandalay, bạn nhận phòng khách sạn và cất hành lý. Con đường nằm sau khách sạn đặt ở Mandalay có quán cơm Myanmar rất ngon - Shan Ma Ma. Cô chủ thân thiện với du khách và giá cơm rất rẻ.

Đón taxi từ khách sạn đi cầu gỗ U Bein. Bạn nên xuất phát sớm để kịp tham quan hết cây cầu và đi xuống chèo thuyền ngắm hoàng hôn. Tốt nhất 16h là xuất phát vì từ trung tâm ra đến cầu khá xa - mất khoảng 30 phút. Cảnh quan ở cầu rất đẹp, bạn nhớ nhắc bác chèo thuyền chèo qua giữa cầu để chụp hình.

Ngày 4:2/2/201: Mandalay - Inle

Ăn sáng tại khách sạn xong, 8h xe đến đón bạn đi Inle, nơi có hồ Inle nổi tiếng. Đoạn đường theo Google Map tầm 300 km nhưng đi mất 8 tiếng đồng hồ mới đến được hồ.

Hồ nằm ở trên núi, khá giống địa hình ở Đà Lạt hay Sa Pa của Việt Nam với không khí mát mẻ dễ chịu. Tuy nhiên, đường đi có nhiều đèo quanh co và rất nhiều ổ gà.

Hồ Inle cũng như thành phố Bagan, khách du lịch phải mua vé (10 USD, tương đương 13.000 kyat) và xuất trình hộ chiếu trước khi vào khu vực thị trấn ở hồ. Khách sạn gần sát hồ, rất dễ thương, có xe đạp để du khách chạy tham quan thị trấn.

Nhận phòng khách sạn xong là khoảng 16h, nhóm cất hành lý và lấy xe đạp đi chơi, ngắm cảnh chụp hình. Trong thị trấn rất nhiều quán ăn, hầu như đều ngon nên mọi người thấy thích quán nào là vào quán đó.

21h nhóm trở về khách sạn, nhờ lễ tân đặt giùm một thuyền để hôm sau đi cả ngày chơi hồ với giá là 22.000 kyat. Bạn có thể tham quan 17 chỗ trên hồ từ 6h đến 18h.

Về phòng, mọi người thu dọn hành lý, tắm rửa và ngủ sớm để hôm sau có sức đi cả ngày dài.
Ngày 5: 3/2/2017: Hồ Inle - Yangon

Do đi cả ngày, nhóm phải trả phòng khách sạn từ sáng sớm nhưng nhờ trông giùm hành lý và ăn sáng thật no. Anh lái thuyền đưa ra bến và khám phá hồ Inle. Đi thuyền khá lạnh nên bạn nhớ chuẩn bị áo khoác.

17 điểm tham quan gồm chợ nổi, xem mặt trời mọc, chùa mèo, chùa chim bồ câu, khu làm thuốc lá, khu dệt, dân tộc cổ dài... Anh lái thuyền có một danh sách và sẽ chỉ bạn đi sao cho tiện đường và hợp lý.

Mọi người tận hưởng cho tới 18h, rồi nghỉ ngơi và chờ xe của JJ Express đến khách sạn đón ra bến.

19h xe khởi hành từ Inle về lại Yangon, trên xe có phục vụ mì xào hoặc cơm chiên đùi gà để hành khách ăn tối. Tới đây là đã gần như kết thúc hành trình, bạn có thể ngủ một giấc trên đường về lại thủ đô Yangon.

Ngày 6: 4/2: Yangon

Khoảng 5h sáng, xe bus về lại Yangon, xuống xe bạn bắt taxi để vào lại trung tâm thành phố là khoảng 7h. Gửi đồ ở khách sạn
Tại Yangon, tranh thủ tham quan những nơi chưa đi như chùa Sule, rồi đi bộ qua khu China Town, đi đến ga xe lửa.... Ở đây chợ họp rất trễ, gần 9h sáng.
Tham quan chùa Shwedagon vào buổi hoàng hôn, đến quán bán đồ ăn Myanmar gần chùa rất ngon,
Ngày 7: 5/2: Yangon- HN
Đi chợ ở Yangon để mua quà.
Sau đó gọi taxi ra sân bay, từ chợ ra sân bay cũng mất gần 1 tiếng. Mọi người check-in và lên máy bay về lại Việt Nam chuyến bay lúc 12h.

Ngày 6/2 đi làm bình thường, kết thúc kì nghỉ tết

Chi phí
Vé máy bay HN- Yangon- HN khứ hồi 29/1-5/2 hãng Emirates 4,5trieu
Chi phí ăn ở đi lại 7 ngày ở Myanmar: 6,5tr
Tổng: 11 triệu chưa kể mua sắm.

Trước đây mình chỉ đăng ký đi thôi chưa có kinh nghiệm lead nhóm nào cả. Dập dòm chuyến Myanmar lâu lắm rồi mà tết chưa có kế hoạch đi đâu nên up lên để tìm bạn đồng hành. Nhóm 5-6 người là đẹp rồi.

Last edited:
Re: Myanmar: Yangon- Bagan- Mandalay- Inle: 29/1-5/2/2017 (tối mùng 2- mùng 9 tết)

Không biết các bạn mua vé chưa? mình cũng tính tết đi cung này và xuất phát từ HN. Mình tham khảo nhiều a chị đi trước thấy 1 ngày cho Bagan và 1 ngày cho Inle là hơi ít, lịch này Fix chưa hay có thể thay đổi. Mình tính đi mùng 3 (30/01/2016)
Ngày 1: 30/01 Hn- YG
Ngày 2: 31/01 Yangon - tối đi Bagan
Ngày 3: 1/02 Bagan
Ngày 4: 2/02 : Bagan - tối mandalay
Ngày 5: 03/02: Mandalay tối đi Inle
Ngày 6: 04/02: Inle
Ngày 7: 05/02: Inle - Yangon
ngày 8: 06/02: Yagon - HN
Chị xem có đc ko nhé, thì cho em tham gia với. E Thu (89) đi như này thì có 4 đêm trên xe tuy hơi mệt nhưng bù lại có thời gian đi chơi nhiều hơn. và đi xe ban ngày 8 tiếng thì e thấy còn mệt hơn ý. Có gì chị trả lời sớm giúp e nhé, okie khoảng thời gian tren thì e đặt vé với, lịch thì mình có thể bàn bạc chỉnh sửa.

Re: Myanmar: Yangon- Bagan- Mandalay- Inle: 29/1-5/2/2017 (tối mùng 2- mùng 9 tết)

Cho đặt 1 gạch ạ. Em là Yến sinh năm 92 ?. Em add facebook chị nhé ?

Chào em. Hiện nhóm chưa đặt vé vẫn đang rập rình thảo luận trên page. Em add page đi nhé

Không biết các bạn mua vé chưa? mình cũng tính tết đi cung này và xuất phát từ HN. Mình tham khảo nhiều a chị đi trước thấy 1 ngày cho Bagan và 1 ngày cho Inle là hơi ít, lịch này Fix chưa hay có thể thay đổi. Mình tính đi mùng 3 (30/01/2016)
Ngày 1: 30/01 Hn- YG
Ngày 2: 31/01 Yangon - tối đi Bagan
Ngày 3: 1/02 Bagan
Ngày 4: 2/02 : Bagan - tối mandalay
Ngày 5: 03/02: Mandalay tối đi Inle
Ngày 6: 04/02: Inle
Ngày 7: 05/02: Inle - Yangon
ngày 8: 06/02: Yagon - HN
Chị xem có đc ko nhé, thì cho em tham gia với. E Thu (89) đi như này thì có 4 đêm trên xe tuy hơi mệt nhưng bù lại có thời gian đi chơi nhiều hơn. và đi xe ban ngày 8 tiếng thì e thấy còn mệt hơn ý. Có gì chị trả lời sớm giúp e nhé, okie khoảng thời gian tren thì e đặt vé với, lịch thì mình có thể bàn bạc chỉnh sửa.

Em ới nhóm vẫn quyết đi từ đêm mùng 2 để tránh phải nghỉ sang 6-2. Thành ra lệch lịch của e. Mà nhóm đủ 6 mem rùi nên ko add đc em vào nữa. Em chủ động book lịch nhé.

Last edited:

Đọc lịch trình của bạn thấy hớp dẫn quá, mình cũng là nữ sinh năm 88 ở Hà Nội, cho mình join nhóm của bạn nhé?

e cũng nhăm nhe, cho e 1 vé nếu chắc đi, 0968 sáu sáu 33 hai hai

Chào các bạn. Nhóm đã đủ thành viên nên ko nhận thêm thành viên nữa. Cảm ơn các bạn đã quan tâm.

Tour thú vị. Đi về chia sẻ kinh nghiệm nhé

Hỏi Phượt

Forum statistics

Threads
56,592
190,142
Latest member
nhacaiuytin88
Back